เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:17:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทรงผมที่ไม่ธรรมดา  (อ่าน 4156 ครั้ง)
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 03:39:18 PM »

หัวข้อ: ทรงผมที่ไม่ธรรมดา
โพสต์โดย teacher2500 ที่ พฤษภาคม 3rd, 2005, 12:20pm
--------------------------------------------------------------------------------
ขอตอบแก็งค์ ทีม ที่ทนงตัวว่าเป็นผู้เจริญด้วยปัญญา

๑.  จริงๆแล้วนักเรียนพูดถูกว่ากฎระเบียบโบราณล้าสมัย
๒.  ถูกที่บอกว่าเป็นนักเรียนที่ไม่ใช้ทหารออกรบ
๓.  ถูกที่ทรงผมไม่หนักหัวใครและไม่ทำให้โง่หรือฉลาดกันได้
๔.  ถูกที่เยาวชนวัยรุ่นมีปัญญากล้าแสดงออก

แต่.......
ถ้าสังคมของเราไร้กฎระเบียบประเทศชาติจะอยู่ได้อย่างไร ที่เราหักไม้เรียวครูแต่ให้เด็กมีโอกาสวิจารณ์มากขึ้นให้โอกาสที่เขาว่าเป็นผู้มีปัญญาได้พูดกับครู แต่สุดท้ายก็แสดงออกแค่ปัญญาที่ไร้ความคิด  เพียงแค่อยากมีหัว(ศรีษะ)ที่จะคอยปลูกขนบนหัวที่คิดว่าสวยเท่านั้น
อยาก......
จะบอกเด็กๆเยาวชนว่า เลิกหันมาสนใจขนบนหัวตัวเองแต่หันมาสนใจว่าถ้าเรามีพฤติกรรมแย่ๆประเทศไทยจะอยู่ได้อย่างไร วันนี้มีกฎก็อยากออกกฎ มีรเบียบก็ว่าเชยล้าสมัย ดูหนังฝั่งเอาเยี่ยงอย่างตามหนังว่าเขาเจริญแต่รับเอาสิ่งแย่ๆเน่าๆเท่าที่ตนคิดว่าดีเหมือนที่ต้องการร่ำร้องอยากได้ ขน บนหัวยาวๆเพื่อดูว่า หล่อและเท่ห์  สังคมเรา เด็กของเราเกิดอไรขึ้นอีกหน่อยคงยก****ไหว้ครูแทนแล้เพราะเขาคิดว่าเขาโตแล้วพอที่จะรับฟังใครได้ ครูก็โบราณ พ่อแม่ก็แค่ผู้ให้กำเนิด
ถาม.....
จริงๆนะว่าเรียกร้องความสนใจมากไปหรือเปล่า พ่อแม่ ไม่มีเวลาหรือมีปัญหาสับสนในจิตกันแน่ คนอื่นเขาไม่เห็นเดือดร้อน ทำท่าว่าเป็นเสียงมาจากเด็กสักล้านคน แต่เอาความรู้สึกตัวเองมาเขียนด่าครู-อาจารย์เขา
ด้วยรัก............
จะบอกว่า อันคนใดลบหลู่ ครู - อาจารย์ ไม่ช้านานคนคนนั้นไร้แผ่นดินที่ผังผี จะกอบกิจการงานเนิ่นนาปี ก็จะมีแต่*** จนวายชนม์
วาจาครูแสนศักดิ์สิทธ์   เพราะคอยประสิทธ์   ประสาทวิชามานับหน
กว่าจะรู้ทุกถ้วนทั่วเป็นตัวตน  เติบโตจนได้ดีเพราะมีครู
อย่าโอหังอกตัญญูว่าตัวเก่ง  เอาเที่ยวเบ่งวิชามาเขียนด่า
เธอได้ดีเพราะมีครูจึงรู้วิชา  อ่านเขียนได้มาเพราะมีครูตรองดูเถิด
เอาสมอง ที่มีขนบนหัว   อย่าเที่ยวทั่วเขียนด่าประจานนะศิษย์เอ๋ย
ไม่ด่าใคร แต่ประจานสันดานเอย   ชั่วเพราะเรื่องขนบนหัวน่ากลัวจริง

อ่านแล้วใช่สมองที่มีขนบนหัวที่ร่ำร้องปานจะขาดใจอยากได้แทบจะตาย นั้นตรองดูนะ  ว่าสำนึกเป็นอย่างไร
ถ้าไม่รู้ยังโง่เขียนด่าอีก บอกได้คำเดียวว่า  ลาออกไปอยู่บ้านเฉยๆซะ

