เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:14:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยลืมหรือตั้งใจไม่ล้างปืนของตนเอง  (อ่าน 8396 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:58:47 AM »

ทำไมคุณ โพธิ์ ไม่ login หล่ะเจ้าค่ะ หรือว่ามีปัญหา login ไม่ได้ ลองติดต่อท่านวมต.ดูนะเจ้าค่ะ

I am dying... -*-

TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

ปืน คือเพื่อนแท้

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 12:00:04 PM »

Tongueหลังจากซ้อมยิงก็ฉีดcitoให้ทั่วเก็บเข้าถุงพลาสติก ยิงครั้งต่อไปก็เอาออกมาเช็ดน้ำมันทำอย่างนี้ประมาณ3-4ครั้งจึงถอดมาล้างเองทีหนึ่ง  Tongue

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
TABOO
ความจนไม่ใช่สิ่งน่าอาย ไร้ความสามารถต่างหากสิน่าอาย
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 12:08:53 PM »

ข้าน้อยไม่เคยเห็นการล้างที่สนามบางบัวทองเลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรเจ้าคะ
ที่บางบัวทองก็ล้างเหมือนที่ศรภ.นั้นเหละน้องโบว์แต่ถ้าเป็นปืนลูกโม่เด็กที่สนามบางบัวทองเขาใช้แปรงทองเหลืองไม่ได้ใช้คัตเตอร์ขูดหรือขัดค่าบริการ30บาท Wink Shocked

ไร้วาสนาอย่าขอพร  บุญมาดวงดีได้เงินทอง  ความร่ำรวยหากขอกันได้  โลกนี้ก็จะไม่มีคนจน
yjb
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 01:03:04 PM »

ปืนผมแม้ยิงไปหนึ่งนัดก็ถอดล้างหมดครับภายในวันนั้นเลย
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 01:06:30 PM »

ข้าน้อยไม่เคยเห็นการล้างที่สนามบางบัวทองเลยไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรเจ้าคะ
ที่บางบัวทองก็ล้างเหมือนที่ศรภ.นั้นเหละน้องโบว์แต่ถ้าเป็นปืนลูกโม่เด็กที่สนามบางบัวทองเขาใช้แปรงทองเหลืองไม่ได้ใช้คัตเตอร์ขูดหรือขัดค่าบริการ30บาท Wink Shocked

Wink

มิน
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 01:23:06 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับ...ได้ยินมาว่าเขม่าดินปืนเป็นกรด  หากยิงแล้วทิ้งไว้ไม่ล้างจะกัดผิวปืนให้เสียหาย  จริงหรือไม่  และทิ้งไวนานเท่าไหร่จึงจะเสียหาย........ขอความรู้ครับ

การล้างปืนโดยแช่ล้างในน้ำมันก๊าด  กับการใช้น้ำมันล้างปืนฉีดพ่นให้ทั่วแล้วเช็ดให้สะอาด  ใครคิดว่าอย่างไหนให้คุณภาพการล้างดีกว่ากัน...........ขอความเห็นครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 01:53:55 PM »

...ไม่เคยลืมครับ  เคยแต่ตั้งใจไม่ล้าง  เช่นถ้ายิงไม่มากก็เอามาทำความสะอาดลำกล้องและชิ้นส่วนต่างๆ เท่าที่จะทำได้โดยยังไม่ได้ถอดประกอบใหม่  (ปืนบางกระบอกมันแน่นมากจนขี้เกียจถอด อิอิ) Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:00:38 PM »

ขอความรู้ด้วยคนครับ...ได้ยินมาว่าเขม่าดินปืนเป็นกรด  หากยิงแล้วทิ้งไว้ไม่ล้างจะกัดผิวปืนให้เสียหาย  จริงหรือไม่  และทิ้งไวนานเท่าไหร่จึงจะเสียหาย........ขอความรู้ครับ

การล้างปืนโดยแช่ล้างในน้ำมันก๊าด  กับการใช้น้ำมันล้างปืนฉีดพ่นให้ทั่วแล้วเช็ดให้สะอาด  ใครคิดว่าอย่างไหนให้คุณภาพการล้างดีกว่ากัน...........ขอความเห็นครับ

ชื่อสารเคมีต้องกลับไปหา อวป. อ่านดู เพราะเห็นพูดถึงหลายเล่ม ....

