เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 06:20:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสำรวจข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 10548 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:06:56 AM »

...ผมฟังเพลงหลากหลายประเภท  เรียกว่าฟังไปทั่วมั่วไปหมดก็พอได้ ตั้งแต่ฮาร์ดร๊อครุ่นเก่าๆ แจ๊ซร๊อค ป๊อปร๊อค คันทรี่ร๊อค อาร์แอนด์บี ฟิวชั่น แจ๊ซ คลาสสิค (ผมชอบมั่กๆ ฟังแล้วรู้สึกอิ่มอกอิ่มใจดี) นิวเวฟ ลูกทุ่ง หมอลำ ป๊อปไทย แต่ร๊อครุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยได้ติดตาม และบางวงมันเล่นหนวกหู shiphai ฟังแทบจะไม่เป็นเพลง

...เมื่อก่อนเล่นเครื่องเสียงพอสมควร  ที่บ้านยังมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง Linn Sondek LP12 ลำโพง Bose 901  เครื่องเสียงที่ใช้ปัจจุบันเป็นปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์คู่ (เพาเวอร์แอมป์สเตอริโอ 2 ตัว แต่ละตัวบริดจ์เป็นโมโน) และคาสเส็ตเด็ค ของ NAD เครื่องเล่นซีดีรุ่น 95 ของมารานซ์ ลำโพง B&W ใช้ทั้งฟังเพลงดูหนัง  ชุดนี้ใช้มาสิบกว่าปี ไม่เปลี่ยน ไม่อัพเกรด ไม่ซื้อหนังสือตระกูลเครื่องเสียงทั้งหลาย เพราะระยะหลังอยาก "ฟังเพลง" มากกว่า "ฟังเครื่อง" (เน้น source มากกว่า) ครับ อิอิ

...ที่ทำงานมีชุดคอมโปของ Sony เอาไว้ฟังข่าว ฟังเพลง ในรถใช้เครื่องเสียง JVC ลำโพง DLS ของสวีเดน เพาเวอร์แอมป์ดีๆ อีกตัว  ขอเสียงกลาง แหลมใสๆ เบสสบายๆ พอแล้วครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:19:50 AM »

อ้างถึง
บางวงมันเล่นหนวกหู shiphai ฟังแทบจะไม่เป็นเพลง
Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:24:29 AM »

ผมชอบ pop ทั่วไปครับ ฟังได้หมดไทย จีน ฝรั่ง 
เมื่อเร็วๆ นี้เพื่อนชาวกรีกส่งซีดีเพลงกรีซมาให้ฟัง ก็เข้าท่า

สมัยเล่นเครื่องเสียง ชอบ light มาก โดยเฉพาะที่มีเสียงนักร้องประสานเล็กน้อย
ตอนนั้นสังคมซีดีเพิ่งเกิด  ถกกันมากเรื่องแผ่นกับซีดี ระหว่างอนาล็อกกับดิจิตอล
ผมมีเทิร์นของไมโครเซกิ, แอมป์แอคคิวเฟส, ลำโพงเออาร์คอยนอยชัว , เทปเด็คเทียค อยู่ 2-3 ตัว
ผมไม่ชอบแอมป์คลาสเอ  ถูกโฉลกกับเอบีมากกว่า   ตอนนั้นอยากได้มาร์คเลวินสันมาก

แต่เดี๋ยวนี้ เปิดฟังจากคอมฯ เป็นส่วนใหญ่   Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2004, 09:00:06 AM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:49:58 AM »

pop ครับ  บางครั้งก็พวก light  ครับ   

อ้อ  คาราบาว ด้วยครับ.. Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2004, 08:51:31 AM โดย BSW » บันทึกการเข้า
Rock
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:53:46 AM »

ขอบพระคุณทุกข้อมูลครับ...พอได้แนวทางการฟังและเล่นเครื่องของชาวปืนพอสมควรครับ......ขาดแต่ตาซับในนี่ยังไม่มาให้ข้อมูลเลย...สงสัยฟังเพลงพม่าอ่ะ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 09:03:43 AM »

...เมื่อก่อนเล่นเครื่องเสียงพอสมควร  ที่บ้านยังมีเครื่องเล่นแผ่นเสียง Linn Sondek LP12 ลำโพง Bose 901  เครื่องเสียงที่ใช้ปัจจุบันเป็นปรีแอมป์และเพาเวอร์แอมป์คู่ (เพาเวอร์แอมป์สเตอริโอ 2 ตัว แต่ละตัวบริดจ์เป็นโมโน) และคาสเส็ตเด็ค ของ NAD เครื่องเล่นซีดีรุ่น 95 ของมารานซ์ ลำโพง B&W ใช้ทั้งฟังเพลงดูหนัง