ขอบคุณ  สวัสดีลูกศิษย์ ที่ต้องการมีขนบนหัวยาวๆทุกคน

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.moe.go.th/cgi-bin/yabb/YaBB.cgi?board=news;action=print;num=1115097636

ปล.หนักใจจริงๆกับอนาคตของชาติ เมื่อคุณไปอ่านเพิ่มเติมแล้วคุณจะรู้ว่าผมหมายถึงอะไร

ไม่จน-ไม่เครียด-ไม่กินเหล้า
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 05:13:26 PM »

อิอิอิ..... ผมว่าเป็นธรรมดา ของเด็ก  วัยนึง ผมเองก้อยากไว้ผมยาว ความคิดตอนนั้น แต่ อยากเท่ห์ อยากเหมือนผู้ใหญ่ เรื่องของเรื่องคือ อยากโชว์ หญิง ..............
           พอได้คืบก็จะเอาศอก ไว้รองทรงสูงได้ ก็อยากไว้รองทรงต่ำ  พอไว้รองทรงต่ำได้ ก็อยากไว้ผมยาว    พอทำงานเลย ไว้ซ่ะปรกบ่า สะใจดี(ยาวสุดที่ไว้ได้ เกือบกลางหลัง )  .......... แม้กระทั่งเคยมีปัญหากับผู้บังคับบัญชาเรื่องไว้ผมยาว แต่ สุดท้ายพอต้องออกมาแบกภาระแบกปากท้องอีกหลาย ๆปากท้อง ....... ทำงานในกิจการของ ตัวเอง ทุกวันนี้ เข้าร้านตัดผม บอก พี่ ตัดสั้น หน่อย .... ข้างหลังน่ะ ไถขึ้นสูงเลย ร้อน อิบหาย .............. 
                 ความแตกต่างของ ยุคนั้นกับยุคนี้ผม ว่าแค่ยุคนี้ มันเป็นยุคของ โลกกว้างไกล แค่ใครคิดก็ได้ยินไปทั้งโลก  .........
                  หันกลับมาดูความคิดตัวเอง ตอนนั้น ก็ขำดี .......... อิอิอิ เท่ห์ สะ อิบหาย .................  อิอิอิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2006, 05:31:21 PM »

...อืมม์  บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก  เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา  ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้  Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 01:27:02 PM »

...อืมม์ บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้ Cool

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

เด็กตัดผมสั้นตามระเบียบ แต่นั่งรถไปพ่อสูบบุหรี่เสร็จก็ดีดออกนอกหน้าต่าง ใครจะตามมาจับเราล่ะลูก" ขับรถผิดกฎหมายก็ยัดเงินจราจร "ที่จริงค่าปรับเราก็มีจ่ายนะลูก แต่สะดวกดีเรื่องเล็กน้อย ไม่ได้ฆ่าใคร"

เด็กโตขึ้นก็........

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 01:31:03 PM »

...อืมม์ บางประเทศเขาบังคับเรื่องการแต่งกายนักเรียนน้อยมาก เมื่อเติบโตขึ้นมาเด็กของเขากลับเป็นคนมีระเบียบกว่าคนบ้านเรา ซึ่งถูกบังคับให้แต่งเครื่องแบบไปได้ Cool

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

เด็กตัดผมสั้นตามระเบียบ แต่นั่งรถไปพ่อสูบบุหรี่เสร็จก็ดีดออกนอกหน้าต่าง ใครจะตามมาจับเราล่ะลูก" ขับรถผิดกฎหมายก็ยัดเงินจราจร "ที่จริงค่าปรับเราก็มีจ่ายนะลูก แต่สะดวกดีเรื่องเล็กน้อย ไม่ได้ฆ่าใคร"

เด็กโตขึ้นก็........

เห็นด้วยกับทั้งสองท่านครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 01:36:09 PM »

ผมขวางโลกเรื่องทรงผมเด็กนร.มานานแล้วครับ ทำให้เด็กหัวเกรียนได้ทั่วประเทศไม่ได้แปลว่าจะปลูกฝังวินัยให้เด็กได้...เอาสติปัญญาที่ใช้ในการจับผิดทรงผม+เครื่องแต่งกายไปพัฒนาเทคนิคการสอน ไปชี้แนะคุณธรรม,ความซื่อสัตย์...กล้าหาญให้เด็กดีกว่า
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 01:48:47 PM »

ผมเบื่อเครื่องแบบนักเรียนมากกว่าครับ

ไม่มีสีอื่นที่ดีกว่าสีขาวหรือครับ  ทั้งเสื้อทั้งถุงเท้า ของบรรดาลูกๆ  ดำสนิท โดยเฉพาะใต้พื้นถุงเท้า

อยากให้ครูมาช่วยซักบ้างจัง
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 02:14:17 PM »

