เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:27:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Buffer รองกันกระแทก  (อ่าน 4675 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2004, 11:09:16 PM »

สวัสดีครับ    Buffer รองกันกระแทก คืออะไรครับ Huh  ปืนผมคิมเบอร์ 9มม. จำเป็นต้องมีหรือเปล่าครับ Huh

ขอบคุณครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 04:38:23 AM »

Grin ยางยูรีเทนกันกระแทก หรือเรานิยมเรียกกันว่าบัฟเฟอร์ ปกติจะใส่ไว้ในแกนไกด์รอด ทำหน้าที่รับแรงกระแทกของคางสไลด์ที่วิ่งถอยหลังมา ซึ่งปกติหากไม่มีบัฟเฟอร์ คางสไลด์จะถอยมากระแทกกับแป้นเหล็กท้ายไกด์รอดแรงกระแทกก็ถ่ายลงโครงปืนอีกที ถ้าใส่บัฟเฟอร์นี้แล้วก็จะช่วยลดแรงกระแทกลงครับ ว่ากันว่าช่วยยืดอายุของโครงปืน (แต่ผมว่าถ้ายิงให้พังจริง ๆ กระเป๋าฉีกก่อนแน่ ๆ ครับ) และช่วยทำให้รีคอยนุ่มลงนิดนึงด้วยครับ แต่พอใส่บัฟเฟอร์นี้ไปแล้วบางกระบอกอาจขัดลำครับ ต้องลองซื้อมาใส่ดู กับน้องคิมของคุณวรกิตแล้วผมว่าไม่จำเป็นครับ แต่จะใส่ก็ได้ถ้าใส่แล้วไม่แจม Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 09:04:12 AM »

...เอารูปมาให้ดูครับ เป็นของ C.P. BULLETS ที่ผมใช้อยู่ Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 09:57:56 AM »

ขอเสริมนายใหม่ครับ.........ว่า

หากใส่บัฟเฟอร์ แล้ว...ปืนไม่แจม..ก็ควรใส่

ใส่แล้วปืนสไลด์ค้าง.....ก็ควรใส่

ใส่แล้วยิงลูกจริง....หรือลูกซ้อม...ไม่มีปัญหา...ก็ควรใส่

แต่หากใส่แล้ว.....เกิดปัญหา.....ไม่ควรใส่อย่างยิ่ง...ครับ ตกใจ
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 10:02:53 AM »

............. Grin..หากใส่แล้วลองยิงดูให้มากหน่อยนะครับ..เพราะเคยเห็นพี่ท่านหนึ่งใส่แล้วยิงไป 2-3 นัดติดทีเสียอารมย์ครับ.. Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
tamrongsak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 07:22:22 PM »

ขอเสริมนายใหม่ครับ.........ว่า

หากใส่บัฟเฟอร์ แล้ว...ปืนไม่แจม..ก็ควรใส่

ใส่แล้วปืนสไลด์ค้าง.....ก็ควรใส่

ใส่แล้วยิงลูกจริง....หรือลูกซ้อม...ไม่มีปัญหา...ก็ควรใส่

แต่หากใส่แล้ว.....เกิดปัญหา.....ไม่ควรใส่อย่างยิ่ง...ครับ ตกใจ

Huh ผมใช้คิมเบอร์ ทาร์เก็ต ใส่บัฟเฟอร์แล้วนัดสุดท้ายสไลด์ไม่ค้าง แต่พอถอดออกก็ทำงานเป็นปกติ (สไลด์ค้างเมื่อยิงนัดสุดท้ายไปแล้ว) สรุปเลยไม่ใส่บัฟเฟอร์ (คาดว่าคงเป็นเทคนิคเฉพาะตัวที่ไม่ควรเลียนแบบครับ)  Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 07:31:15 PM »

Colt ของผม ทั้ง Officer..............Series70 ..........Series80 ใส่แล้ว มีอาการสไลด์ไม่ค้าง เมือ่ยิงกระสุนนัดสุดท้ายออกไป ทั้งหมด Huh

สรุปคือ ไม่ใส่ครับ............... Tongue Tongue

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 07:33:04 PM »

ของผมคิมเบอร์ ทาเก็ต9มม ใส่bufferเเล้วยิงรู้สึกปืนสะบัดน้อยลง ปืนไม่มีอาการผิดปกติ ซื้อมาตัวละ100บาทครับ

[URL=h
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 08:04:15 PM »

ของผมคิมเบอร์ ทาเก็ต9มม ใส่bufferเเล้วยิงรู้สึกปืนสะบัดน้อยลง ปืนไม่มีอาการผิดปกติ ซื้อมาตัวละ100บาทครับ

คุณ4444 ใช้คิมเบอร์ 9 มม. มานานหรือยังครับดีสมคำเล่าลือหรือไม่ครับ 

สรุปแล้วตอนนี้ไม่ใส่ดีกว่าครับ อนาคตไม่แน่ครับถ้าเสียงส่วนใหญ่ว่าดี Grin Grin Grin

ขอบคุณครับทุกๆท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2004, 11:13:04 PM โดย vorrakit » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 09:52:18 PM »

หลงรัก
ครับ
ของผม สปริงฟิวครับ
ตัวยางกันชน  นี่ มีแบบหนา กับ บางนะครับ
ผมใส่แบบบางของวินสันครับ  คู่ละ160 บาท   ตัว 1  จะยิงได้สัก 900 นัดจะเริ่มฉีก ต้องเปลี่ยนครับ
ยิงไปหลายพันนัด ไม่มีปัญหาครับ
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2004, 10:13:28 PM โดย sak » บันทึกการเข้า
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 10:05:25 PM »

ผมใช้โคลท์ คอมมานเดอร์....ใส่บับเฟอร์ของวิลสันอันละ 100 บาท
ยังไม่พบปัญหาเรื่องแจมหรือสไล้ด์ไม่ค้าง

รีคอยล์นุ่มกว่าเดิมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2004, 11:48:51 PM โดย TOY2495 » บันทึกการเข้า
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2004, 11:04:56 PM »

ของผม Colt Gold Cup ก่อนและหลังใส่ ความรู้สึกที่ใช้ ต่างกันมากครับ คือ จะรู้สึกว่าตอนปืนรีคอยล์ จะนุ่มกว่าเดิมครับ ใช้กระสุนซ้อม ประมาณ 12 - 13 กล่อง ยังไม่เกิดปัญหาใดๆทั้งสิ้นครับ ( จำยี่ห้อไม่ได้ สีเขียวแบบบาง สภาพตอนนี้ยังปกติ ครับ )

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 01:07:41 AM »

ทุกแบบทุกสี ทุกยี่ห้อ ให้ผลลัพธ์เหมือนกัน ความรู้สึกเดียวกันหมด
ต่างที่ความทนทาน และหนาบางของแต่ละยี่ห้อ .............ช็อคบัฟ น่ะครับ

ให้ระวังว่าบางยี่ห้อที่ใส ๆ จะทนน้ำยาล้างปืนและสารโซลเว้นท์ไม่ได้

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 01:14:57 AM »

ของผมใส่กะปืน พารา p14 ใส่แล้วปืนทำงานปรกติดีคับ

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
หน้า: [1]
  พิมพ์