เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:15:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 159816 ครั้ง)
ไพรัช..
.....ครอบครัวมาก่อน ปืน..นิ้ดเดียวจ๊า...
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #105 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2006, 09:48:42 PM »

....ขอบคุณนะครับจะนำเอาไปลองฝึกดู......

ลูกผู้ชายจะยิ่งใหญ่ไม่ได้ถ้าไม่รักลูกรักเมีย...
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #106 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 12:07:40 PM »

ตามมาตลอดเลยครับ  ขอชื่นชมด้วยหัวใจว่า  ยอดเยี่ยมมากครับ ผมแอบเอาไปฝึก ในหลายๆเรื่องแล้วได้ผล ได้พัฒนาตัวเองดีขึ้นมากเลยครับ . . . หากมีโอกาส จะเข้าไปขอบคุณด้วยตัวเองครับ จาก ผู้แอบเป็นลูกศิษย์ . . .

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #107 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 01:06:27 PM »

ตามมาตลอดเลยครับ  ขอชื่นชมด้วยหัวใจว่า  ยอดเยี่ยมมากครับ ผมแอบเอาไปฝึก ในหลายๆเรื่องแล้วได้ผล ได้พัฒนาตัวเองดีขึ้นมากเลยครับ . . . หากมีโอกาส จะเข้าไปขอบคุณด้วยตัวเองครับ จาก ผู้แอบเป็นลูกศิษย์ . . .

ถ้าอ่านแล้วมีประโยชน์ผมก็ยินดีแล้วครับ...ขอบคุณสำหรับข้อความที่เป็นกำลังใจให้เขียนต่อครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2006, 02:51:28 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 03:02:31 PM »

ช่วงนี้เห็นมีมือใหม่ๆสนใจเข้ามาร่วมยิง IPSC หลายท่านผมเลยอยากแนะนำสถานที่เท่าที่ผมทราบว่ามีนักกีฬา IPSC ไปซ้อมกันบ่อยๆดังนี้นะครับ

1. สนามนวมินทร์ จ.ชลบุรีในวันอาทิตย์ช่วงบ่ายนะครับ มีเฮียชิว เฮียไถ่ และท่านอื่นๆระดับ GM ครับ
2. สนาม บางบัวทอง ช่วงบ่ายวันพฤหัสและอาทิตย์ สุนันท์ คเฌศและคุณตุ้ม สุดยอดฝีมือ M
3. ศรภ ช่วงเย็นจันทร์ถึงศุกร์ เฮียชิวและท่านอื่น ระดับ GM และ M
4. รบพิเศษแม่ริม จ.เชียงใหม่ วันอาทิตย์ช่วงบ่าย คุณคเชนทร์ คุณเด๋อ อ.ใหม่ ระดับGM ครับ
5. กองพันสัตว์ต่าง วันอาทิตย์บ่ายนำโดยคุณมังกร ครับ
6. กองพันพัฒนา เกือบทุกวันครับมีคุณสุชินเป็นผู้นำครับ
7. ที่สุราษฎร์ ผมไม่ทราบช่วงเวลาแต่มีพี่บุญสวัสดิ์เป็นผู้นำครับ
8. สยปตร ก็มีครูพัลลภ จัดอยู่ครับ

นี่เท่าที่ผมทราบครับ ส่วนท่านอื่นๆที่ผมไม่ได้กล่าวถึงต้องขออภัยไว้นะที่นี้ด้วยครับ

tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 06:18:16 PM »

. . . หากมีโอกาส จะเข้าไปขอบคุณด้วยตัวเองครับ จาก ผู้แอบเป็นลูกศิษย์ . . .

ไม่บอกสนามที่ ทีมฟีนิกซ์ ซ้อมกันหน่อยเหรอครับ พี่เค้าจะได้ไปถูก  Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2006, 08:28:09 PM »

. . . หากมีโอกาส จะเข้าไปขอบคุณด้วยตัวเองครับ จาก ผู้แอบเป็นลูกศิษย์ . . .

