เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:22:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160051 ครั้ง)
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #450 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 09:45:54 AM »

อืมม มีความรู้สึกหลายอย่างอยากจะบอกครับ อย่างแรก พี่นกไฟ  หล่อกว่าที่คิดไว้มาก และนึกว่าจะแก่กว่า นี้ตัวจริงยังหนุ่มแน่นไฟแรงมากๆครับ (ด้วยความเคารพครับ) และขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านจริงๆ ครับสำหรับ ไมตรี น้ำใจ และ การสนทนาอย่างเป็นกันเอง  ที่ได้จากวันนั้นคือรู้สึกว่า.... ดันปืนเข้าเป้าแขนสุดเหนี่ยวไก ให้ได้ A นี่ มันไม่ง่ายเหมือนเวลาอยู่บ้านนี่หน่า  Grin  ได้รับความรู้และเคลียร์ ปัญหาคาใจของ IPSC เยอะมาก เพระผมรอถามพี่ๆ มานานแล้ว ได้จับและทดลองยิง Sp-01 สงสัยได้เสียตังค์ ขอบคุณพี่หนุ่มมากๆ ครับ และได้รู้ว่า ตัวเอง ยังไม่เอาอ่าว เอาทะเล เลย แต่ก็ยังรัก IPSC อยู่ดี คงต้องพยายามให้มากๆ กว่านี้  และผมจะปรับปรุงตัว ตามที่พี่นกไฟตักเตือนครับ จะได้ไม่โดน DQ บ่อยนัก  Grin จะพยายามมากๆ ครับ  ยังไง ก็รบกวนพี่ๆ อย่าเขี่ย ผมออกจากกลุ่มเลยนะครับ ประมาณว่า ไอนี่ ไม่เอา ไม่รับเข้ากลุ่ม ยังอ่อน เกินไป เสียชื่อกลุ่ม คืออย่างน้อยให้ผมได้ ไปซ้อมด้วยบ้างปรึกษาบ้าง แล้วกันนะครับ พี่ๆ
สุดท้าย ประทับใจพี่ๆ ทุกท่านมากครับ  พี่นกไฟ พี่วรกฤษ พี่กอล์ฟ พี่ทิม พี่นาจา พี่หนุ่ม พี่โจ และพี่ๆ ที่ไม่ได้กล่าวถืง อย่างไรก็ขอบคุณ มากๆ ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  รักนะแต่ไม่แสดงออก 555 5   
ปล. ผมชอบชื่อทีม มาก ลั่น หล่น เสียว ทีม แต่จะพยายาม ออกจากทีมนี่ให้ได้นะ นะ พี่หนุ่ม นะ  ขำๆ นะพี่
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #451 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:04:20 AM »

...แนะนำตัวครับ  Grin
หมายเลข 1 คุณ Pramong
หมายเลข 2 คุณเอก
หมายเลข 3 คุณสมชาย (RONIN)
หมายเลข 4 คุณหนุ่ม <Jinta> 
หมายเลข 5 คุณ George
หมายเลข 6 คุณ Giant
หมายเลข 7 คุณเก๋ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2006, 11:20:15 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #452 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:05:27 AM »

เห็นด้วยกับพระฤาษีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกี่ยวกับทุกองค์กรใดๆก็ตาม   ผมมีตอนหนึ่งของพระบรมราโชวาทฯที่จะขออัญเชิญมา ณ ที่นี้  ดังนี้ครับ..

....ความอิจฉาริษยา อคติ  ความเห็นแก่ตัว  ทำให้องค์กรไม่เจริญและมีปัญหา......
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #453 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 10:45:25 AM »

เห็นด้วยกับพระฤาษีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกี่ยวกับทุกองค์กรใดๆก็ตาม ผมมีตอนหนึ่งของพระบรมราโชวาทฯที่จะขออัญเชิญมา ณ ที่นี้ ดังนี้ครับ..

....ความอิจฉาริษยา อคติ ความเห็นแก่ตัว ทำให้องค์กรไม่เจริญและมีปัญหา......

