เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:18:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถาม ......9มม ใน 38super  (อ่าน 2870 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 05:13:19 PM »

...ทราบว่าใช้ได้ครับ  แต่ .38 ซุปเปอร์ของผมก็มี 2 ลำกล้องไปแล้ว  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2006, 06:31:04 PM »

...ทราบว่าใช้ได้ครับ แต่ .38 ซุปเปอร์ของผมก็มี 2 ลำกล้องไปแล้ว Grin

ใช้ได้ครับ แต่ผมก็ไม่อยากใช้เหมือนพี่แก้วแหละครับ
 Grin Grin Grin Grin Grin Grin
Sticker
Hero Member

คะแนน 90

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 11:57:34 AM »

ในความคิดเห็นส่วนตัว....ยิงได้แน่นอนครับ.....และหากไม่มีปัญหาเรื่องคัดปลอก...ก็ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนอะไร....เพราะเอาแบบพอยิงได้...ให้คลายเหงาแทนตัวจริง...........ไม่ได้โหมยิงแบบทุกวัน..วันละมากๆ/หรือแข่งขัน....ย้ำว่าเอาแบบพอยิงได้แก้ขัด/แก้เซ็ง...นะครับ   หลงรัก

สมมุติว่าหากระยะยาว.....ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะยาวสักเท่าไหร่...เพราะ..โคลท์...แข็งแรง/หนา/ทนอยู่แล้ว....ตัวคัดปลอกก็หนาใหญ่แข็งแรง.............แต่ถ้ามันจะเกิดเสีย/ชำรุด..ตัวที่จะชำรุดคือ ๑) ตัวเตะปลอก  ๒)ขอรั้งปลอกกระสุน...ซึ่งเคยถามแล้วเปลี่ยนไม่เกินราคา...๑,๕๐๐-๒,๐๐๐ บาท.....ก็คุ้มครับ....... Wink..

แต่ถ้าจะเอาแน่นอน.....ก็ต้องลงทุนเสียเงินหน่อย...เท่าที่ถามมา...
   ๑) เปลี่ยนลำกล้องเป็น ๙   ๒) เปลี่ยนแม็กฯขนาด๙   ๓)  เปลี่ยนตัวเตะปลอกให้ยาวขึ้น..
แค่นี้แหละ........( ถามเขามานะครับ.........)

หรือจะเปลี่ยนแค่ลำกล้องอย่างเดียว....ก็ใช้ได้..... Cheesy...

สำหรับผมยังไม่เปลี่ยน....ยิงไปเรื่อยๆ..ก่อนครับ...เพราะดูแล้ว..ซีรี่ย์ ๗๐ ของผมยังแข็งแรงดีอยู่..เชื่อว่าทนทานได้อีกนาน...........แต่อนาคตจะเปลี่ยหรือไม่ก็ไม่แน่ครับ.. Cheesy.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2006, 01:01:19 PM โดย ม้าคาบหอก/ม้าหักหอก » บันทึกการเข้า

ความจำสั้น     แต่รักฉันยาว ...
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 01:42:24 PM »

HuhHuh?? หน้าตัดกระสุนเท่ากัน ... ความยาวปลอกกระสุนเท่ากันหรือเปล่า
ปืนออโตเมติก ใช้ระบบขอบปลายปลอกยันหน้ารังเพลิง ใช้อีเจ๊กเตอร์เกาะจานท้ายกระสุน
ไม่ได้ใช้จานท้ายกระสุนรองขอบโม่ แบบ รีวอลเวอร์ (.38 ใน .357 ) ยิงได้อาจมีปัญหา
แต่ หากใช้ .38 ซุปเปอร์ ใส่ใน 9 มม. ท้ายกระสุนต้องโผล่ขึ้นมา ไสล้ท์ไม่น่าจะปิดสนิทครับ
ขอรั้งปลอกที่เกี่ยวจานท้ายกระสุนคือ Extractor ครับ ส่วนEjector คือตัวเตะปลอกกระสุน
Piroje
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 10

เด็กอนุบาลตีนดอย

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 01:44:15 PM »

ขอถามหน่อยครับ  9มม.ยิงได้ใน.38 ซุปเปอร์  และ 9 มม.ยิงได้ใน .357 ลูกโม่หรือไม่ครับ
nux
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

คนป่ามีปืน

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 02:01:43 PM »

ถ้าเป็นผมจะไม่ลองเลยครับปืนกระบอกหนึ่งราคาไม่ใช่น้อยนะครับแล้วชีวิตอวัยวะร่างกายเราก็ประเมินค่าไม่ได้กฏการใช้ปืนก็บอกอยู่แล้วใช้ลูกตามขนาดที่ระบุยิง  ใช้ยิงไป1000นัดราคา9มมต่างจาก38ซุปเปอร์น้อยกว่าเลี้ยงเหล้าสาวๆครั้งสองครั้งอีกมั้งครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 02:17:10 PM »

ลูก 9 ยิงใน .38 ซูเปอร์ได้ถ้าจำเป็น แต่ในทางกลับกันไม่ได้ครับ

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 05:21:35 PM »

Smiley.. ผมยิงมา น่าจะเกิน พันนัด กับ ๙ พารา ใส่ใน .๓๘ super  ไม่จำต้องไปปรับเปลี่ยน ตบแต่งอะไร
      ผมใช้ปืน อย่างไม่ถนอม ถ้าไม่มันดีจริง ใจเสาะ ก็ไม่เก็บไว้..

