เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 10:27:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สไนเปอร์มาตรฐานของกองทัพไทย  (อ่าน 16730 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 03:58:58 PM »

จริงๆแล้ว..ที่เมกาเปิดเผย....น่ะ.........
เค้าเปิดแค่ไม่ถึงครึ่งกระมังครับ........
ทราบว่าเค้ามีอะไร เทคโนโลยีอะไรๆ ใช้ตั้งกะนานแล้ว
แต่เพิ่งเปิดตัวให้ชาวโลกรับทราบเมื่อไม่กี่ปีมานี่เอง

ส่วนอีตา จอห์น กริชแช่มน่ะ พวกฉลาดมาก
ถามว่าเอามาจากอินเตอร์เนต นิตยสาร จริงมั้ย
จริงครับ แต่นิตยสารและเนต ลงรายละเอียดไว้แค่8หรือ9
พวกเอามาเขียน ลงรายละเอียดไปถึง10
จะบอกว่าที่เพิ่มมา1 เป็นจินตนาการก็ได้ แต่บังเอิญ ไปตรงกะความเป็นจริงอ่ะดิ
 Grin Grin Grin Grin
(ผมว่าจอห์น กริชแช่ม เค้าศึกษาจากการพูดคุยกะผู้รู้มากกว่าหาจากเนตหรือนิตยสาร)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 04:01:50 PM »

ผลงานของ John  Grisham ครับ
นักเขียนขายดีคนหนึ่งแห่งยุคนี้

A Time to Kill. New York: Wynwood Press, 1989.
The Firm. New York: Doubleday, 1991.
The Pelican Brief. New York: Doubleday, 1992.
The Client. New York: Doubleday, 1993.
The Chamber. New York: Doubleday, 1994.
The Rainmaker. New York: Doubleday, 1995.
The Runaway Jury. New York: Doubleday, 1996.
The Partner. New York: Doubleday, 1997.
The Street Lawyer. New York: Doubleday, 1998.
The Testament. New York: Doubleday, 1999.
The Brethren. New York: Doubleday, 2000.
A Painted House. Oxford, Mississippi: The Oxford American (2000). New York: Doubleday, 2001.
Skipping Christmas. New York: Doubleday, 2001.
The Summons. New York: Doubleday, 2002.
The King of Torts. New York: Doubleday, 2003.
Bleachers. New York: Doubleday, 2003.
The Last Juror. New York: Doubleday, 2004.

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 04:08:49 PM »

จริงๆแล้ว..ที่เมกาเปิดเผย....น่ะ.........
เค้าเปิดแค่ไม่ถึงครึ่งกระมังครับ........
ทราบว่าเค้ามีอะไร เทคโนโลยีอะไรๆ ใช้ตั้งกะนานแล้ว
แต่เพิ่งเปิดตัวให้ชาวโลกรับทราบเมื่อไม่กี่ปีมานี่เอง

ส่วนอีตา จอห์น กริชแช่มน่ะ พวกฉลาดมาก
ถามว่าเอามาจากอินเตอร์เนต นิตยสาร จริงมั้ย
จริงครับ แต่นิตยสารและเนต ลงรายละเอียดไว้แค่8หรือ9
พวกเอามาเขียน ลงรายละเอียดไปถึง10
จะบอกว่าที่เพิ่มมา1 เป็นจินตนาการก็ได้ แต่บังเอิญ ไปตรงกะความเป็นจริงอ่ะดิ
 Grin Grin Grin Grin
(ผมว่าจอห์น กริชแช่ม เค้าศึกษาจากการพูดคุยกะผู้รู้มากกว่าหาจากเนตหรือนิตยสาร)

ไม่ยักกะรู้ว่าท่านซับใน อ่านนวนิยายของจอห์น กริชแช่มเหมือนกัน
ถ้าจะเป็นแฟนตัวยงเลยนะเนี่ย ได้ข้อมูลวงในสุดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2004, 04:22:13 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 05:17:14 PM »

ขอบคุณท่านทัดมาลา
เขียนจากความทรงจำครับ .....
เพราะเคยอ่านเรื่องของจอห์น กริชแช่ม
หลังจาก อ่านชุดจ่าดาวเหนือของ คิม ซากัสต์

ตอนนี้อยากอ่านแต่หาไม่ค่อยได้

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 05:20:34 PM »

เคยอ่านของ "น้ำผึ้ง มธุรส" ไหมครับ?