ช่วง 4 ธันวา ผมเข้าเฝ้าเกือบทุกปี...รับเหนือเกล้าเสมอมา....
ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน...

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #454 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 11:09:10 AM »

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณพี่ Phoenix ที่มุ่งมั่นและตั้งใจกับการสอน และ แนะนำ
ตลอดทั้งวัน  และพวกพี่ๆ และ สมาชิก ทุกคน ใน Team ด้วยครับ เป็นกันเอง
และพร้อมที่จะแนะนำ ทุกอย่างที่สงสัย 
สิ่งที่เห็นและเป็นอยู่  อาจจะไม่ใช่... การได้สัมผัสและปฏิบัติ นี่สิครับ ของจริง
ลืมแนะนำตัวครับ ผม เบอร์ 1 ในรูปครับ 

จะพยายาม ทำการบ้าน ทุกๆ วัน ครับ .....!!!!!! 

Safety  First
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #455 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 01:59:10 PM »

เห็นภาพพระฤษษีนกไฟและทีมงานแล้ว   ทำให้นึกถึงความหลังเมื่อ 1 7 ธ.ค. 48 ปีที่แล้วขึ้นมา  ผมก็มาเริ่มแบบนี้แหละครับ

ผมอ่านประโยคนี้ของพี่ทำให้ผมนึกถึงวันที่ผมพบพี่จริงๆครับ...ซึ่งทำให้เรารักและร่วมกันทำหลายๆสิ่งจนถึงวันนี้ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน...และได้พบน้องๆอีกหลายคนตามมาจนเรามารวมตัวกันเป็นทีมในวันนี้
รอบนี้แตกต่างกว่าแต่ก่อนคือ...เมื่อก่อนผมทำมันคนเดียวได้ครั้งละนิดเดียว แต่รอบนี้ผลผลิตที่ทำมาสามารถมาร่วมช่วยกันทำให้ทำได้มากขึ้นกว่าก่อน...ผมต้องขอบคุณน้องๆในทีมทุกคนที่เข้ามาร่วมช่วยกันด้วยครับ

สมาคม IPSC จะรุ่งเรืองหรือไม่อยู่ที่มวลสมาชิกครับ...ถ้าทำดีมันก็รุ่งเรือง...ถ้าทำด้วยปาก ทำไม่ดีมันจะร่วงลงครับ ดังนั้นไม่ว่าท่านมีตำแหน่งงานในสมาคมหรือไม่ ไม่ใช่สาระที่สำคัญครับ สาระสำคัญอยู่ที่ทำมันด้วยใจ คิดแล้วพูด พูดแล้วลงมือทำและจงทำแต่สิ่งที่ดีครับ

ทีม Phoenix จะทำแต่สิ่งที่ดี จะนำสิ่งดีๆมานำเสนอเพื่อให้นักกีฬารุ่นใหม่ๆได้ศึกษาและเราจะเริ่มต้นในเร็ววันนี้ นักกีฬาที่ไม่เคยเห็นว่าคนยิงเห็นอย่างไรก็จะได้เห็น ผู้ยิงก็จะได้เห็นสิ่งที่ตัวเองบกพร่อง...คอยฝ่ายจัดการของทีมนำมาให้ชมนะครับ ผมและทีมจะพยายามสร้างกระทู้นี้ให้คนที่สนใจได้เห็นและได้ศึกษาเกี่ยวกับ IPSC ครับ

ของเล่นใหม่ของทีม ฟินิกส์ ครับ HATCAM เพื่อการพัฒนาอย่างไม่หยุดหยั้ง  Cheesy Cheesy

(เดี๊ยวมีอีกการพัฒนาใหญ่สุดๆปีใหม่แล้วจะบอกว่าอะไร อิอิ)   Grin Grin Grin Grin

ประโยชน์ที่จะได้รับ คือเอาไว้ตรวจการยิงของแต่ละคนว่า วาดเป้าเร็วหรือไม่ หลงเป้ามั๊ย

ควรจะยิงเป้าตัวไหนก่อนเมื่อเข้าไปในช่องยิง การเหนี่ยวไก การมูฟ  วิ่งแล้วแนวปืนต่ำหรือเปล่า  ฯลฯ

