เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:16:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CZ Varmint กะ RG Hammerforce ท่านจะเลือกตัวไหนครับ  (อ่าน 6259 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 01:29:14 PM »

ผมก็ชอบ "วามินท์" ครับ

รูเกอร์แฮมเมอร์ฟอจผมดูว่าขัดกันในตัวเองพิกล ยิงเร็ว เหมือนปืนป้องกันตัวต่อสู้ แต่หนักไม่คล่องตัวเหมาะกันใช้แค่พาดแท่น

แต่ถ้าเทียบกับรูเกอร์ 10/22 ธรรมดาก็ต้องเลือกเอาว่าจะอยากใช้ยังไง

ยิงเร็ว สนุกๆ แม่นระดับใช้งานป้องกันตัวและแข่งรณยุทธ ก็เลือกรูเกอร์

หรือยิงช้ากว่าหน่อย งานสวยงาม แม่นมากๆ เกินราคา ก็เลือกวามินท์

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 02:25:38 PM »

ดูที่รูปร่างที่เราชอบมากที่สุดครับ เพราะเราจะมีความสุขกับปืนที่เราได้มาครอบครองเป็นอย่างยิ่งครับ

ดูวัตถุประสงค์ที่ต้องการว่าจะเอาไปทำอะไร แล้วค่อย ๆ ค้นหาความชอบกับความพร้อม สุดท้ายจะเป็นปืนที่เราเลือกครับ

ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 03:22:34 PM »

ใจเราชอบแบบไหนก็เลือกแบบนั้นครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 03:26:09 PM »

ผมไม่ค่อยติดตามราคาปืน
สองกระบอกนี้ ราคาใกล้กันเหรอครับ  ?  จึงนำมาเปรียบมวย  Huh

เรียน คุณ Choltit
ราคารู้สึกว่าไม่ค่อยใกล้กันครับ แต่เนื่องจากเป็น .22 ลำกล้องหน้า

ยิงศูนย์กล้อง  แต่ต่างกันที่เป็นลูกเลื่อนกับออโตครับ

ขอบคุณครับทุกคำแนะนำจากทุกๆ ท่าน

สงสัยจองวาร์มินท์เหมือนกันครับ  ไม่ทราบว่าที่ร้านไหนที่พอแนะนำครับ
po-pe-ye
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 05:18:19 PM »

Ruger 10/22T  ราคา 25000
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 06:01:35 PM »

ดูเหมือนว่า 10/22 แฮมเมอร์ฟอร์ซแพงกว่านิดหน่อย 
แฮมเมอร์ฟอร์ซลำกล้องหนัก เป็นปืนที่ตั้งใจสร้างมาไว้พาดแท่นยิงแม่น
แต่กลายเป็นไม่แม่นซักเท่าไหร่  เมื่อมาประกบด้วยซีแซดวาร์มินท์

Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 08:28:47 PM »

........... Grin..ขอถามหน่อยครับ ปืนลูกกรดอย่างซี แซด 452 วามินท์  หากยิงที่ระยะ 100 ม. จะได้กลุ่มเล็กสุดประมาณเท่าใดครับ ไม่นับเรื่องลมเข้ามาเกี่ยวข้อง... Grin   ขอบคุณครับ เพราะผมก็สนใจเจ้าตัวนี้อยู่เหมือนกัน ........ น้ำลายหก

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
zumo
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2004, 11:53:41 PM »

เคยทดลองยิงทั้งคู่ที่สนามบางบัวทองเลยตกลงปลงใจ ซื้อCZ VARMINT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2004, 12:10:18 AM โดย zumo » บันทึกการเข้า
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 12:46:38 AM »

At  first  I  thought  that  it  is  a  Ruger  M 77 / 22  Varmint  which  also  has  a  hammerforged  barrel  ,  actually  it  is  a  10 / 22   Huh  ,  however  ,  I  think  that  the  best  buy  should  be  a  CZ  Varmint  ,  you  may  try  :  Sun Ta Na  Gunshop  ,  I  checked  a  few  months  ago  :  reasonable  selling  price   Wink