เรื่องทรงผม บางทีที่เขาออกกฏไว้ให้สั้นอาจจะเพราะ
1. เด็กผมยาว มักจะเป็นเหา (ในกรุงเทพไม่ค่อยพบ) ซึ่งเหาจะติดต่อจากเพื่อนไปสู่เพื่อน จนลามไปถึงคนที่บ้าน
2. บ้านเราอากาศร้อน ผมยาวเหงื่อออก เหม็นง่ายมาก
3. ช่างตัดผมจะได้มีรายได้
4. อาจารย์ปกครองจะได้มีงานทำ
5. ไม่อยากให้เด็กโดนพ่อแม่บังคับให้ไว้ทรงจุก ทรงแกละ ผมว่าถ้ามีตัวเลือกระหว่างทรงจุก ทรงแกละ กับทรงนักเรียน ผมว่าใครๆก็เลือกทรงนักเรียน

ถ้าลูกผมโต แล้วเข้าโรงเรียน ผมก็คงให้ลูกไว้ผมสั้นเพราะดูเรียบร้อยดี ไม่ร้อน รองทรงสูงน่าจะเหมาะสม
คาเฟ่-99
Full Member

คะแนน 1

ปืน คือคำสั้นๆที่มีความหมายสำหรับผม

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 02:52:20 PM »

เรื่องทรงผม บางทีที่เขาออกกฏไว้ให้สั้นอาจจะเพราะ
1. เด็กผมยาว มักจะเป็นเหา (ในกรุงเทพไม่ค่อยพบ) ซึ่งเหาจะติดต่อจากเพื่อนไปสู่เพื่อน จนลามไปถึงคนที่บ้าน
2. บ้านเราอากาศร้อน ผมยาวเหงื่อออก เหม็นง่ายมาก
5. ไม่อยากให้เด็กโดนพ่อแม่บังคับให้ไว้ทรงจุก ทรงแกละ ผมว่าถ้ามีตัวเลือกระหว่างทรงจุก ทรงแกละ กับทรงนักเรียน ผมว่าใครๆก็เลือกทรงนักเรียน

ถ้าลูกผมโต แล้วเข้าโรงเรียน ผมก็คงให้ลูกไว้ผมสั้นเพราะดูเรียบร้อยดี ไม่ร้อน รองทรงสูงน่าจะเหมาะสม
โดนใจข้อ4 อิอิ

ไม่จน-ไม่เครียด-ไม่กินเหล้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 02:55:35 PM »

นักเรียนบ้านนอก ทั้งทรงผมและการแต่งกาย แตกต่างกับเมืองกรุง หรือนครใหญ่ๆ

มองเห็นแล้วสามารถแยกแยะได้ทันที  ทั้งนี้ผู้บริหารการสถานศึกษาแต่ละแห่งมีวิสัยทัศน์ต่างกันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2006, 03:04:54 PM โดย PU45 » บันทึกการเข้า

xiehua dun
เรารักในหลวง
Hero Member

คะแนน 134

ปัจจุบันวัดความดีของคนที่ กม.

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2006, 03:21:34 PM »

อยากให้พัฒนาวินัยเด็กเรื่องอื่นๆจะดีกว่านะครับ

เพราะฉันจะไป ด้วยหัวใจดวงนี้ สองขาที่มีจะปีนสู่ภูผา
เพราะฉันจะไป ให้เห็นความสุขแท้มันด้วยตา
เมื่อได้มองลงมาเห็นโลกในมุมอีกมุม     มันคงช่างงดงาม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 09:36:49 AM »

เห็นด้วยว่าเป็นเหตุผลในทางปฏิบัติครับ แต่ผมว่าน่าจะเหมาะกับเด็กประถมมากกว่า และที่เป็นปัญหาก็เป็นเด็ก ม.ปลาย ซะส่วนมาก เด็กที่ไม่อยากไว้ผมสั้นก็คือเด็กที่จะดูแลผมตัวเองได้ ไม่มีปัญหาเรื่องอนามัย

อย่างไรก็ตาม ผมว่าเรื่องตัดผมสั้นชี้ให้เห็นธรรมชาติในสังคมมนุษย์คือ

1. ปลูกฝังให้ประชาชนรับรู้ว่า "อันกฎระเบียบและคำสั่งใดๆ นั้น ผู้มีอำนาจสามารถยกเหตุผลมาสนับสนุนได้เสมอ" ขอให้ทำใจโดยถือซะว่าเป็นการฝึกตน

