เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:27:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160181 ครั้ง)
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #270 เมื่อ: กันยายน 18, 2006, 11:39:36 AM »

เรื่องสวิงผมขออ่านหลายรอบหน่อย Grin Grin Grin

พี่อ่านตรง...อย่าแทร๊ปสวิงหลายๆรอบครับ.... Grin Grin Grin Grin

เอาเป็นว่าไม่ควร double tabs กับเป้าทุกชนิดดีกว่าครับ
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #271 เมื่อ: กันยายน 19, 2006, 05:30:11 PM »

มาเขียนต่อจากเมื่อวานเรื่องยิงเป้าสวิงครับ
ทีนี้มาว่ากันถึงการยิงเป้าสวิงว่านักกีฬา IPSC เขายิงอย่างไร โดยปรกติแล้วการวางสนามให้ยิงสวิงก็จะมีเป้าที่กระตุกสวิง(Popper) เป้าสวิงและจะมีเป้าตัวตายอีกตัวหนึ่ง(แต่ไม่ใช่รูปแบบที่แน่นอนนะครับ) การยิงนั้นโดยคร่าวๆมี 2 แบบคือ

1. ยิงตัวกระตุกสวิงแล้วก็คอยให้สวิงทำงาน พอสวิงโผล่ออกมาก็จะยิงสวิงแล้วก็ไปเป้าตัวอื่นๆ ซึ่งการยิงในลักษณะนี้ส่วนใหญ่จะเป็นนักกีฬาใหม่ๆ

2. ยิงตัวกระตุกสวิงแล้วไปยิงเป้าตัวตายตัวอื่นก่อน (เพราะสวิงยังไม่ทำงาน) หลังจากนั้นจึงกลับมายิงเป้าสวิง การยิงแบบนี้จะประหยัดเวลาได้มากกว่าแบบแรก เพราะระหว่างที่คอยสวิงกว่าจะทำงานและโผล่มาให้เรายิงอาจจะใช้เวลาถึง 2 วินาทีหรือมากกว่า(แล้วแต่คนจัด)

นักกีฬาใหม่นั้นจะยิงในรูปแบบที่ 2 นี้ไม่ทันเนื่องจากความชำนาญ(ฝีมือ)และความเข้าใจ ผมจะลองแนะนำหลักให้เพื่อที่จะได้เอาไปลองดูครับ ส่วนใหญ่ที่จะยิงในรูปแบบที่2ไม่ทันนั้นเกิดจากการเสียเวลาครับ เพราะทันทีที่เรายิงตัวกระตุกสวิงถ้าเรามัวแต่เสียเวลาว่ายิงถูกหรือไม่ กว่าเราจะเห็นว่าตัวกระตุกเริ่มจะล้มและขยับปืนไปนั้นเราเสียเวลาไปมากแล้วครับ ดังนั้นจำไว้ว่าเมื่อไหร่ที่เรายิงตัวกระตุกสวิงแล้ว เราต้องขยับไปทันทีอย่ามัวคอยมองว่าโดนหรือไม่ ดังนั้นจะต้องมั่นใจว่าเมื่อเหนี่ยวไกแล้วต้องโดนแน่นอน เน้นขึ้นสักนิดเมื่อลั่นไกแล้วต้องวาดปืนไปยังเป้าตัวตายทันทีครับ อย่าไปคอยจนมันเริ่มล้มแล้วถึงขยับปืนครับ พอเรายิงเป้าตัวตายไปครบ2นัดแล้วก็วาดปืนกลับมาครับ อย่าชะงักเพราะถ้าคุณชงักเมื่อไหร่คุณยิงเป้าสวิงไม่ทันแน่นอนครับ อีกอย่าคือพยายามอย่าแทร๊ปเป้าสวิงครับ การแทร๊ปเป้าสวิงถ้ายังใหม่มีโอกาสยิงผิดถึง 90%+ ครับพยายามยิงเป็น 2 นัดเร็วดีกว่าครับ การยิง2นัดเร็วๆนั้นหมายถึงเห็นศูนย์ปืนอยู่ในเป้าทั้ง 2 นัด ถ้าคุณแทร๊ปคุณจะเห็นศูนย์ปืนในเป้าแค่นัดเดียวเท่านั้นครับ อีกนัดหนึ่งก็วัดดวงเอาซึ่งส่วนใหญ่ดวงจะไม่เข้าข้างคุณ ดังนั้นจำไว้ครับว่าจะยิงแบบที่ 2 ต้องไม่ลังเล ยิงแล้วต้องมั่นใจ ถ้าไม่อย่างงั้นยิงทีละนัดตามจังหวะสวิงดีกว่าครับ
เอาแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวมีเวลาจะมาต่อให้อีกครับ Grin Grin