พี่ coda อุดหนุนแต่ละบริษัทยกชุดเลยนะครับ  Cheesy

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 09:18:33 AM »

ผมฟังคาราวานและเพลงเพื่อชีวิตมากที่สุด (แต่ไม่ชอบคาราบาว)
แนวที่ 2 คือเพลงเย็น ๆ สไตล์เก่าเช่น สุเทพ วงค์คำแหง ทูล ทองใจ กับเพลงพระราชนิพนธ์ของพระเจ้าอยู่หัว(jazz)
แนวที่ 3 เพลงแหล่ เช่นไวพจน์ 
แนวที่ 4 เพลงสถาบัน
แนวที่ 5 เพลงบรรเลงเดี่ยวดนตรีไทย เช่นเดี่ยวขิม เดี่ยวซออู้ ฯลฯ  (ชอบแต่หาแผ่นได้ยาก)
ที่ไม่ฟังคือลูกทุ่งปัจจุบัน เช่น จดหมายผิดซอง เพลงแร็พ เพลงสตริงวัยหวาน วัยรุ่น

Grin Grin Grinลอกครับ...เพิ่มเติมคือ...มาร์ชสามัคคีสี่เหล่า...มาร์ชกองทัพบกครับ... Grin
 Grin Grin Grin เครื่องเสียง..ของโซนี่ครับ...ทั้งดูหนัง ฟังเพลง Grin

อุทายี สีกาฬ
Jr. Member
**

คะแนน 0

"ปืน" มีโดยไม่ต้องใช้ ดีกว่าต้องใช้ แต่ ไม่มี

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 10:53:18 AM »

-----ของผมฟังหมดทุกแนวไม่เลือก ขอให้ฟังแล้วเพราะเป็นใช้ได้

-----เพลงที่บรรเลงด้วยเครื่องดนตรีไทย , จีน ,แขก ฯลฯ ก็ชอบมาก

( เคยนึกสงสัยว่าทำไมวงดนตรีไทยไม่ค่อยเล่นเพลงที่เป็นเพลงสากลใหม่ๆบ้าง

เด็กวัยรุ่นจะได้หันมานิยมชมชอบเครื่องดนตรีไทยกันมากขึ้น

ลองนึกภาพวงปี่พาทย์เล่นเพลง  " MY HART WILL GO ON"  ดูสิครับว่าจะซาบซึ้งกินใจชวนให้ต่อมน้ำตาแตกขนาดไหน

หรือ " เปิงมางคอก " กลองชุดแบบไทยๆเรา SOLOกลองในเพลง  " ROCK BOTTOM " จะมันส์ส์ส์ส์กันหัวสั่นหัวคลอนไขนหนาด

มาได้คำตอบจากเพื่อนที่มีพ่อมีปู่ทำวงดนตรีไทยอยู่ เพื่อนเคยถามพ่อมันเพราะอยากลองเปิดสอนเล่นดนตรีไทยแนวใหม่ให้เด็กๆดูบ้าง

ลบหลู่ครูบาอาจารย์ ทำลายศิลปะดนตรีไทย[/color]       เป็นคำตอบสุดท้าย หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เพลง " การเวกระเริงชลสมอุราเครือเถาว์เจ็ดชั้น " (เพลงสมมุติ)  คุณว่าเด็กๆรุ่นใหม่สมัยนี้มันจะอยากหัดเล่นมั้ยเนี่ย )

-----แต่แนวที่ชอบที่สุดคือ "เพื่อชีวิต" รุ่นแรกๆอย่าง คาราวาน คีตาญชลี คาราบาว ด่านเกวียน โฮป หมูพงษ์เทพ พงสิทธ์-คำภีร์ ฯลฯ

(น้า " เต๋อ เรวัฒน์ " ผมก็ถือเป็นเเนวเพลงเพื่อชีวิตเหมือนกันนะครับ อย่างเพลง ชายแปลกหน้า , เมืองใหญ่เมืองนี้ , บทเพลงเพื่อเด็ก , ดอกไม้พลาสติก ฯลฯ)

-----เครื่องเสียงที่ใช้ โซนี่กับไพโอเนียร์ ธรรมดาๆ ครับ ไม่ใช่คอ ไฮ-เอ้น
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:08:02 AM »

ของผมฟังได้ทุกแนว      แต่ไม่ชอบประเภทฮิปฮอบ    เครื่องเสียงที่ใช้ก็  โซนี่   ธรรมดา    ที่ฟังบ่อยก็ฟังตอนเล่นคอมนี้แหละ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 11:38:56 AM »

ดุเหมือนว่ายุคนี้ ชุดโซนี่คอมโปขายดีแฮะ

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 01:20:41 PM »