ไม่บอกสนามที่ ทีมฟีนิกซ์ ซ้อมกันหน่อยเหรอครับ พี่เค้าจะได้ไปถูก Grin Grin

ทีมฟีนิกซ์ ซ้อมไม่เป็นที่แน่นอนน่ะครับคุณทิม(ตามแต่สะดวก)  พระฤาษีจึงไม่แจ้งไว้ครับ Grin Grin Grin
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:01:29 AM »

พอดีมีเวลาอยู่อีกหน่อย ผมมีข้อแนะนำให้อีกเรื่องคือการลั่นไกใน IPSC ผมเคยเขียนไว้แล้วว่าให้ใช้หน้าสัมผัสของนิ้วซึ่งบางท่านเรียกตรงลายก้นหอย ทีนี้มีข้อแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับสำหรับคนที่ยิงแล้วกระตุกไกแรงๆ ผมอยากให้คุณเช็คดูนะครับว่านิ้วคุณนั้นเลี้ยงหน้าไกตลอดเวลาที่คุณยิงอยู่หรือไม่ หรือว่านิ้วคุณนั้นโดดไปโดดมา คำว่าโดดนั้นหมายถึงคืนนิ้วชี้ออกไปแล้วก็ดึงเข้ามาอย่างรวดเร็ว ถ้าคุณยิงแบบนั้นคุณควรจะแก้ไขใหม่เป็นให้นิ้วคุณสัมผัสหน้าไกตลอดเวลาไม่ว่าคุณเหนี่ยวไกหรือคืนไกครับ ลองดูนะครับถ้าคุณเป็นอย่างงั้นมันไม่เสียหายไม่ใช่หรือที่จะลอง ลองแล้วไม่ได้ผลคุณก็ปล่อยมันผ่านไป ลองแล้วได้ผลก็เป็นกำไรฟรีๆครับ
อ้อ....ต้องบอกไว้ก่อนนะครับการเหนี่ยวไกแบบกระโดดไก(ฝรั่งใช้คำว่า Jump) นั้นก็มีคนทำได้ดีมากคนหนึ่งครับคือ Big Rob นั่นเองครับซึ่งผมอ่านเจอในสิ่งที่ Brian Enosเขียนครับ

รู้สึกว่า อีริค ก็เหนี่ยวไกแบบเดียวกับ GTO นะครับ
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:09:33 AM »

ทีมฟีนิกซ์ ซ้อมไม่เป็นที่แน่นอนน่ะครับคุณทิม(ตามแต่สะดวก)  พระฤาษีจึงไม่แจ้งไว้ครับ Grin Grin Grin

Wink Grin Grin Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:14:49 AM »

...จากที่เคยเห็นในวิดีโอ  Todd Jarrett เป็นอีกคนที่เหนี่ยวไกแบบ "กระโดด" หรือที่บางท่านเรียกว่า lapping (ถ้าผมจำไม่ผิด) คือเมื่อปืนลั่นออกไปแล้ว  จะปล่อยไกเดินหน้าจนสุดแล้วเหนี่ยวยาว  ไม่ปล่อยแค่ให้ไก reset ครับ  Smiley

...ผมคุ้นกับอีกสำนัก  คือแบบเลี้ยงไก  ปล่อยไกเดินหน้าแค่รีีเซ็ท "คลิก-โป้ง" "คลิก-โป้ง" มากกว่าครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:37:49 AM »

...จากที่เคยเห็นในวิดีโอ  Todd Jarrett เป็นอีกคนที่เหนี่ยวไกแบบ "กระโดด" หรือที่บางท่านเรียกว่า lapping (ถ้าผมจำไม่ผิด) คือเมื่อปืนลั่นออกไปแล้ว  จะปล่อยไกเดินหน้าจนสุดแล้วเหนี่ยวยาว  ไม่ปล่อยแค่ให้ไก reset ครับ  Smiley

...ผมคุ้นกับอีกสำนัก  คือแบบเลี้ยงไก  ปล่อยไกเดินหน้าแค่รีีเซ็ท "คลิก-โป้ง" "คลิก-โป้ง" มากกว่าครับ  Wink

ผมเคยดูมานานแล้ว ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกว่าจะเป็นยิง Production ครับ ส่วนไกซิงเกิ้ลจะยิงแบบเลี้ยงหน้าไกครับพี่แก้ว....ไม่ค่อยแน่ใจ เดี๋ยวไปดูใหม่.. Grin Grin Grin

mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2006, 11:50:46 AM »