Wooddy  :   I  am  fine  ,  thanks  ,  and   how  are  you  ?  I  wish  you  are  fine  too   Smiley   ,   about  the  labor  cost  ,  is  it  too  high  ?  Undecided   wow  !   how  much  does  it  cost  around  your  area  ?  ,  in  Bangkok  or  in  the  U.S.A.  ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2004, 12:49:08 AM โดย Nakin » บันทึกการเข้า

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 09:56:09 AM »

สวัสดีครับพี่Nakin ผมสบายดีครับ ถ้าพูดถึงตัวruger 77/22 โดยรวมก็เป็นปืนที่สวยงาม ปราณีต ดีครับ ผทเองก็มองหา 77/22 magnumมือสองอยู่เหมือนกันครับ กำลังลังเลว่าจะเอาลูกซองก่อนจะดีกว่ามั้ย? 77/22 ก็มีรุ่น.22lrเหมือนกัน แต่อาจหายากหน่อยครับ เลือกvermintดีที่สุดแล้วครับ ถ้าจะซื้อร้านสันทนา คงต้องเช็คว่าเป็นปืนค้างstockหรือเปล่านะครับ เพราะผมซื้อvarmintเมื่อ6เดือนที่แล้ว แต่ทะเบียนปืนปี2547นะครับ ก็ได้ราคา19k+ได้เลือกเต็มที่(7กระบอก) มีเพียงกระบอกเดียวที่ยิงเป็นรูเดียว5นัด ก็เลยไม่ต้องคิดมากครับหยิบได้เลย ผมรูดล้างลำกล้องเรียบร้อย เช็คความสมบูรณ์ของปืนทั้งหมด จนอาซ้อบอกว่า ตั้งแต่ขายปืนลูกกรดมาเพิ่งเจอผมนี่แหละครับที่ทั้งเลือกทั้งเช็คนานและมากที่สุด ก็ผมขอดูทุกกระบอกที่มีในร้านเลยนี่ครับ ปืนก็ปี45คงต้องเช็คเรื่องน้องหนิมบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็ขอชมนิดนึงครับว่าอาซ้อแกไม่ได้แสดงความไม่พอใจแต่ประการใดเลย สรุปว่าได้ปืนถูกใจ กลับมาบ้านแต่งเลยครับ(ตามสูตรส่วนตัว) ตอนนี้ก็สมบูรณ์แล้วครับ ไว้มีโอกาสคงต้องขอลองกับ456ของพี่nakinบ้างนะครับ
      กลับมาเรื่องค่าแรงถ้าต้องการติดศูนย์เปิดvermint ผมอยู่ระยองครับก็พอมีเพื่อนๆที่มีโรงกลึงพอช่วยเหลือหรือทำให้ได้ครับ ถึงไม่รู้จักก็ไม่แพงขนาดนั้นหรอกครับ ผมเองก็ทำได้ ที่โรงงานก็มีอุปกรณ์ตร๊าฟเกลียวทั้งนั้นแหละครับ แต่ต้องเช็คcentre lineด้วยเครื่องกลึงหรือเครื่องmillingเสียก่อนครับ
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2004, 10:19:01 PM »

Wooddy  :  Thanks  for  the  info  about  the  labor  cost  ,  the  staff  of  Supol  Gunsmithshop  told  me  that  the  total  cost  includes  all  measurement  and  it  will  be  done  by  accurate   milling  machine ......

