เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:18:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนปรึกษา พี่ ๆเพื่อน ๆ เรื่องหน้าทดสอบปืน  (อ่าน 2010 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 08:48:45 PM »

Cheesy  เห็นในหน้าทดสอบปืน หลายๆ กระทู้ เหมือนเป็นการโชว์ กลุ่มกระสุนกันมากกว่าครับ ไม่น่าเรียกว่าหน้าทดสอบ (ขออนุญาต พูดตรงๆ ) ผมมีความคิดแบบนี้ ครับ การทดสอบ ปืนควรมีแจกแจงรายละเอียดของตัวปืน ไม่ว่าจะเป็น ขนาด, มิติของตัวปืน(โดยอาจอ้างอิงจากหน้าเวปของผู้ผลิตหรือ ตามคู่มือที่ให้มา ) , การปรับแต่งของปืน แต่ละกระบอกตามแต่เจ้าของปืนท่านนั้นๆ ได้ทำมา  ตลอดจนระยะการยิงทดสอบ , กระสุนที่ใช้ ความบกพร่องที่พบรวมถึงคำแนะนำหรือความเห็นส่วนตัวส่วนตัว ...........
               อย่างน้อยข้อมูลเหล่านี้ยังสามารถใช้อ้างอิงในการตัดสินใจได้ ดีกว่ามาดู กลุ่มสวยๆ ในการยิงปืน
                                จึงเรียนมาเพื่อปรึกษา พี่ ๆเพื่อน ๆทุกท่านครับ ......
                                                                         รูเกอร์ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2006, 08:50:43 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:09:11 PM »

เอาปืน ทดสอบขนาด มิติใกล้เคียงกันมาทดสอบ เหมือนรถก็ดีครับ อย่าง กล็อก 19 กับซีแซด 75 คอมแพ็ค หรือรุ่นที่ทำมาใกล้เคียงกัน

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:34:06 PM »

Wink  นายรูเกอร์เริ่มก่อนเลยครับ....... Grin เอา 75B ของท่านประเดิมก่อนเลย......อิอิ Wink

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:40:02 PM »

อย่างน้อยข้อมูลเหล่านี้ยังสามารถใช้อ้างอิงในการตัดสินใจได้ ดีกว่ามาดู กลุ่มสวยๆ ในการยิงปืน

ปืนที่ผมเลือกซื้อ  ผมตัดสินจากการยิงครับ  โดยดูกลุ่มเปรียบเทียบด้วย

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 09:53:49 PM »

ท่านรูเกอร์...คงหมายถึงว่า...ปืนที่นำมาทดสอบ นั้น มีขนาด ความกว้างยาว น้ำหนัก มิติต่างๆ ของตัวปืน

ขนาดลำกล้อง โดยสืบค้นจากคู่มือ หรือ จากเวปปืนต่างๆ เพื่อนำมาเป็นข้อมูลขั้นมูลฐาน ใช่หรือเปล่าครับ

และก็การแต่งปืน เช่น น้ำหนักไก การแต่งไก การแต่งอื่นๆ เช่นเปลี่ยนศูนย์ เปลี่ยนโน่น นี่

กระสุนที่ใช้ ระยะการยิง ยิงอย่างไร นั่งแท่น หรือ จี้ ผลการยิง อะไรเทือกนี้ หรือปล่าวครับ

หากใช่ ..ก็เพื่อเป็นการทดสอบปืนกระบอกนั้นๆ ไว้เพื่อเป็นข้อมูล และกรณีศึกษา ไว้ ของปืนกระบอกนั้นๆ

เมื่อมีผู้สนใจ ก็จะสืบค้นได้ง่าย หรือ เอาไว้เปรียบเทียบกับกระบอกอื่นๆ ที่มีข้อมูล ในลักษณะเดียวกัน

เพื่อการตัดสินใจ หรือ ผู้ที่สนใจที่จะเปรียบเทียบ ได้ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:03:58 PM »

งั้นต้องวกกลับมาดูว่า  การเลือกปืนที่สนใจ จะเลือกหรือให้ความสนใจประเด็นใดเป็นอันดับต้น ๆ

STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:04:59 PM »

ท่านรูเกอร์ เริ่มเป็นตัวอย่างก่อนเลยครับ  จะได้เป็นบรรทัดฐาน

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:08:26 PM »

ท่านรู...คงหมายถึง...กรณีที่ท่านอื่นๆ จะทำการทดสอบ ควรมีข้อมูล...มูลฐาน เหล่านี้เป็นสำคัญ อ่ะครับพี่อ๋อง

