เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:24:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรให้คราบทองแดงออกหมดครับ  (อ่าน 3938 ครั้ง)
to..top
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 05:51:02 PM »

ผมใช้ไรเฟิล(.308)ยิงตั้งกล้องประมาณ20นัดครับ กลังมาที่บ้านเห็นคราบทองแดงติดตามเกลียวชัดเลยครับ ใช้แส้งู+โซเวนของฮ๊อบ.(ใช้แส้ไนลอนชุบโซเวนทะลวงทิ้งไว้ให้ทำปฎิกิริยากับทองแดงนาน10นาที)...ไม่ออกครับ ไม่ทราบว่าถ้าใช้แส้ทองแดงธรรมดา+โซเวนทะลวงหลายๆทีจะดีกว่าไหมครับ(ยังไม่มีแส้ธรรมดามีแต่แส้งูครับ) แล้วปกติไรเฟิลเขาต้องเอาทองแดงออกจนหมดใช้เวลานานหรือเปล่าครับ(ทำความสะอาดยากกว่าปืนพกมากเลยครับ)
ขอคำแนะนำพี่ด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 06:44:24 PM »

การทำความสะอาดไรเฟิล.................เท่าที่บอกมา ไม่พอครับ

วิธีการของผมไม่ได้เป็นหลักการอะไร................ตามนี้ครับ

1. ใช้ผ้าขนาดพอเหมาะกับลำกล้อง ชุบน้ำมันโซเวนแบบชุ่มๆ...............แล้วใช้หัวดันผ้าดันจากท้ายลำกล้อง เข้าไป แบบช้าๆ ให้น้ำมันเคลือบลำกล้องให้มากที่สุด.............ปล่อยทิ้งไว้ประมาณ 10-15 นาทีเป็นอย่างต่ำ..............

2. ใช้ดอกแส้ทองแดง.............ซึ่งควรเป็นอย่างดี เพราะใช้ได้ประมาณ 5 ครั้งดอกจะสึกจนเล็กลงและใช้ไม้ได้ ดอกแส้แบบทั่วๆไป ใช้ได้แค่ครั้งสองครั้งเท่านั้น.............แยงจากทางเดิมแบบดันจนพ้นปากลำกล้องแล้วดึงกลับออกมาให้พ้นรังเพลิง หลายๆรอบ................จะสังเกตุว่ามีคราบดำๆติดออกมามาก

3.ใช้ผ้าสะอาดขนาดเดียวกับข้อ 1...............เช็ดลำกล้องโดยใช้หัวดันผ้า................เปลี่ยนผ้าไปเรื่อยๆจนกว่าผ้าจะไม่ดำ

4. หาดอกแส้ที่ใช้สำหรับทำความสะอาดรังเพลิงโดยเฉพาะ หรือ ดอกแส้ขนาด .45 ทองแดงและไนล่อน..............ทำความสะอาดในส่วนของรังเพลิง.................และใช้ดอกผ้าขนาด .45 เช็ดรังเพลิง

5.ใช้ผ้าชุบน้ำมันหล่อลื่น ร้อยกับเอ็น ดึงช้าๆเพื่อเคลือบลำกล้อง ไว้ก่อนเก็บปืน

หมายเหตุ....ขั้นตอนที่1. ถึง 3. ทำอย่างน้อย 3 ถึง 5 ครั้ง................สำหรับแส้งูบอร์สเน็ค ใช้กับไรเฟิล .308 ไม่ได้ผลอะไรเลยครับ...............เก็บไว้ใช้เวลาจะทำการยิงก็ใช้สำหรับเช็ดน้ำมันที่เคลือบลำกล้องออก ก่อนทำการยิง................

และขอแนะนำว่าควรใช้อุปกรณ์พวก ก้านแส้ ดอกแส้ ผ้า รวมทั้งน้ำมันชนิดต่างๆ ที่เป็นของดีๆ..................โดยเฉพาะ ดอกแส้และก้านแส้ .................ถ้าใช้ของไม่ค่อยมีคุณภาพ ใช้แค่ครั้งสองครั้ง หมดสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2006, 06:47:49 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
joonjan
Hero Member

คะแนน 3

ธรรมย่อมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 07:18:31 PM »

เข้ามาเอาความรู้ครับ
กำลังจะซื้อแส้งูอยู่พอดี . . .

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด               จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง      จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
to..top
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 10:54:47 PM »

ขอถามท่านมะขิ่นอีกอย่างครับ ว่าผมทำอย่างท่านว่าแล้วก็ยังมีคราบทองแดงติดอยู่(เห็นเป็นสันเกลียว) ไม่ทราบว่าปกติทำความสะอาดไรเฟิลต้องเอาคราบทองแดงจนเกลี้ยงเลยหรือเปล่าครับ
ผมล้าง(ใช้ดอกแส้ทองแดงปืนสั้นขนาด.32ใช้แทน)ชั่วโมงกว่าทองแดงยังไม่หมดเลยครับหรือเป็นเพราะต้องใช้ดอกแส้ไรเฟิลอย่างเดียวครับ(ขอทราบยี่ห้อที่ดีๆหน่อยครับ)
ขอบคุณครับ
 หลงรัก หลงรัก หลงรัก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2006, 10:59:12 PM »

ต้องเอาออกให้หมดครับ................