Ok  !  from  your  info  ,  I  could  ask  for  some  discount  from  them    Wink

Thanks  again  ,

Nakin

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
โพธิ์ เกื้อเพชรแก้ว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 12:10:58 PM »

-ผมว่าวามินท์ 452 เด็ดขาดกว่า 
-แต่สงสัยต่อว่าระหว่าง วามินท์ 452 กับ 456 ลำกล้องหนา รุ่นไม้มี 3 รู ใครแม่นกว่า
-ผู้พันสุพิน ฯ เคยทดสอบ ซีแซด 457(ชื่อเรียกเล่น จริง ๆ คือ 456 นั่นแหละ) ทีเดียว 2 กระบอก ลำกล้องยาวไม่เท่ากัน หลายปีมาแล้ว ผมจำได้ว่ารุ่นนั้นลำกล้องหนาไม้ตันทึบ ไม่เจาะ 3 รู แต่ไม่ได้ลงผลการยิงในระยะ 50 ม.ครับ ท่านว่าไม่เห็นความแตกต่าง ลงให้ดูแต่ผลการยิงในระยะ 100 ม.หรือ 200 ม.นี่แหละ (ความจำเลอะเลือน)
-ท่านที่เคยยิง 456 ลำกล้องหนาหรือ 457 ในระยะ 50 ม.ได้กลุ่มเป็นยังไงบ้างครับ 5 นัดทำรูเดียวได้ไหม? คือผมมีอยู่ 1 กระบอก ปั้นยังไงก็ไม่เคยทำได้เลย   
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 10:20:53 AM »

สวัสดีครับพี่Nakin ก่อนอื่นต้องขอแก้ที่ผิดก่อนครับ ผมซื้อVarmintร้านสันทนาเมื่อกลางปี47 ปืนปี2545ครับไม่ใช่2547 พิมพ์เพลินไปหน่อยครับ สำหรับคำถามที่คุณโพธ์ถาม ปืนCZรุ่นเก่าประเภทแข่งขันลำกล้องหนา เท่าที่ผมทราบก็จะเริ่มมีตั้งแต่Model3 เป็นต้นไปครับ จะมีรุ่นลำกล้องยาว24นิ้ว และ27.5นิ้วด้วยครับ ผมยังไม่เคยเห็นตัวModel3 ลำกล้อง27.5นิ้วในบ้านเราครับ ต่อมาก็เป็นModel4 ก็มีทั้ง 24 และ27.5นิ้วครับ บ้านเรามักเรียกกัน 456 จริงๆแล้วปืนพวกนี้ก็เริ่มผลิตกันตั้งแต่ปี1956-1958 เพราะผมเองก็เคยมี Model4 ปี58 ลำกล้องยาว27.5อยู่กระบอกนึง ตอนนี้ขายเพื่อนไปแล้วครับ ก็ไม่ได้ไปไหนไกล อยู่ในแวดวงเดียวกัน เรื่องยิง5นัด 50เมตร เป็นรูเดียวกัน(ใช้กล้องนะครับ) model4ที่ผมเคยมียิงได้สบายครับ ด้วยกระสุนCCIนี่แหละครับ (ปืนแต่งแล้วนะครับ) ทุกวันนี้เพื่อนที่ซื้อผมไปก็ยิงได้ครับ ไม่ยากเลยครับ สำคัญตรงที่การวางหรือยึดกล้อง คุณมันใจได้หรือไม่ว่าเป็นแนวเดียวกันกับลำกล้องปืน กระสุนได้คัดสรรเรียบร้อยแล้วว่าทุกนัดไม่คลอน ถ้าให้เทียบกับVarmintผมว่า Model4ลำกล้องหนาค่อนข้างเหนือกว่าครับ เพราะตัวปืนหนักกว่า ท้องกระโจมแบนกว่า ปลอกขัดกลอนก็มีลูกปืนlockด้วย ลำกล้องยาวกว่าทำให้แทบจะไม่มีแรงรีคอยล์ รายละเอียดมากกว่านี้คุณโพธ์mailมาคุยกันก็ได้ครับ ที่ worawut.j@glow.co.thครับ ผมเองก็อยากแลกเปลี่ยนความรู้เหมือนกัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 07:14:37 PM »