จะทราบเรื่องเครือข่ายการจารกรรมอีกเยอะ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 05:36:34 PM »

เคยอ่านของ "น้ำผึ้ง มธุรส" ไหมครับ?

จะทราบเรื่องเครือข่ายการจารกรรมอีกเยอะ

ถ้าจำไม่ผิด คือท่าน พลตรี ขจร รามัญวงค์  และเป็นเรื่องเกี่ยวกับเคจีบี ใช่ไหมครับ

โพธิ์ เกื้อเพชรแก้ว
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 08:00:18 PM »

ผลงานของ John  Grisham
ตกเรื่องเอกไปสักเรื่องนึงรึเปล่า crimson tide ไงครับ ขนาดเป็นภาพยนต์ยังมันส์หยดขนาดนั้น ถ้าเป็นหนังสือ(มีรายละเอียดมากกว่า)จะขนาดไหน ท่านอ่านฉบับภาษาปะกิตกันเหรอครับ ผมปะกิตอ่อนมาก แต่ก็จะเสาะหาฉบับแปลมาอ่านทั้ง ๆ ที่หลายเรื่องได้ดูหนังแล้ว
เคยอ่านของ "น้ำผึ้ง มธุรส" ไหมครับจะทราบเรื่องเครือข่ายการจารกรรมอีกเยอะ
เขาว่าเล็บครุฑก็ไม่เบานะครับ เนี่ยผมยังไม่ได้อ่านเพื่อนมันด่าว่ายังจัดเข้าทำเนียบหนอน ฯไม่ได้
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 08:46:17 PM »

ทุ่นระเบิด อันดับหนึ่งคือแถวบอสเนีย

-ของมะกันเขาไม่เห็นมันปิดบังนี่นา ทบ.ใช้ เอ็ม 24, นย.เอ็ม 40 ผมลองเข้าไปดูเว็บไซท์ของอิสราเอลสไนเปอร์ นอกจากมีไอ้ตัวใหญ่ ๆ (เข้าใจว่าเป็นกาลิล ยิงเซมิออโต) แล้ว ยังมีไอ้จิ๋ว 10/22 ด้วยครับ ติดท่อเก็บเสียงอันเท่าแขน

เอ็ม 24, นย.เอ็ม 40 ไม่มีใครเขาปิดหรอกครับ  เหมือน L46, ซิก 3000 หรือ PSG-1 ของไทย  ของที่ปิด คือประเภทที่ไม่มีลงใน Military balance ต่างหาก
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 09:11:28 PM »

นามปากกา"น้ำผึ้ง มธุรส" เป็นนามปากการของ ท่าน พล.อ ขจร  รามัญวงศ์ ครับ...............นายโอ๊คไปลดยศท่านซะแล้ว Grin.........อดีตท่านเคยดำรงตำแหน่ง ผู้บัญชาการหน่วยสงครามพิเศษ

ส่วนเรื่องเล็บครุฑ แต่งโดย "พนมเทียน"ครับ................มีตอน ประกาศิษ จางซูเหลียง ให้ คม  สรคุปต์ เป็นพระเอก....................อีกตอนหนึ่ง ตอน กาลีนคร  ให้ ฤทธี  นฤบาล หรือกับตัน อิสมาแอล ชาห์ เป็นพระเอก

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2004, 09:28:54 PM »

เคยอ่านของ "น้ำผึ้ง มธุรส" ไหมครับจะทราบเรื่องเครือข่ายการจารกรรมอีกเยอะ
เขาว่าเล็บครุฑก็ไม่เบานะครับ
ของใกล้ตัวก็มีไม่น่ามองข้าม สไนเปอร์ไงครับ คนเขียนผมเดาเอาว่าก็คนนั้นแหละที่ชาวบอร์ดนี้ให้ความเชื่อถือมากที่สุดคนหนึ่งไง ha-ha   
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 02:13:30 AM »

Grin
ส่วนเรื่องเล็บครุฑ แต่งโดย "พนมเทียน"ครับ................มีตอน ประกาศิษ จางซูเหลียง ให้ คม สรคุปต์ เป็นพระเอก....................อีกตอนหนึ่ง ตอน กาลีนคร ให้ ฤทธี นฤบาล หรือกับตัน อิสมาแอล ชาห์ เป็นพระเอก

Grin กัปตัน อิสมาแอล ชาห์ แห่งเรือ นาจาบันการัส ใช่ป่าวคับพี่...