สิ่งทีผมเขียนมาเรื่อยๆนั้น ผมไม่ได้คิดจะโครนใครให้เป็นอย่างที่ผมเขียนนะครับ แต่ที่ผมเขียนทั้งหมดนี้เพื่อให้ช่วยนักกีฬาใหม่มีจุดเริ่มต้นในการยิง IPSC และสิ่งที่ผมเขียนนั้นถ้าใครมีข้อสงสัยว่าผมเอาที่ไหนมาเขียนก็ถามมาได้นะครับ เพราะผมมีแหล่งอ้างอิงเสมอ ผมเขียนจากการเรียนรู้เพราะสนใจและเอามาทดลองจนพอเข้าใจอยู่บ้างครับ

อันนี้เห็นด้วย 1000% ครับ

หลังจากเรียนรู้พื้นฐานต่างๆจากหลายๆแหล่ง ซึ่งอาจตรงกัน คล้ายกัน หรือต่างกันโดยสิ้นเชิง เราต้องค้นหาเองว่าวิธีใดที่เหมาะสมกับตัวเรา แล้วเลือกวิธีนั้นๆอย่างมีเหตุผล คนเราเกิดมาแตกต่าง มือใหญ่-เล็กไม่เท่ากัน นิ้วยาว-สั้น กล้ามเนื้อ ไขมัน น้ำหนัก ส่วนสูง ไม่เท่ากันสักอย่าง แล้วเราจะใช้วีธีเดียวกันเป๊ะ!!!!! ได้อย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2006, 12:01:35 PM โดย mai_ipsc » บันทึกการเข้า
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2006, 08:22:05 PM »

ผมก็เคยอ่านผ่านๆที่ไหนจำไม่ได้พบว่าทาน TGO เป็นผู้ค้นพบการเหนี่ยวไกแบบพอโป้งแล้วให้ดีดนิ้วชี้ไปกระทบโกร่งไกด้านหน้าแล้วเหนี่ยวกลับมาให้เร็วที่สุด ซึ่งจะทำให้ยิงได้เร็วกว่า รู้สึก THE GREAT ONE จะเรียกวิธีคุมไกนี้ว่าtrigger bounceน่ะครับ....ผมชอบอ่านมั่วแต่ยิงไม่เก่ง   ..ไม่แน่ใจว่าจะจำมาผิดหรือเปล่า? Grin Grin Grin
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 12:23:00 PM »

วันนี้นึกอยากเขียนขั้นรายการนิดครับ เรื่องความเป็นนักกีฬาใน IPSC ซึ่งพอดีผมได้คุยกับนักกีฬาบางท่าน ก็เลยอยากจะให้นักกีฬาใหม่และกลางเก่าใหม่ทราบ เชื่อว่าน่าจะมีประโยชน์บ้างถ้าทำความเข้าใจ ผมจะเขียนโดยทั่วไปโดยไม่เจาะจงนะครับขอย้ำไว้ก่อน เผื่อมีคนคิดคนละแบบจะเข้าใจผมผิด
กีฬา IPSC นั้นเป็นกีฬาที่พัฒนาเทคนิกการยิงมาตลอดเพื่อให้นักกีฬาเก่งขึ้นเรื่อยๆ ดังนั้นจะสังเกตุว่าจะมีมือใหม่ๆขึ้นมาเป็นแชมป์อยู่ตลอดเวลาแล้วแต่ยุคแล้วแต่สมัยดั่งคำที่ว่า
คลื่นลูกหลังไล่ลูกแรก แชมป์มีไว้ให้โค่น สถิติมีไว้ให้ทำลาย ในทุกประเภทของกีฬา
เราเก่งในวันนี้แต่ว่าจะมีคนอื่นที่เก่งกว่าเราในวันหน้า เราโค่นคนเก่ามา คนใหม่ก็จะโค่นเรา ดั่งคำพระที่ว่าไม่มีอะไรยั่งยืน ดังนั้นกีฬาทุกประเภทจึงเปลี่ยนแปลงไปทางที่เร็วขึ้น เก่งขึ้น อยู่เสมอ

ผมอยากให้นักกีฬาแต่ละรุ่นต้องหัดทำใจก่อนเข้าไปเล่นกีฬาทุกประเภท ผมมีตัวอย่างหนึ่งซึ่งอาจจะถูกหรือผิดก็ได้แต่นี่ป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ ผมต้องขอนุญาตบุคคลที่ผมจะกล่าวถึงในนี้ แต่ผมยกในทางที่ดีผมเลยถือว่าอนุญาตผมก็แล้วกัน