...อ่านไปอ่านมาเกิดกิเลสครับ  เอาน่า  Cheesy Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โพธิ์ เกื้อเพชรแก้ว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 07:39:51 PM »

วามินท์ 452 กับ 456 ลำกล้องหนา รุ่นไม้มี 3 รู ใครแม่นกว่า
ที่คุณโพธ์ถาม ปืนCZรุ่นเก่าประเภทแข่งขันลำกล้องหนา เท่าที่ผมทราบก็จะเริ่มมีตั้งแต่Model3 เป็นต้นไปครับ จะมีรุ่นลำกล้องยาว24นิ้ว และ27.5นิ้วด้วยครับ ผมยังไม่เคยเห็นตัวModel3 ลำกล้อง27.5นิ้วในบ้านเราครับ ต่อมาก็เป็นModel4 ก็มีทั้ง 24 และ27.5นิ้วครับ บ้านเรามักเรียกกัน 456 จริงๆแล้วปืนพวกนี้ก็เริ่มผลิตกันตั้งแต่ปี1956-1958 เพราะผมเองก็เคยมี Model4 ปี58 ลำกล้องยาว27.5อยู่กระบอกนึง ตอนนี้ขายเพื่อนไปแล้วครับ ก็ไม่ได้ไปไหนไกล อยู่ในแวดวงเดียวกัน เรื่องยิง5นัด 50เมตร เป็นรูเดียวกัน(ใช้กล้องนะครับ) model4ที่ผมเคยมียิงได้สบายครับ ด้วยกระสุนCCIนี่แหละครับ (ปืนแต่งแล้วนะครับ) ทุกวันนี้เพื่อนที่ซื้อผมไปก็ยิงได้ครับ ไม่ยากเลยครับ สำคัญตรงที่การวางหรือยึดกล้อง คุณมันใจได้หรือไม่ว่าเป็นแนวเดียวกันกับลำกล้องปืน กระสุนได้คัดสรรเรียบร้อยแล้วว่าทุกนัดไม่คลอน ถ้าให้เทียบกับVarmintผมว่า Model4ลำกล้องหนาค่อนข้างเหนือกว่าครับ เพราะตัวปืนหนักกว่า ท้องกระโจมแบนกว่า ปลอกขัดกลอนก็มีลูกปืนlockด้วย ลำกล้องยาวกว่าทำให้แทบจะไม่มีแรงรีคอยล์
-ของผมโมเดล 4 ครับผลิตปี 57 ลำกล้อง 24 นิ้วรมด้าน เวลาเอามือรูดสนิมแดงติดมือต้องอาบน้ำมันไว้ตลอดเวลา รางไม้บีชย้อมเข้ม กระโจมหน้าเจาะ 3 รูฝีมือหยาบมาก ศูนย์เปิดปรับละเอียดแต่ถอดเก็บ แต่งไกนิดหน่อยสูตร อ.ผณิศวรคือพันแกนด้วยเทปอลูมินั่ม เปลี่ยนสปริงเป็นของปากกาลูกลื่น แต่รางยังเดิม ๆ หูกระวินหน้ามีสกรูยึดลำกล้องเป็นจุดที่ 3 ซึ่งผมไม่เคยถอดเลย และไม่เคยหมุนเข้า/คลายออกเพื่อหาตำแหน่งที่ได้กลุ่มดีที่สุด อาจเป็นจุดนี้ก็ได้ที่ยิงแล้วมีโดด 1 นัดทุกชุด เคยยิงได้ค่อนข้างดีด้วยลูก club ขนาดว่ามันแสนหนักและท้องแบนยังยิงแพ้อันชูสต์ลำกล้องแบนครับ เพราะอันชูสต์เคยยิงได้ร้อยรูแต่ก็นาน ๆ ครั้ง ตอนผมไปซื้อร้านไกอาร์มสั่งเข้ามามันยังไม่เคยออกหน้าทดสอบครับและมีแต่ 24 นิ้วไม่มี 27.5 นิ้ว  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์