ดอกแส้ทองแดงดีๆสำหรับไรเฟิลขนาด .30...............มีขายที่ร้าน ม.ฮะกิมีครับ...............ทั้งดอกพลาสติคสำหรับสอดผ้า..............หัวดันผ้า..............และแส้ดีๆ.............แต่ราคาก็ดีตามด้วยครับ

แส้ปืนพกที่ขายอยู่ทั่วๆไป ทำความสะอาดไรเฟิลลำบากครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 12:21:11 AM »

ขอบคุณคับพี่...

ความรู้เพียบ...

เราเคยแต่ยืมปืนพี่ยิง ไม่เคยล้างเอง ไม่รู้ว่าล้างยุ่งขนาดนี้...Grin
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 12:26:10 AM »

เคยล้างพวกเอ็ม 16 กับ เอชเค 33 ล้างกันเป็นวันๆ เลยครับบางทีล้างกัน 2-3 วันครับ เพราะมีงานอย่างอื่นเข้ามาแทรกบ้าง ล้างปืนยาวนี่เหนื่อยครับ Grin
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 07:00:59 AM »

Grin เรื่องไรเฟิลนี่.......พี่มะขิ่น   ถนัดอยู่แล้ว

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 08:56:03 AM »

Grin เรื่องไรเฟิลนี่.......พี่มะขิ่น ถนัดอยู่แล้ว

ถนัดล้างครับ.............

S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 09:12:02 AM »

Grin เรื่องไรเฟิลนี่.......พี่มะขิ่น ถนัดอยู่แล้ว

ถนัดล้างครับ.............

Grin Grin Grin

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
to..top
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 11:36:53 AM »

ขอบคุณท่านมะขิ่นมากครับ หลงรัก หลงรัก หลงรัก
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 11:49:22 AM »

...งานนี้ไม่เชื่อผู้การมะขิ่น   

ไม่ได้ครับ  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 11:50:13 AM »

ผมใช้ไรเฟิล(.308)ยิงตั้งกล้องประมาณ20นัดครับ กลังมาที่บ้านเห็นคราบทองแดงติดตามเกลียวชัดเลยครับ ใช้แส้งู+โซเวนของฮ๊อบ.(ใช้แส้ไนลอนชุบโซเวนทะลวงทิ้งไว้ให้ทำปฎิกิริยากับทองแดงนาน10นาที)...ไม่ออกครับ ไม่ทราบว่าถ้าใช้แส้ทองแดงธรรมดา+โซเวนทะลวงหลายๆทีจะดีกว่าไหมครับ(ยังไม่มีแส้ธรรมดามีแต่แส้งูครับ) แล้วปกติไรเฟิลเขาต้องเอาทองแดงออกจนหมดใช้เวลานานหรือเปล่าครับ(ทำความสะอาดยากกว่าปืนพกมากเลยครับ)
ขอคำแนะนำพี่ด้วยนะครับ..ขอบคุณครับ

...ไม่ทราบใช้ปืนอะไรรุ่นไหนครับ  จะได้แลกเปลี่ยนข้อมูลและประสบการณ์กันบ้าง  Wink

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
to..top
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 12:04:10 PM »

ผมเพิ่งได้มาครับเป็นวินเชสเตอร์ โมเดล 70 (.308) รุ่นเฟเทอร์เวทครับซื้อจากร้านปืนเพ็ญจันทร์ครับสภาพ90เปอร์เซ็น ติดกล้องอีลิท3200 3-9X40 ยิงตั้งกล้องไป20กว่านัดครับ(เมื่อยไหล่เลย Embarrassed )แต่ยังไม่เมื่อยเท่าตอนล้างเลยครับ....
ผมณู้แล้วว่าทำไมเขาไม่ค่อยยิงไรเฟิล(สงสัยเบื่อล้าง..) ตกใจ ตกใจ ตกใจ
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2006, 02:29:55 PM »

ผมเพิ่งได้มาครับเป็นวินเชสเตอร์ โมเดล 70 (.308) รุ่นเฟเทอร์เวทครับซื้อจากร้านปืนเพ็ญจันทร์ครับสภาพ90เปอร์เซ็น ติดกล้องอีลิท3200 3-9X40 ยิงตั้งกล้องไป20กว่านัดครับ(เมื่อยไหล่เลย Embarrassed )แต่ยังไม่เมื่อยเท่าตอนล้างเลยครับ....
ผมณู้แล้วว่าทำไมเขาไม่ค่อยยิงไรเฟิล(สงสัยเบื่อล้าง..) ตกใจ ตกใจ ตกใจ

...เพิ่งได้มาหรือครับ  ยินดีด้วยครับ  ผมว่าเหตุที่เขาไม่ค่อยยิงไรเฟิลกันเป็นเพราะ
1. ไม่ได้เป็นเจ้าของง่ายๆ (ขอ ป.3 ยากชะมัด)
2. ยิงมากๆ แล้วเมื่อยอย่างที่บอก บางทีมีเขียวด้วย (โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าประทับไหล่ไม่ถูกที่ถูกทาง)
3. กระสุนมักหายาก และแพง
4. บางทีอยากยิงแต่หาที่ยิงยาก  สนามยิงปืนส่วนมากจะห้าม  สนามยิงไรเฟิลโดยเฉพาะก็หายาก  นอกจากจะรวมกลุ่มจัดก๊วนกันไปในพื้นที่เฉพาะ

...สรุปว่าซื้อแล้วไม่ค่อยได้ยิง  เหมาะสำหรับคนไม่ค่อยเต็มครับ (รวมผมด้วย อิอิ)  Grin Grin

...ถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างครับ  Wink

หน้า: [1] 2
  พิมพ์