มาต่อจากตอนที่แล้วครับ...ในตอนที่แล้วผมพูดถึงสวิงที่โผล่ด้านข้าง ในตอนนี้เรามาพูดถึงสวิงที่โผล่ให้ยิงเฉพาะด้านบนเท่านั้นครับ

สวิงที่โผล่เฉพาะด้านบน ในความรู้สึกของผมและนักกีฬาส่วนใหญ่มองว่าสวิงแบบนี้จะยิงยากกว่าด้านข้าง เหตุผลก็คือสวิงที่โผล่แต่ด้านบนนั้นจะเป็นช่วงที่สวิงทำงานเร็วที่สุดแถมไม่มีจังหวะหยุดให้เหมือนด้านข้างครับ ดังนั้นผมคิดว่าควรจะยิงทีละนัดโดยหาจุดๆหนึ่งแล้วคอยให้สวิงโผล่มาแล้วเหนี่ยวไกทีละนัดจะดีกว่าครับ เพราะการที่จะยิง 2 นัดในการผ่านทีเดียวนั้นจะยากครับ โอกาสพลาดมีสูงครับ จุดที่ผมเล้งนั้นผมจะพยายามเล้งใกล้ฉาก เหตุผลเพราะว่ามันเป็นจุดที่ปืนเราจะอยู่ในเป้าได้นานที่สุด เนื่องจากพื้นที่เป้านั้นจะใหญ่และโซน A จะกว้างที่สุดครับ ผมเองยอมรับว่าผมไม่สามารถยิง 2 นัดในการโผล่ครั้งเดียวได้ เพราะนัดที่ 2 ผมจะไม่เห็นครับ เลยไม่อยากวัดดวงครับ แต่มีหลายท่านอาจจะยิงได้ทัน ซึ่งผมอยากจะให้ช่วยเขียนแนะนำด้วยในกระทู้นี้ก็จะดีครับ...ถือว่าเป็นวิทยาทานสำหรับคนที่ต้องการนำไปฝึกครับ..โดยเฉพาะผม.. น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ส่วนสวิงที่ยิงยากที่สุดในความรู้สึกของผมคือ ดับเบิ้ลสวิงครับ โดยเฉพาะสวิงที่สวนกันนั้น ผมยังหาวิธียิงดีๆไม่ได้เลยยอมเสียเวลาอย่างเดียวครับคือยิงทีละนัดและยิงทีละเป้า หามุมที่เป้าโผล่มากๆอาจจะด้านข้างหรือด้านบนก็สุดแล้วแต่คนจัด ซึ่งเป้าแบบนี้จะมีโผล่บนมาก 1 ตัวโผล่ข้างมากอีก 1 ตัวครับ..ถ้า อ.ใหม่มีเข้ามาอ่านและมีข้อแนะนำ ผมก็รบกวนแนะนำเรื่องนี้ด้วยครับ... Grin Grin Grin