แรงดันในรังเพลิง ๙ มม.. อยู่ราว ๓๕,๐๐๐ 
      ส่วน .๓๘ super  ๓๘,๐๐๐ up   

ยิง ๙ มม. ยามเมื่อกระสุน .๓๘ super ขาดแคลน เป็นทางเลือก.. จะใส่สลับ ก็ไม่มีปัญหาติดขัด..
      แต่ต้องโหลดจากแม็กฯ เท่านั้น

เรื่องปลอกดิ้นในรังเพลิง มันก็มีอาการใกล้เคียงกับ .๓๘ super ในขณะที่ปลอกกระสุนถอย
      ท้ายปลอกจะมีหน้าลูกเลื่อนรองรับอยูตลอดเวลา  ขอรั้งเท่านั้นที่อาจมีผลบ้างในการดิ้นของปลอก
      แต่มันไม่ชำรุดหักง่ายดาย.. แต่ถึงอย่างไรราคาไม่กี่ตังค์ ครับ..

แต่ต้องเช้าใจว่า  ปืน .๓๘ super ควรยิงกับ .๓๘ super
      แต่มีทางเลือกในการใช้กระสุน ขนาด ๙ มม. ทดแทนในคราวจำเป็นได้ ครับ..  Smiley

NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 05:39:17 PM »

ผมตามอ่านพี่ Ro@d พูดถึงเรื่องนี้หลายกระทู้ แต่ยังสงสัยครับพี่  ว่าทำไมถึงต้อง โหลด 9 มม. จากแม็กฯ เท่านั้นครับ หยอดลงรังเพลิงโดยตรง จะมีปัญหาอะไรครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 06:04:23 PM »

น่าจะเกี่ยวกับขอรั้งปลอกที่คงจับปลอกเมื่อยิงไปแล้วไม่ได้  ทำให้มีปัญหากับตัวปืนได้กระมังครับ

โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 06:33:02 PM »

ผมตามอ่านพี่ Ro@d พูดถึงเรื่องนี้หลายกระทู้ แต่ยังสงสัยครับพี่ ว่าทำไมถึงต้อง โหลด 9 มม. จากแม็กฯ เท่านั้นครับ หยอดลงรังเพลิงโดยตรง จะมีปัญหาอะไรครับ

ช่วยพี่ Ro@d ตอบนะครับ

1911 จะให้จานท้ายกระสุนเลื่อนขึ้นมาในซอกขอรั้งปลอกครับ
ถ้า Load จากแมก 9 พารา หรือ 38ซุป จานท้ายก็จะเลื่อนขึ้นมาเหมือนกัน ในตำแหน่งเดียวกัน
แต่ถ้าหยอด 9 พารา เข้ารังเพลิงแล้วปิดสไลด์ตาม จานท้ายกระสุนจะจมตัวเข้าไป
ในรังเพลิงก่อนที่จะมีแรงไปอ้าขอรั้งปลอกครับ(เพราะว่าปลอกกระสุนสั้นกว่า 38 ซุป)

Grin Grin
เทพ กังฟูแพนด้า รักในหลวง
พร้อมรบทุกสถานการณ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 37

หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2006, 09:18:46 PM »

ผมตามอ่านพี่ Ro@d พูดถึงเรื่องนี้หลายกระทู้ แต่ยังสงสัยครับพี่ ว่าทำไมถึงต้อง โหลด 9 มม. จากแม็กฯ เท่านั้นครับ หยอดลงรังเพลิงโดยตรง จะมีปัญหาอะไรครับ

ช่วยพี่ Ro@d ตอบนะครับ

1911 จะให้จานท้ายกระสุนเลื่อนขึ้นมาในซอกขอรั้งปลอกครับ
ถ้า Load จากแมก 9 พารา หรือ 38ซุป จานท้ายก็จะเลื่อนขึ้นมาเหมือนกัน ในตำแหน่งเดียวกัน
แต่ถ้าหยอด 9 พารา เข้ารังเพลิงแล้วปิดสไลด์ตาม จานท้ายกระสุนจะจมตัวเข้าไป
ในรังเพลิงก่อนที่จะมีแรงไปอ้าขอรั้งปลอกครับ(เพราะว่าปลอกกระสุนสั้นกว่า 38 ซุป)

Grin Grin
ถ้าตาคนนี้ตอบละก็ชัวร์ครับ เยาะเย้ย.....พี่แกมีปืนกระบอกเดียวแต่ใช่ยิงลูกได้หลายขนาด จูบบบบ.....ฮา

samart A.
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:02:54 PM »

ระหว่าง 9มม. หรือ.38อย่างใหนน่าใช้ และหาหจะหาแบบมือ2 สภาพดีแบบใหนหาง่ายกว่าครับ
 จากน้องใหม่ในชมรมที่ยังไม่มีอาวุธประจำกาย เลยอยากได้สักกระบอกครับ.

ขอบคุณครับ

samart A.
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2008, 01:29:12 PM »

ไหนๆ ก็ขุดมาแล้วก็ยินดีต้อนรับและขอแนะนำ .38 ซูเปอร์ ละกันปืนกระเดียวใช้ได้ทั้ง 9 มม. และ .38 ซูเปอร์ ครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์