เป็นมุมมองที่หาดูยาก และมันฟ้อง แบบเถียงไม่ได้เลย  Grin 55555  ทั้งหมดจะนำไปพัฒนาแก้ไขได้ทันที Grin

24 นี้จะลองใช้เป็นแมทช์แรก  Grin Grin Grin

ใส่ขาตั้งเข้าไปด้วยเพราะจะได้ปรับระดับได้เพราะแต่ละคน มุมมองต่างกัน

เครื่องรับสัญญาณพร้อมอัดในตัวและดูภาพได้ทันที จะเอาไว้ตรงเข็มขัดด้านหน้า (ไม่รู้ผิดกฏหรือเปล่า ช่วยบอกผมทีครับ)

มุมมองที่แตกต่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2006, 02:32:41 PM โดย วรกฤษ » บันทึกการเข้า

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #456 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 03:02:58 PM »

ติดตั้งแล้วรวดเร็วดีนะครับ....
อื๋ยย แบบนี้มันฟ้องหมดเลยนี่นา....จะลองดีเปล่าน๊า Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
mai_ipsc
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #457 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 03:46:34 PM »

เอ ถ้าติดที่ปีกของหมวกแถมมีขาสูงจะทำให้ภาพสั่นมากหรือไม่ครับ ถ้าติดที่ขอบหมวกส่วนที่แนบกับศ๊รษะน่าจะได้ภาพที่นิ่งกว่า
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #458 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 04:26:42 PM »

เอ ถ้าติดที่ปีกของหมวกแถมมีขาสูงจะทำให้ภาพสั่นมากหรือไม่ครับ ถ้าติดที่ขอบหมวกส่วนที่แนบกับศ๊รษะน่าจะได้ภาพที่นิ่งกว่า

สวัสดีครับ อาจาร์ยใหม่

ผมลองทั้งสองแบบแล้วครับ ไม่สั่นภาพออกมานิ่งมากๆ ครับ แต่ที่ต้องติดตั้งขาแบบนี้เพราะจะได้ปรับมุม องศา ได้ครับ

ถ้าไม่เอาขาจะสวยกว่าครับคือจะวางบนปีกหมวกเลย เดี๋ยวเเข่งแล้วจะเอาคลิ๊ปมาให้ชมครับ เหมือนดีวีดีเมืองนอกเลยครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #459 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 04:49:27 PM »

หมายเลข ๔ นาย (หนุ่ม) จินตา <Jinta> มารายตัวครับผม Grin เพิ่งกลับมาจากการเดินทาง ถึงบ้านก็รีบเข้าบอร์ดมาสวัสดีและขอบคุณพี่Pheonix และพี่ๆในทีมทุกท่านที่ได้กรุณาสละเวลามาฝึกสอนฝึกพวกเราทุกคน...ประทับใจกับน้ำใจที่ได้รับ ความกรุณาของพี่นกไฟ และความรู้มากมาย ขอบคุณมากครับผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะพยายามหาโอกาศไปร่วมฝึกขอความรู้เพิ่มด้วยนะครับ... แต่ครั้งต่อไปน่าจะเป็นในเดือนกุมภาพันธ์เลยเพราะหลังจากนี้ไปก็จะไม่ได้อยู่มีเวลาไปร่วมฝึกที่สนามได้เลยได้เลย Undecided Cry

คงต้องฝึกที่บ้านไปก่อน...เดี๋ยวคงจะเริ่มด้วยการหา Sticker มาติดบนผนังเพื่อหัดขยับสายตา Grin Grin

อยากถามครับ...ว่ากรณีอย่างถ้าผมหัดดันปืนหรือหัดชักปืนคนเดียวที่บ้าน...จะมีวิธีจับผิดตัวเองอย่างไร...ว่าทำผิดท่า Huh

ขอบคุณครับผม Grin Grin Grin
George
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #460 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 04:52:12 PM »