ขอจบเรื่องนี้ไว้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกแล้วค่อยมาเขียนต่ออีกที...จริงๆแล้วยังมีเรื่องเขียนอีกมากครับ แต่จะค่อยๆเขียนไป เพราะเท่าที่เขียนมาถ้าจะหัดจริงๆ ผมว่าก็น่าจะมากพอทีเดียวในขั้นพื้นฐานครับ... Grin Grin Grin..แล้วค่อยตามมาอ่านใหม่นะครับ

suwat007
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #272 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 06:37:24 PM »

วันอาทิตย์นี้การแข่งขันที่นวมินทร์จะยกเลิกไหมครับ Huh Huh
THANAPOL
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #273 เมื่อ: กันยายน 20, 2006, 08:24:58 PM »

ผมว่ายิงสวิงไม่น่าจะยากนะ  เพียงยิงให้ได้ 2 A ก็ใช้ได้แล้ว Wink Wink Wink

but.....จะยิงให้ได้ 2 A ยังไง.......................ไม่รู้เหมือนกัน... ตกใจ ตกใจ ตกใจ
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #274 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 02:22:32 PM »

สวิงที่โผล่เฉพาะด้านบน ในความรู้สึกของผมและนักกีฬาส่วนใหญ่มองว่าสวิงแบบนี้จะยิงยากกว่าด้านข้าง เหตุผลก็คือสวิงที่โผล่แต่ด้านบนนั้นจะเป็นช่วงที่สวิงทำงานเร็วที่สุดแถมไม่มีจังหวะหยุดให้เหมือนด้านข้างครับ ดังนั้นผมคิดว่าควรจะยิงทีละนัดโดยหาจุดๆหนึ่งแล้วคอยให้สวิงโผล่มาแล้วเหนี่ยวไกทีละนัดจะดีกว่าครับ เพราะการที่จะยิง 2 นัดในการผ่านทีเดียวนั้นจะยากครับ โอกาสพลาดมีสูงครับ จุดที่ผมเล้งนั้นผมจะพยายามเล้งใกล้ฉาก เหตุผลเพราะว่ามันเป็นจุดที่ปืนเราจะอยู่ในเป้าได้นานที่สุด เนื่องจากพื้นที่เป้านั้นจะใหญ่และโซน A จะกว้างที่สุดครับ ผมเองยอมรับว่าผมไม่สามารถยิง 2 นัดในการโผล่ครั้งเดียวได้ เพราะนัดที่ 2 ผมจะไม่เห็นครับ เลยไม่อยากวัดดวงครับ แต่มีหลายท่านอาจจะยิงได้ทัน ซึ่งผมอยากจะให้ช่วยเขียนแนะนำด้วยในกระทู้นี้ก็จะดีครับ...ถือว่าเป็นวิทยาทานสำหรับคนที่ต้องการนำไปฝึกครับ..โดยเฉพาะผม.. น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ส่วนสวิงที่ยิงยากที่สุดในความรู้สึกของผมคือ ดับเบิ้ลสวิงครับ โดยเฉพาะสวิงที่สวนกันนั้น ผมยังหาวิธียิงดีๆไม่ได้เลยยอมเสียเวลาอย่างเดียวครับคือยิงทีละนัดและยิงทีละเป้า หามุมที่เป้าโผล่มากๆอาจจะด้านข้างหรือด้านบนก็สุดแล้วแต่คนจัด ซึ่งเป้าแบบนี้จะมีโผล่บนมาก 1 ตัวโผล่ข้างมากอีก 1 ตัวครับ..ถ้า อ.ใหม่มีเข้ามาอ่านและมีข้อแนะนำ ผมก็รบกวนแนะนำเรื่องนี้ด้วยครับ... Grin Grin Grin

ขอจบเรื่องนี้ไว้แค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวนึกอะไรออกแล้วค่อยมาเขียนต่ออีกที...จริงๆแล้วยังมีเรื่องเขียนอีกมากครับ แต่จะค่อยๆเขียนไป เพราะเท่าที่เขียนมาถ้าจะหัดจริงๆ ผมว่าก็น่าจะมากพอทีเดียวในขั้นพื้นฐานครับ... Grin Grin Grin..แล้วค่อยตามมาอ่านใหม่นะครับ