2. อันความเชื่อว่า "ทีข้าก็ยังโดนมาแล้ว แกก็ต้องโดนด้วย" นั้นมีน้ำหนักมากกว่าความเชื่อว่า "ที่ข้าโดนเรื่องเซ็งๆ มานั้น ข้าจะจัดการไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก" ก็ผู้เป็นใหญ่ทั้งหลายนั้นไม่เคยเบื่อผมสั้นกันเลยหรือครับ?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 10:01:50 AM »

ผมเห็นด้วยกับพี่ Law Enforcement ครับเรื่องเด็กม.ปลาย สำหรับนักเรียนชาย ผมว่าเดินสายกลางดีที่สุดครับ คือไม่สั้นจนเกินไป และไม่ยาวจนเกินไป ผมว่าโอเคครับ

"ทีข้าก็ยังโดนมาแล้ว แกก็ต้องโดนด้วย" ผมว่าเหมือนเรื่องรับน้องใหม่ ซึ่งผมก็ต่อต้านเหมือนกัน เพราะไม่เคยเห็นว่ามันมีประโยชน์ยังไงสำหรับการแกล้งน้อง ว๊ากน้องให้กลัว แล้วให้เหตุผลว่าเพื่อให้เขารับรู้ชีวิตจริงโลกแห่งความเป็นจริงที่มันไม่สวยหรู อะไรทำนองนี้

ผมว่ารุ่นพี่ที่คิดอย่างนี้ไม่เมา ก็บ้า เพราะชีวิตการทำงานไม่เห็นมีใครมาสั่งให้เต้นท่าแปลกๆ เจ้านายตวาดให้ลูกน้องกลัว หรือ อะไรก็ตามที่รุ่นพี่เคยบอกไว้ตอนรับน้อง

กลับมาเรื่องทรงผม ผมเรียนอยู่โรงเรียนซค.ตอนมัธยม ผมสั้นสุดๆ(1 ซม.นับจากหนังศีรษะ)ก็เคย รองทรงสูง รองทรงต่ำก็เคย ตอนเข้ามหาวิทยาลัยผมก็เคยไว้ผมยาว(ยาวเกือบบ่า ซึ่งแฟนบอกว่าเหมือนโจรมากๆ ผมก็ว่าอย่างนั้น) แต่สุดท้ายก็ต้องไว้สั้นเพราะความเหมาะสม และการที่ต้องติดต่อกับผู้อื่นๆ การแต่งตัวสุภาพกับทรงผมที่เรียบร้อย เป็นการให้เกียรติกับสถานที่ และ บุคคลที่เราติดต่อด้วย

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของแต่ละท่าน การแบ่งบันความคิดเห็นกัน ย่อมได้รับความคิดแบบใหม่ๆเสมอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2006, 10:04:18 AM โดย โจ » บันทึกการเข้า
ลานดาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 327

เขาเสียคนที่รักเขามากที่สุด เราเสียคนที่ไม่รักเรา

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 10:26:35 AM »

ชอบให้เด็กนักเรียน ไว้ผมสั้นเกรียนค่ะ..ดูน่ารักดีออก..
ถึงตอนนี้..ตัวเองก็ยังชอบผู้ชายไว้ผมสั้นรองทรง..ดูแล้วสบายตาค่ะ..

ถ้าตกอยู่ใต้อำนาจกิเลส ตัญหา  สติปัญญาและความรู้ความสามารถที่มีก็ไร้ค่า  ความคิดอ่านทั้งหมดจะถูกนำมาใช้สนับสนุนความหลงผิด หน้ามืด ตามัว  ถ้าตั้งใจให้สัตย์ปฏิญาณกับตนเองอย่างแข็งแรงไว้ คือเป็นตายอย่างไรจะรักษาศีลให้บริสุทธิ์  เราก็จะไม่มีวันสร้างเหตุแห่งความเดือดร้อนทั้งแก่ตนเองและผู้อื่นในภายหลัง
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2006, 10:57:08 AM »

ครับ ที่ Australia เด็กมัธยมที่นี่ไม่มีการบังคับเครื่องทรงผมครับ (หรืออาจมี แต่น้อยมาก)
และตอนเข้าเรียน ไม่มีการมาเข้าแถว ยืนตรง ทำตามคำสั่งครู "ตามระเบียบ พัก" "แถวตรง"
ตอนเดินขึ้นห้องก็ต้องเดินเป็นระเบียบ ห้ามแตกแถวเด็ดขาด

ดูเผินๆเด็กไทยควรจะมีระเบียบมากกว่านักเรียน Aussie
แต่เมื่อเด็กโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ผลเป็นตรงกันข้าม

เด็ก Aussie ถูกสอนให้เคารพกฏระเบียบ ไม่ใช่บังคับให้อยู่ในระเบียบ

rouroumel.multiply.com
หน้า: [1] 2
  พิมพ์