คุณคเชนทร์ ในความรู้สึกของผม ผมคิดว่าเป็นมือหนึ่งในประเทศไทยใน Division Open(เป็นคนหนึ่งที่ผมนับถือในความสามารถโดยส่วนตัว)ขณะนี้ แต่สังเกตุดูนะครับว่าบางครั้งก็ไม่ชนะที่ 1 ในการแข่งขัน ซึ่งผมบอกน้องๆในทีมเสมอว่า สาเหตุที่เขาไม่ได้ชนะในแมทช์นั้นๆหรือระยะนั้นๆเพราะ เขาอาจจะเบื่อซ้อมเนื่องจากเขาชนะมาบ่อยแล้วยังไม่คิดว่าจะไปแข่งเมืองนอกหรือแมทช์ใหญ่ๆเลยชะลอการซ้อมลงหรือมีปัจจัยอื่นๆ ซึ่งตัวคุณคเชนทร์จะทราบเองว่าเมื่อไหร่ควรจะเริ่มจริงจังอีก แต่ถึงเขาซ้อมเต็มที่แต่บางครั้งก็แพ้ได้เพราะมีเหตุปัจจัยอื่นๆ แต่เขาไม่เคยโกรธเคืองที่แพ้เพราะเขาเข้าใจว่านี่คือกีฬาแพ้ชนะไม่สำคัญตราบที่เขาทำเต็มที่ เขาไม่เคยหาข้อแก้ตัวเขาไม่เคยดูหมิ่นคนที่ชนะเขาเลย ผมไม่ได้นับถือเพราะเขายิงเก่งอย่างเดียวแต่ผมนับถือเพราะความครบของการเป็นนักกีฬา นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งที่ควรจะจำเป็นแบบอย่าง

แน่นอนครับทุกคนแข่งกันเต็มที่ในเกมส์แต่แพ้ชนะเป็นผลจากการฝึกซ้อมและความพร้อม ถ้ายิงปืนบ้านเราเป็นเหมือนอเมริกาจะดีมากเพราะสามารถใช้ยังชีพได้เป็นธุรกิจ ถ้าเช่นนั้นผมว่าเราจะมีอีกหลายนักกีฬาที่เป็นสุดยอดในอันดับโลกและจะมีหลายโรงเรียนที่สอนกีฬานี้ให้เจริญรุ่งเรืองกว่านี้ครับ

กีฬาทุกชนิดต้องตั้งเป้าหมายหลักและรอง ว่าเราต้องการทำอย่างไรและเพื่อถึงจุดที่เราต้องการต้องทำยังไงเพื่อไปให้ถึงฝัน อย่าจมกับอดีตว่าเราอย่างงั้นอย่างงี้และจะเป็นอย่างงั้นตลอดไป บางคนอาจจะคิดว่าผมเก่ง ผมปรับคลาสเร็วแล้วผมต้องเป็นอย่างที่คิดเสมอ ผมเตือนวรกฤษเสมอว่า การที่ยิง IPSC 1 ปีแล้วขึ้นมาได้ระดับนี้ อย่าคิดว่าสถิตินี้จะเป็นอย่างงี้ตลอดไปเพราะมีอีกหลายคนที่ผมว่าจะมาเร็วแน่เช่น เจ้าลิงกังส์ เป็นต้นอยู่ที่ความอยาก(อีกแล้ว)ของแต่ละคน ถ้าเราแพ้เขาเราก็ต้องพยายามให้มากขึ้น จัดระบบการซ้อมให้ดีขึ้น หาคนมาช่วยแนะนำ ส่วนมือที่ต่ำกว่าก็สามารถถกข้อมูลได้กับมือที่สูงกว่าเพราะความรู้สามารถขวนขวายหาได้ในโลกยุกนี้