ยิงสวิงด้านบนถ้าจะยิงทีเดียว 2 นัด ต้องคิดว่าเป็นเป้าเคลื่อนที่แบบโค้ง คือต้องวาดปืนไปกับเป้า ทำได้แต่ยากครับ ผมก็ยิงทีละนัดเหมือนกันฝีมือไม่ถึง

สวิงสวนกัน ให้มองทีละตัวอย่ามองสองตัวพร้อมกัน คนที่จะมองสองตัวพร้อมกันได้ต้องมีโอกาสลองหลายๆครั้ง หรือมีเวลามากๆเพื่อมองหาความสัมพันธ์ของการเคลื่อนที่ของเป้าทั้งสอง ทำไม่ได้อีกเหมือนกันครับ เจอทีไรก็ยึกยักๆ กวาดปืนไปๆมาๆหลายรอบ แถมมิสอีก
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #275 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:16:39 PM »

ขอถามเรื่องการเดินไกตอนซ้อมแห้งด้วยครับ  Grin Grin Grin

ในการซ้อมแห้งที่บ้านโดยการวางเป้ากระดาษไอพีไว้ตามจุดต่างๆนั้น เราควรใช้แค่นิ้วชี้แตะไกเบาๆแล้วสมมุติว่ายิง 2 นัด   หรือว่าควรเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลฯทั้งสองนัด  ..ใช้แบบใดครับ?   ถ้าใช้ทั้งสองแบบควรใช้แบบใดมากกว่า?  ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #276 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 05:28:11 PM »

ขอถามเรื่องการเดินไกตอนซ้อมแห้งด้วยครับ  Grin Grin Grin

ในการซ้อมแห้งที่บ้านโดยการวางเป้ากระดาษไอพีไว้ตามจุดต่างๆนั้น เราควรใช้แค่นิ้วชี้แตะไกเบาๆแล้วสมมุติว่ายิง 2 นัด   หรือว่าควรเหนี่ยวไกแบบดับเบิ้ลฯทั้งสองนัด  ..ใช้แบบใดครับ?   ถ้าใช้ทั้งสองแบบควรใช้แบบใดมากกว่า?  ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ Grin Grin Grin

...ขอตอบตามที่มีผู้แนะนำนะครับ  นัดแรกยิงดับเบิล  แต่สำหรับนัดต่อๆ ไปคืนไกนิดเดียว  แล้วเหนี่ยวไกสั้นๆ (นกไม่ขบัย) ยิกๆ ยิกๆ น่ะครับ  Grin

...ผิดถูกอย่างไรเชิญผู้รู้มาตอบนะครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #277 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 09:03:55 PM »

ถ้าซ้อมแห้งที่บ้าน...ถ้าซ้อมชักซองอย่างเดียวให้แยกเป็น 2 ช่วงๆที่ 1 เรียกว่า Sight Confirmation จัดศูนย์ปืนอย่างเดียวไม่ลั่นไกจาก Steve Anderson Book ครับ ช่วงที่ 2 ให้ชักปืนเช็คศูนย์และลั่นไก 2 ครั้งด้วยครับ