พ่อหนุ่มคนนี้ตามท้องเรื่องใช้ สมิธ โมเดล ๑๙ คอมแบทแม็กนั่ม คับ...  น้ำลายหก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 10:49:10 AM »

ผลงานของ John  Grisham ครับ
นักเขียนขายดีคนหนึ่งแห่งยุคนี้

A Time to Kill. New York: Wynwood Press, 1989.
The Firm. New York: Doubleday, 1991.
The Pelican Brief. New York: Doubleday, 1992.
The Client. New York: Doubleday, 1993.
The Chamber. New York: Doubleday, 1994.
The Rainmaker. New York: Doubleday, 1995.
The Runaway Jury. New York: Doubleday, 1996.
The Partner. New York: Doubleday, 1997.
The Street Lawyer. New York: Doubleday, 1998.
The Testament. New York: Doubleday, 1999.
The Brethren. New York: Doubleday, 2000.
A Painted House. Oxford, Mississippi: The Oxford American (2000). New York: Doubleday, 2001.
Skipping Christmas. New York: Doubleday, 2001.
The Summons. New York: Doubleday, 2002.
The King of Torts. New York: Doubleday, 2003.
Bleachers. New York: Doubleday, 2003.
The Last Juror. New York: Doubleday, 2004.

ขอบคุณครับ... นายสมชายเก็บ List เอาไว้แล้ว... จะตามซื้อมา มีเวลาว่างเมื่อไหร่ จะอ่านให้ชุ่มปอด... ฮา
คำแปง
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:46:59 AM »

- เอาทั้งทบ.ทร.ทอ.เลยนะครับ นย.ด้วย
- ตร.นั้นเห็นบางหน่วยใช้ hk PSG-1 ถือว่าเป็นมาตรฐานของ ตร.ได้หรือเปล่า ?
- .50 BMG พักหลังเคยเห็นใน นสพ. หน่วยไหนมีใช้ ?
- ผู้พัน ฯ ได้ร่วมทดสอบก่อนรับเข้าประจำการหรือเปล่า ?

ฉก.99 มีใช้หลายรุ่นครับ ลองค้นๆดูนะคร๊าบบบ Grin

Dead man,can't shoot.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:52:00 AM »

- เอาทั้งทบ.ทร.ทอ.เลยนะครับ นย.ด้วย
- ตร.นั้นเห็นบางหน่วยใช้ hk PSG-1 ถือว่าเป็นมาตรฐานของ ตร.ได้หรือเปล่า ?
- .50 BMG พักหลังเคยเห็นใน นสพ. หน่วยไหนมีใช้ ?
- ผู้พัน ฯ ได้ร่วมทดสอบก่อนรับเข้าประจำการหรือเปล่า ?

ฉก.99 มีใช้หลายรุ่นครับ ลองค้นๆดูนะคร๊าบบบ Grin

...โอ้ววว  คำแปงมาเองเลยนะครับเนี่ยยย  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:59:17 AM »

นามปากกา"น้ำผึ้ง มธุรส" เป็นนามปากการของ ท่าน พล.อ ขจร  รามัญวงศ์ ครับ...............นายโอ๊คไปลดยศท่านซะแล้ว Grin.........อดีตท่านเคยดำรงตำแหน่ง ผู้บัญชาการหน่วยสงครามพิเศษ

ส่วนเรื่องเล็บครุฑ แต่งโดย "พนมเทียน"ครับ................มีตอน ประกาศิษ จางซูเหลียง ให้ คม  สรคุปต์ เป็นพระเอก....................อีกตอนหนึ่ง ตอน กาลีนคร  ให้ ฤทธี  นฤบาล หรือกับตัน อิสมาแอล ชาห์ เป็นพระเอก

เล่มที่เจอ สงสัยเก่าเกิน แต่งตั้งแต่ท่านยังเป็นพลตรีอ่าพี่
อย่าลืมพยัคฆ์ร้าย 666  ด้วยละ

ป.ล. crimson tide เขียนโดย Michael Schiffer  ครับ Call of Duty, The Four Feathers,  The Peacemaker (1997) (screenplay) , Crimson Tide (1995) (screenplay) (story)
John grisham จะเขียนหนังสือแนว  friction แล้วมีตัวเอกหรือเนื้อเรื่องเกี้ยวกับกฎหมาย เพราะเป็นอดีตนักกฎหมายเก่าครับ
อีกคนคือตา Tom Clancy  ขานี้แนวสายลับซับซ้อน การเมืองการทหาร เช่น The Hunt for Red October, Clear and Present Danger , Patriot Games , The Sum of all Fears,...

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์