เมื่อทดสอบ ก็ควรมีภาพประกอบ ในมุมมองต่างๆ ที่คิดว่าภาพสวย...ผลการยิง การวิจารณ์ หรือ ความเห็นส่วนตัว

โดยเลียนแบบ...การทดสอบ...ของหนังสืออาวุธปืน...เป็นตัวอย่าง..ก็ได้ ครับ ดีไหมครับ พี่อ๋อง Grin
sinop
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:12:55 PM »

ข้อมูลในหน้าทดสอบผมว่ามาจากคนส่วนใหญ่ที่ซื้อปืนเพื่อใช้งานก็เลยทำได้เท่าที่เห็น
ผมไม่ติดใจในเรื่องนี้ Cheesy
จะมียกเว้นบางท่านที่เล่นจนถึงจุดที่ข้อมูลแน่นปึ้ก
จนสามารถถอดปืนเป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อยได้อย่างในหนังสือ ปรับโน่นแต่งนี่อยู่เป็นระยะๆ
ไม่กลัวการถอดประกอบ
และสามารถอธิบายได้อย่างเป็นวิชาการ หลงรัก
เท่าที่เป็นอยู่ก็ดีในระดับหนึ่งแล้วครับ

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:18:45 PM »

น่าคิดครับ.........ดีอยู่แล้ว....แต่ถ้าแบบนี้ก็น่าจะเป็นการดียิ่ง ๆ ขึ้นไป.......ครับ... Smiley
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:32:20 PM »

ท่านรู...คงหมายถึง...กรณีที่ท่านอื่นๆ จะทำการทดสอบ ควรมีข้อมูล...มูลฐาน เหล่านี้เป็นสำคัญ อ่ะครับพี่อ๋อง

เมื่อทดสอบ ก็ควรมีภาพประกอบ ในมุมมองต่างๆ ที่คิดว่าภาพสวย...ผลการยิง การวิจารณ์ หรือ ความเห็นส่วนตัว

โดยเลียนแบบ...การทดสอบ...ของหนังสืออาวุธปืน...เป็นตัวอย่าง..ก็ได้ ครับ ดีไหมครับ พี่อ๋อง Grin

งั้นคงเป็นการเสนอความเห็นต่อกองบรรณาธิการ อวป. แล้วล่ะ
ของผมที่ว่า นั้นเฉพาะผมคนเดียวนะครับ คนอื่นอาจเห็นไม่ตรง

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:33:39 PM »

ยินดีครับ จะหาเวลาทดสอบ น้องซีของผมลง หน้าทดสอบครับ .... อิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 10:46:08 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ผมว่าจะกลับไปทดสอบน้องซีที่เพิ่งรับมาจากสวัสดิการประชาชนแต่ยังไม่ได้ยิงเลย แต่พอเห็นโจทย์แล้ว ผมขอสละสิทธิ์ไม่เข้าห้องสอบครับ กลับไปติวแถวชายทุ่งให้แม่นก่อนแล้วจะลองเข้าสอบครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

witthaya *รักในหลวง*
หวังเหวิดทุกคน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 11:18:01 PM »

ด้วยความเคารพครับ

ผมว่าจะกลับไปทดสอบน้องซีที่เพิ่งรับมาจากสวัสดิการประชาชนแต่ยังไม่ได้ยิงเลย แต่พอเห็นโจทย์แล้ว ผมขอสละสิทธิ์ไม่เข้าห้องสอบครับ กลับไปติวแถวชายทุ่งให้แม่นก่อนแล้วจะลองเข้าสอบครับ Grin Grin Grin

ขอบคุณครับ

ขออนุญาตครับ ชอบคำนี้จัง

น้องซีที่เพิ่งรับมาจาก"สวัสดิการประชาชน"แต่ยังไม่ได้ยิงเลย   ของผมเพิ่งรับมาเหมือนกันครับ

ผมลูกครึ่ง  สุราษฎร์ + กระบี่ ครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 11:49:16 PM »

...ที่คุณรูเกอร์บอกเป็นข้อเสนอแนะ ("น่าจะ" "ควรจะ")  การทดสอบปืนมาลงในหน้าทดสอบเป็นไปตามที่ จขกท. เห็นสมควร  ถ้าทำได้ตามที่คุณรูฯ ว่าก็น่าจะทำให้การทดสอบสมบูรณ์มากขึ้น  Wink

...แต่ถ้าเป็นหน้าทดสอบในนิตยสารเนี่ย  ผมว่าหลายประเด็นที่เสนอน่าจะเป็นข้อกำหนดที่ต้องทำเลยครับ  (ก็ "น่าจะ" อีก อิอิ)  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์