มาถึงคำถามที่ผมเคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนคือ การซ้อมแห้งที่บ้านให้ชักปืนและลั่นไกครั้งแรกเดินไกดับเบิ้ลให้นกสับเลย นัดที่ 2 แค่ขยับนิ้วเท่านั้นอย่างที่พี่แก้วว่าครับ เพราะในเวลาแข่งจริงดับเบิ้ลแค่นัดเดียว นัดต่อไปต้องปรับความรู้สึกของนิ้วครับ ไม่งั้นได้กระชากไกแน่ๆ ดังนั้นควรซ้อมให้เหมือนจริงครับ....นั่นเป็นคำตอบสุดท้ายครับ.... Grin Grin Grin Grin...ตราบเท่าที่ลั่นไกนัดแรกแล้ว ให้พยายามฝึกลั่นไกแบบซิงเกิ้ลด้วยหลังจากเป้าแรกแล้วครับ อย่าซ้อมแต่ดับเบิ้ลอย่างเดียวครับ...จริงๆแล้วควรซ้อมลั่นไกแบบซิงเกิ้ลมากกว่าด้วยซ้ำครับ Grin Grin Grin

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #278 เมื่อ: กันยายน 23, 2006, 06:10:36 AM »

ถ้าซ้อมแห้งที่บ้าน...ถ้าซ้อมชักซองอย่างเดียวให้แยกเป็น 2 ช่วงๆที่ 1 เรียกว่า Sight Confirmation จัดศูนย์ปืนอย่างเดียวไม่ลั่นไกจาก Steve Anderson Book ครับ ช่วงที่ 2 ให้ชักปืนเช็คศูนย์และลั่นไก 2 ครั้งด้วยครับ

มาถึงคำถามที่ผมเคยอ่านเจอแต่จำไม่ได้ว่าที่ไหนคือ การซ้อมแห้งที่บ้านให้ชักปืนและลั่นไกครั้งแรกเดินไกดับเบิ้ลให้นกสับเลย นัดที่ 2 แค่ขยับนิ้วเท่านั้นอย่างที่พี่แก้วว่าครับ เพราะในเวลาแข่งจริงดับเบิ้ลแค่นัดเดียว นัดต่อไปต้องปรับความรู้สึกของนิ้วครับ ไม่งั้นได้กระชากไกแน่ๆ ดังนั้นควรซ้อมให้เหมือนจริงครับ....นั่นเป็นคำตอบสุดท้ายครับ.... Grin Grin Grin Grin...ตราบเท่าที่ลั่นไกนัดแรกแล้ว ให้พยายามฝึกลั่นไกแบบซิงเกิ้ลด้วยหลังจากเป้าแรกแล้วครับ อย่าซ้อมแต่ดับเบิ้ลอย่างเดียวครับ...จริงๆแล้วควรซ้อมลั่นไกแบบซิงเกิ้ลมากกว่าด้วยซ้ำครับ Grin Grin Grin

แจ่มแจ้งเลย  ..ใช้ช่วงที่ 1 ของ Dr. Anderson มาโดยตลอด  มีแต่ปั้นแเท่านั้นที่ขึ้นนกไว้ก่อนยิงแบบซิงเกิ้ล    ช่วงหลังมาลองดับเบิ้ลทั้งสองนัดก็รู้สึกไม่เหมือนจริงจนต้องถามมา...ขอบคุณมากครับ

ลองดูแล้วใหม่ๆนัดซิงเกิ้ลมันไม่ค่อยจะอยู่เพราะนิ้วมันเคยปล่อยยาวแบบเดิมมาก่อน Grin Grin Grin
omd999
Jr. Member
**

คะแนน 2

ผมภูมิใจที่เป็นลูกศิษย์อาจารย์นกไฟครับ

« ตอบ #279 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2006, 10:18:10 PM »

ด้วยความเคารพครับท่าน อาจารย์นกไฟครับ ถ้าติดขัดเรื่อง ปืนและกระสุน สนใจใช้ บีบี ฝึกเบสิคให้แก่ผู้ยัง ไม่มีปืน และมีข้อจำกัดเรื่องกระสุนไหมครับ มีให้ยืม 8 กระบอกพร้อมเป้าจำนวนหนึ่ง ครับ ผมจะได้ไปเรียนด้วย เห็นว่าจะมีแข่งอีกเดือนธันวาคมครับ
ป.ล. ติดตามบทความตลอดครับแต่ช่วงนี้งานเยอะมากๆ ลูกน้องขอให้ช่วยที่ออฟฟิศก่อน ไว้ว่างจะเขียนบทความต่อครับ ....
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #280 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2006, 12:57:03 PM »