ผมสรุปสั้น ๆ ว่า ลูกปืนสมัยก่อน ดินควันน้อยยังไม่พัฒนามาก ทำให้ยิงไปแล้ว เหลือสารประกอบที่มีคุณสมบัติดูดความชื้นอยู่ด้วย จึงดูดความชื้นมารวมกับเขม่า ทำให้เป็นกรดอ่อน ๆ กัดผิวรมดำ และมีความชื้นจึงเกิดสนิมง่าย ...

แต่ลูกปืนยุคใหม่แก้ปัญหาเหล่านั้นหมดแล้ว ดังนั้นการยิงแล้วไม่ล้างจึงไม่ก่อให้เกิดสนิมได้ง่ายเหมือนเมื่อก่อนครับ แต่สำหรับผมเอง ยิง ๑ นัดก็ล้างครับ ปืนสั้น ล้างง่ายครับ

การแช่น้ำมันก๊าดก็น่าจะเกลี้ยงดีครับ แต่อย่าลืมลูบผิวด้วยน้ำมันใสด้วย

การฉีดน้ำมันล้างปืน (จริง ๆ คือน้ำมันอเนกประสงค์ ใช้ล้างเขม่าได้ แต่ล้างคราบตะกั่วไม่ดีเท่าน้ำยาโดยตรง) ผมเห็นว่าเปลืองครับ ผมใช้ฉีดติดปลายแปรงสีฟัน แล้วใช้แปรงสีฟันขัดเขม่าออก แล้วใช้ผ้าเช็ด ... ให้ผลเท่ากัน เลอะน้อยกว่าครับ ....  Grin

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:09:19 PM »

หัวข้อ  "มีใครเคยลืมหรือตั้งใจไม่ล้างปืนของตนเอง"
คำตอบ   :Smileyอาบน้ำผมก็ล้างทำความสะอาดทุกครั้งครับ  Cheesy

Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:17:36 PM »

Grinผมล้างทุกครั้งหลังยิงครับไม่เคยลืมหรือปล่อยทิ้งไว้(อยากแกะปืนดูยังไม่กล้า กลัวเป็นรอย หัวเราะร่าน้ำตาริน แล้วเรื่องไม่ล้างจะเป็นไปได้ยังไง หลงรัก) และส่่วนใหญ่จะล้างมือฟอกสบู่ก่อนจับปืนครับ

S76C+,C++
TABOO
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:20:27 PM »

...ไม่เคยลืมครับ  เคยแต่ตั้งใจไม่ล้าง  เช่นถ้ายิงไม่มากก็เอามาทำความสะอาดลำกล้องและชิ้นส่วนต่างๆ เท่าที่จะทำได้โดยยังไม่ได้ถอดประกอบใหม่  (ปืนบางกระบอกมันแน่นมากจนขี้เกียจถอด อิอิ) Grin
Grinตรงบู๊ชมันแน่นถอด Grinแล้วใส่ยากใช่ไหมครับ Wink

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:25:31 PM »

Grinตรงบู๊ชมันแน่นถอด Grinแล้วใส่ยากใช่ไหมครับ Wink

พูดแบบคนมีแบร์ Tongue

TABOO
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:28:22 PM »

หลงรักแล้วจะทำมั้ยจะ น้ำลายหก

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:31:17 PM »

หลงรักแล้วจะทำมั้ยจะ น้ำลายหก

หม่านส้ายยยย หัวเราะร่าน้ำตาริน

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 02:41:50 PM »

Wink ยิงปืนแล้ว หากไม่ล้างจะมีความรู้สึกไม่สบายใจ ล้างครั้งนึงใช้เวลาเป็นชั่วโมง/กระบอก หากไม่มีเวลาจะล้างแบบแก้ขัดไปก่อนโดยล้างเฉพาะลำกล้อง โดยฉีด Cito แล้วเอาแส้พลาสติกแยงทำความสะอาด บางทีก็ยัดสำลีไว้ในลำกล้อง ฉีด Cito ทิ้งไว้ข้ามวันค่อยมาล้างก็เคย หากขี้เกียจถอดสไลด์ก็ใช้วิธีการดึงผ้าไปก่อน จากนั้นไม่เกินอาทิตย์ถึงมานั่งล้างแบบจริงจัง..ครับ....  Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์