ในกีฬา IPSC เขากำหนดกติกาว่าจะต้องมีมือระดับ GM หรือ M อย่างน้อยกี่ท่านถึงจะมีการปรับคลาสได้และปรับได้กี่ตำแหน่ง เพื่อว่าถ้านักกีฬามือสูงๆท่านใดท่านหนึ่งยิงไม่ดีในวันนั้นก็จะมีคนที่ยิงดีอยู่ด้วยในแมทช์นั้นและถ้าท่านทำ%ได้ตามที่กำหนดก็ปรับคลาสได้ตามกำสมาคมที่รับรองซึ่งจะประกาศเป็นทางการ ผมได้ยินบ่อยๆว่าคนนั้นปรับได้คลาสโน้นคลาสนี้เพราะฟลุ๊กหรือไม่ใช่เก่งแท้จริงในการแข่งวันนั้น ซึ่งผมว่านั่นเป็นความคิดที่อคติยึดติดกับตัวเองครับเพราะเมื่อมีนักกีฬาระดับหัวแถวมาแข่งเท่าจำนวนที่สมาคมกำหนดและสมาคมรับรอง เมื่อนักกีฬาท่านนั้นทำได้ผมถือว่าเขาได้ทั้งศักดิ์และสิทธิในการครองตำแหน่งนั้นๆโดยสมบูรณ์ครับ เป็น B A M GM เต็มขั้นไม่มีเทียม ไม่มีฟลุ๊กเพราะถ้าเราถือว่าเขาได้มาเพราะฟลุ๊กก็หมายถึงว่าผู้ที่ลงแข่งมาในแมทช์นั้นที่แพ้เขาเป็นคนที่ได้มาอย่างไม่ถูกต้อง เพราะเราแพ้โดยผลที่ประกาศออกมาโดยการรับรองของสมาคมครับ ผมและนักกีฬาอีกหลายๆท่านไม่เคยอายเลยยามที่แพ้มือใหม่ๆ แถมเรายังแสดงความยินดีด้วยที่เขาทำได้ครับ ถ้านักกีฬาทุกท่านทำใจงี้ตั้งแต่เริ่มผมเชื่อว่า IPSC บ้านเราจะต้องเก่งขึ้นเรื่อยๆและจะมีสถิติใหม่ดีๆเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

ผมอยากให้นักกีฬาใหม่ทุกท่านเข้าใจในสิ่งนี้ก่อนที่จะเข้าร่วมกีฬาทุกชนิดครับ หลักคิดที่ผมอยากแนะนำครับ
1. ตั้งเป้าหมายหลักและรองในแต่ละช่วงเวลา
2. กำหนดทิศทางตัวเองให้ดีและฝึกซ้อมให้เป้นระบบ
3. หัดทำให้ถูกต้องถ้าไม่รู้หาผู้รู้ที่จะแนะนำได้
4. กล้าถามอย่าอายครับ
5. อย่าคิดว่าเราเป็นที่1 ต้องหมั่นฝึกซ้อมและทบทวน
6. ไปสนามซ้อมทุกครั้งกำหนดสิ่งที่อยากซ้อมให้ชัดเจน กำหนดกระสุนที่จะใช้ให้ชัดๆ
7. กระสุนทุกนัดที่ยิงออกไป ต้องได้ประโยชน์ไม่ใช่เพื่อความมันส์เท่านั้น
8. การซ้อมทำให้เราเก่งหรือไม่เก่งก็ได้ครับ แต่การซ้อมทำให้เรายั่งยืนในสิ่งที่ซ้อม ซ้อมถูกก็จะถูก ซ้อมผิดก็จะผิดครับ
9. เปิดใจกว้างๆเพื่อรับสิ่งใหม่ๆ อย่ายึดติดกับสิ่งที่เราคิดครับ รับมาแล้วเอามาลองดูดีเก็บไว้ ไม่ดีก็ไม่ผิดเพียงแต่ไม่เหมาะกะเราเท่านั้น

ขอให้ทุกท่านเริ่มต้นและพัฒนาทั้งฝีมือและจิตใจด้วยความถูกต้องนะครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2006, 01:10:15 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2006, 01:05:59 PM »

หลงรัก  หลงรัก  หลงรัก

~@น้องGun@~
Full Member

คะแนน 2

หายใจเข้าก็ฮ้าปืน หายใจออกก้ฮ้าปืน

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2006, 07:50:56 AM »