ด้วยความเคารพครับท่าน อาจารย์นกไฟครับ ถ้าติดขัดเรื่อง ปืนและกระสุน สนใจใช้ บีบี ฝึกเบสิคให้แก่ผู้ยัง ไม่มีปืน และมีข้อจำกัดเรื่องกระสุนไหมครับ มีให้ยืม 8 กระบอกพร้อมเป้าจำนวนหนึ่ง ครับ ผมจะได้ไปเรียนด้วย เห็นว่าจะมีแข่งอีกเดือนธันวาคมครับ
ป.ล. ติดตามบทความตลอดครับแต่ช่วงนี้งานเยอะมากๆ ลูกน้องขอให้ช่วยที่ออฟฟิศก่อน ไว้ว่างจะเขียนบทความต่อครับ ....
ขอบคุณครับคุณโอ...เห็นหายไปเลย..ช่วงนี้ว่างๆ...เดี๋ยวผมจะหาวันและนัดครูดีๆมาจัดอบรมเล่นๆกันใหม่ รับไม่เกิน 5 คนครับ ใครสนใจก็ลงชื่อไว้ ต้องการเฉพาะนักกีฬาที่ยิงปืนเป็นแล้วครับ แนะนำเฉพาะเบสิกล้วนๆส่วนอย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีครับ ครบคนก็ปิดรับแล้วจะนัดวันกันอีกที..ไม่คิดเงินครับแค่ดูแลตนเองเรื่องกระสุนและอาหาร เครื่องดื่ม.. Grin Grin Grin

vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #281 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 12:08:02 AM »

ผมมาเริ่มทำเรื่องนี้ต่อจากคราวที่แล้ว โดยนำเนื้อความที่เป็นสาระทั้งหมดมาเรียงกันใหม่ เพื่อคนที่จะเริ่มจะได้อ่านน้อยลงครับ....... Grin Grin Grin

ผมชอบ...ทำเล่มแทรกในอาวุธปืนได้ไหมล่ะครับ เล่มปีใหม่ปีไหนก็ได้ครับ(น่าจะดีผมว่า...)บวกราคาไปเลยนะครับ น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #282 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2006, 10:37:41 PM »

.

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
tim1911
Hero Member

คะแนน 8

« ตอบ #283 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2006, 09:38:55 AM »

ขอบคุณครับคุณโอ...เห็นหายไปเลย..ช่วงนี้ว่างๆ...เดี๋ยวผมจะหาวันและนัดครูดีๆมาจัดอบรมเล่นๆกันใหม่ รับไม่เกิน 5 คนครับ ใครสนใจก็ลงชื่อไว้ ต้องการเฉพาะนักกีฬาที่ยิงปืนเป็นแล้วครับ แนะนำเฉพาะเบสิกล้วนๆส่วนอย่างอื่นค่อยว่ากันอีกทีครับ ครบคนก็ปิดรับแล้วจะนัดวันกันอีกที..ไม่คิดเงินครับแค่ดูแลตนเองเรื่องกระสุนและอาหาร เครื่องดื่ม.. Grin Grin Grin
ดีใจๆๆ Grin Grin Grin เอ้า..โอกาสดีๆครับลงชื่อกันเร็ววๆๆๆๆ น้ำลายหก

Grin Wow....Wow  Grin

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #284 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2006, 09:42:37 AM »

เช้าวันหยุด นั่งจิบกาแฟ อ่านกระทู้นี้ เหมือนนั่งดูสารคดีคุณภาพ
ขอบคุณทุกท่านนะครับ...  Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
หน้า: 1 ... 16 17 18 [19] 20 21 22 ... 62
  พิมพ์