...หมายเลข 1 คุณ Pramong
หมายเลข 2 คุณเอก 
หมายเลข 6 คุณ Giant
หมายเลข 7 คุณเก๋ 

...ท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำตัวด้วยครับ   Cheesy

หมายเลข 5  ผมเองครับ   จอร์จ  ( GEORGE )
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #461 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 05:02:02 PM »

แบบติดที่ปีกหมวกได้ลองแล้วครับว่าใช้ได้ แต่สงสัยเจ้าวรกฤษคงพยายามลองหาวิธีต่างๆดูครับ แล้วจะเลือกวิธีที่ดีที่สุดครับ...นี่เป็นอีก 1 การพัฒนาที่เราทำครับประโยชน์ที่ได้คือ
1. เราจะเห็นได้เลยว่านักกีฬาเข้าไปแล้วหลงเป้าหรือไม่
2. การอ่านสเตจแล้วทำตามสิ่งที่อ่านได้หรือไม่
3. การคลองปืนระหว่างวิ่งเป็นอย่างไร
4. การเปลี่ยนแม็กกาซีนเป็นอย่างไร
จะได้กลับมาช่วยกันแก้ไขและฝึกซ้อมใหม่ในสิ่งที่ตัวเองทำผิดพลาด แต่เราก็จะมีกล้องอีกตัวจับมุมกว้างเหมือนปรกติอยู่ด้วยครับ
ทำด้วยฝีมือ คิดด้วยวิธีการสร้างสรร...ไม่ใช่คิดชนะในแง่ลบและกลโกงครับ Grin Grin Grin Grin
นี่แค่ชุดแรกซึ่งกะไว้จะเริ่มทำปีหน้าแต่วัยรุ่นใจร้อนเลยเริ่มก่อน Grin Grin Grin...ยังครับ...ยังจะตามมาอีกมาก ขอให้ติดตามว่าเราจะพัฒนาอะไรกันต่อไป

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #462 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 05:12:31 PM »

หมายเลข ๔ นาย (หนุ่ม) จินตา <Jinta> มารายตัวครับผม Grin เพิ่งกลับมาจากการเดินทาง ถึงบ้านก็รีบเข้าบอร์ดมาสวัสดีและขอบคุณพี่Pheonix และพี่ๆในทีมทุกท่านที่ได้กรุณาสละเวลามาฝึกสอนฝึกพวกเราทุกคน...ประทับใจกับน้ำใจที่ได้รับ ความกรุณาของพี่นกไฟ และความรู้มากมาย ขอบคุณมากครับผม หัวเราะร่าน้ำตาริน

จะพยายามหาโอกาศไปร่วมฝึกขอความรู้เพิ่มด้วยนะครับ... แต่ครั้งต่อไปน่าจะเป็นในเดือนกุมภาพันธ์เลยเพราะหลังจากนี้ไปก็จะไม่ได้อยู่มีเวลาไปร่วมฝึกที่สนามได้เลยได้เลย Undecided Cry

คงต้องฝึกที่บ้านไปก่อน...เดี๋ยวคงจะเริ่มด้วยการหา Sticker มาติดบนผนังเพื่อหัดขยับสายตา Grin Grin

อยากถามครับ...ว่ากรณีอย่างถ้าผมหัดดันปืนหรือหัดชักปืนคนเดียวที่บ้าน...จะมีวิธีจับผิดตัวเองอย่างไร...ว่าทำผิดท่า Huh

ขอบคุณครับผม Grin Grin Grin

วิธีจับผิดนั้นง่ายมากครับ Grin Grin Grin...หากระจกมาบานหนึ่งแล้วลองทำแบบทะแยงมุมเราก็จะเห็นสิ่งที่เราทำไปด้วยครับ Grin Grin Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #463 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 05:23:27 PM »

...ว่าแล้วข้าพเจ้ากลับบ้านไปฝึกซ้อมบ้างดีกว่า  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
วรกฤษ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

« ตอบ #464 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2006, 05:53:14 PM »

ไปดูเสื้อจ๊าบๆก่อนนะเพ่ เเล้วจะเเจ่มทั้งทีม Grin Grin

หน้า: 1 ... 28 29 30 [31] 32 33 34 ... 62
  พิมพ์