แนวเพลงที่ฟัง จัดเป็นกลุ่มได้แบบนี้ครับ...
1.  เพลงไทยสากล มี ชรินทร์ นันทนาคร (หัดร้องจนกล่องเสียงแทบพัง)  นริศ อารีย์  สุเทพ วงศ์กำแหง
2.  เพลงของสุนทราภรณ์  หัดสีไวโอลินไปด้วยครับ
3.  เพลงสตริงของวงฮิตๆสมัยหนุ่มกระเตาะ มีวงชาตรี  จำรัส เดอะเรดิโอ  วงพิณ  ภูสมิง ฯลฯ
4.  เพลงคลาสสิคก็ฟังเหมือนกัน (เอาไว้กล่อมนอน  Grin )
5.  เพลงของ Simon & Garfunkel,  Bread,  America,  Jim Croce',  Crosby Still Nash and Young,  John Denver,  Peter Paul and Mary  หัดเล่นกีตาร์ของ S&G,  PP&M, Jim Croce' เป็นหลัก

ส่วนเครื่องเสียง  สมัยรุ่นๆฟังของ Kenwood  Sunsui ลำโพง AR  ฟังจากแผ่นเสียง เทปไม่ค่อยชอบ  มาตอนหลังฟังแบบคอมโปก็พอครับ

ดุเหมือนว่ายุคนี้ ชุดโซนี่คอมโปขายดีแฮะ
ชุดยี่ห้อ AIWA น่าจะขายมากกว่านะครับ  เพราะราคาถูกกว่า  แต่เสียงห่วยจริงๆ

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 01:43:42 PM »

ฟังได้ทุกประเภทครับ ถ้าเพลงนั้นๆฟังแล้วรู้สึกว่าดีก็จะชอบเป็นพิเศษ
สมัยหนุ่มๆ ก็เพลงลูกทุ่ง ทูล ทองใจ  ก้าน แก้วสุพรรณ ชายเมืองสิงห์ สมยศ ลูกกรุงก็ฟัง นักร้องทุกคนผมชอบมาก
นักร้องเก่าๆฟังหมดครับ เพลงดีมีความหมาย เสียนักร้อง สุดยอด  เวลามีงานวัดก็ชอบดู ดนตรี ปิดวิกสังกะสี
เคยดูเกือบทุกคน  นักร้องคนสุดท้ายที่มีโอกาศได้ดูตอนงานวัด ก็ยอดรัก สลักใจ 
หลังจากนั้น นักร้อง แต่ละคนแต่ละค่าย ทำเพลงออกมาฟังไม่ได้  ยิ่งเด็กวัยรุ่นสมัยใหม่ร้อง เลิกฟังเลยครับ
เสียงก็ไม่ดี เพลงก็ไม่มีความหมาย หาความสุนทรี ทางดนตรีไม่พบเลย 
เพลงฝรั่งก็ชอบฟังเพลงลูกทุ่ง หรือไม่ก็นักร้องเก่าๆ
ผมเป็นคนไม่ติดเสียงเพลง แต่ฟังได้  ความรู้สึกรักดนตรีเริ่มหายไปเมื่อ นักร้อง นักแต่งเพลงรุ่นใหม่ ไม่มีคุณภาพ

coltamon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 01:59:34 PM »

ผมชอบเพลงสากลแนว Hard rock และ Progressive rock ยุค 70 สมัยกำลังเป็นวัยรุ่นมากที่สุดครับ Grin
ส่วนเครื่องเสียงใช้ปรีหลอด และ เพาเวอร์แอมป์หลอดแบบซิงเกิลเอนด์ครับ Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 08:03:42 PM »

Grin ฟังได้ทุกแนวครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นป๊อปเบา ๆ มากกว่า การฟังเพลงของผมบางทีก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ในขณะนั้นด้วยครับ อย่างในรถ ส่วนใหญ่จะฟังเพลงที่มันเร้าอารมณ์หรือเพลงที่สนุก ๆ หน่อย เพื่อไม่ให้ง่วง หรือเวลาทำงานก็จะเปิดเพลงป๊อปเบา ๆ คันทรี หรือเพลงที่ฟังสบาย ๆ มากกว่า Grin
 Grin เครื่องเสียงก็เคยเล่นอยู่แป๊บนึงครับ แต่ตอนนี้ขอพักไว้ก่อน เพราะหากจะเล่นดี ๆ จริง ๆ ต้องใช้งบพอสมควร ตอนนี้เลยเน้นเรื่องปืนก่อนดีกั่ว เยาะเย้ย

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2004, 09:42:34 PM »

อ้างถึง
บางวงมันเล่นหนวกหู shiphai ฟังแทบจะไม่เป็นเพลง
Grin Grin Grin

...พี่แกชอบนักร้องน้องหนูร้องสดๆ เคลียคลออยู่ข้างๆ น่ะ...ได้อารมณ์ดี.... จูบบบบ  หลงรัก

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์