สวัสดีครับ   ผมในฐานะของนักกีฬา ipsc รุ่นใหม่พอได้เห็นข้อความของ อ.นกไฟแล้วรู้สึกมีความยินดี อย่างยิ่งนอกจากอาจารย์จะสอนพื้นฐานด้านวิชายิงปืนแล้ว ยังสอนถึงวัตถุประสงค์ และ จุดมุ่งหมาย สำหรับนักกีฬาแล้วพอเข้ามาเริ่มเล่น กีฬาในแต่ละประเภท ก็จะมองจุดมุ่งหมาย อย่าง เช่น ถ้ารถแข่ง ไมเคิล ชูมากเกอร์ ถ้ากอร์ฟ ก็ เป็นไทเกอร์ วู้ด ทุกท่านก็มี ความฝันว่าจะไปให้ถึงที่สุด แต่ประเทศไทยของเราในด้านการกีฬามีสิ่งหนึ่งที่แตกต่าง จากกีฬาต่างประเทศคือ วัฒธรรม ขนบธรรมเนียมวิธีการ ที่จะนำมาใช้  การมีสัมมาคารวะรู้จักผู้มีอาวุโส  การที่ผมเข้ามาสัมผัสกีฬานี้ในช่วงเวลาหนึ่ง นอกจากการพัฒนาการยิง
      จากผู้อาวุโส  (อ.นกไฟเป็นต้น Grin Grin Grin)ยังได้รับประสบการณ์ความมีน้ำใจจากเหล่าพี่ๆลุงๆทั้งหลาย เป็นสังคมที่สนุก
    ผมมีโอกาสที่ได้พบและเจอบุคคลผู้เป็นตำนานอย่างเช่น คุณลุงนายช่าง คุณลุงแป๊ะชิวพี่ณรงศักดิ์ พี่สุนัน พี่ตุ้ม พี่คเชน  และได้รู้จักกับพี่เทียนเสงซึ่งอยู่ในรุ่นราวเดียวกัน(คนที่ยิงครั้งเดียวขึ้นMเลย)บุคคลเหล่านี้ นอกจากที่จะเป็นแชมแล้วยังเป็นแชมของมหาชนด้วย ความมีน้ำใจผมเคยเห็นพี่เชนยกมือไหว้คุณอาผู้หนึ่งผู้เป็นนักกีฬารุ่นใหม่ แต่มีอาวุโสมากกว่าซึ่งเป็นแบบอย่างที่ดี  ในสิ่งที่ได้เริ่มยิงปืนมาผมรู้สึกว่าพอใจกับในสิ่งที่ตนเองทำได้ แต่เมื่อเห็นอย่างนี้แล้ว ผมก็เกิดความรู้สึก   ว่าในสิ่งที่ตนเองทำได้ยังเป็นเพียงแค่สิ่งเล็กๆเท่านั้นครับ ถ้าเทียบกับตำแหน่งรางวัลเกียตริที่พวก บุคคลที่กล่าวถึงได้รับ สำหรับตำแหน่ง M และ Gm เป็นสิ่งที่ใฝ่ฝันของนักกีฬาทุกคน และเป็นสิ่งที่ เทียบมาตรฐาน ของตนเองว่าไปได้ที่ระดับไหนเพียงเท่านั้นเอง แต่สำหรับผมแล้วสิ่งที่ได้มากกว่าคือ การได้พัฒนาทางคุณวุฒิ ไวย์วุฒิ วุฒิภาวะ อารมจิตใจ และ การได้ มิตรภาพ ที่ดี และ ได้พบเจอ บุคคล ต่างๆความมีน้ำใจ ความสนุกสนานในเกมกีฬา ( ยิ่งเวลายิงแล้วคาบลูกคาบดอกพวกพี่ๆต่างก็รีบวิ่งไปช่วยเถียงทันที เข้าข้างช่วยกรรมการครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน) ถ้าเป็นอ.นกไฟ ฝากปืนไว้ที่ผมแล้วรับรองผมจะถอดถ่านเก็บรักษาไว้ด้วยชีวิต กลัวว่าถ่านจะหมดซะก่อน เยาะเย้ย เยาะเย้ย สุดท้ายนี้ ผมจะขอน้อมรับคำสั่งสอน จุดมุ่งหมาย ขนบธรรมเนียม วัฒนธรรมประเพณีที่ดีงามของชาวไทย
เพื่อปฏิบัติต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2006, 08:03:37 AM โดย ~@น้องGun@~ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 62
  พิมพ์