เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 05:23:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 62
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ควรเริ่มต้นการยิง IPSC อย่างไร  (อ่าน 160076 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #495 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 05:08:40 PM »

มาต่อจากเมื่อวานที่ค้างไว้ว่าเอาปืนใส่ซองล็อกซองปืนให้เรียบร้อยแล้วเช็คให้มั่นใจว่าไม่ได้หลงแม็กกาซีนไว้ในปืนนะครับ

หลังจากนั้นเดินไปหาช่องที่ให้ลองปืนได้ในสนาม...ที่นวมินทร์นั้นจะมีที่ให้ลองปืนได้แถวๆด้านหน้าในบริเวณที่วัดกระสุน(หันหน้าออกจากที่ที่สมัครแข่งให้เดินไปทางขวามือครับ)..ที่นั่นสิ่งที่ควรทำคือ..ลองเช็คศูนย์ปืนให้เรียบร้อยครับ(Match เดือนนี้ผมไม่ได้เช็คศูนย์เพราะความขี้เกียจ โดนเลยครับกระสุนกินสูงไปคืบกว่า) ศูนย์ดีแล้วลองยิงดูสักแม๊กหนึ่งเพื่อเช็คการทำงานของปืนและเรียกความรู้สึกด้วยก็ดีครับ...เสร็จแล้วเช็กปืนให้มั่นใจว่าไม่มีกระสุนค้างในรังเพลิงและได้เอาแม็กกาซีนออกจากปืนแล้วก็ล็อกซองปืนให้เรียบร้อยด้วยนะครับ....ทีนี้เราก็พร้อมที่จะไปที่ Squad หรือ Stage ที่เราจะต้องเริ่มครับ

พอดีมีธุระครับ..ค่อยมาต่ออีกทีครับ

เมื่อเราไปที่ Stage ที่จะเริ่มยิงถ้าเจอนักกีฬาคนอื่นๆอยู่ก็แนะนำตัวเองและขอคำแนะนำจากคนที่เคยยิงมาก่อนจะสะดวก แต่ผมจะเขียนให้รู้ล่วงหน้าเพื่อที่จะได้เข้าใจแต่เนิ่นก่อนไปนะครับ...ซึ่งความจริงควรจะทำอย่างงี้ตั้งแต่เริ่มสมัครแล้ว....ไปถึง Stage แล้วถ้าว่างอยู่ก็โหลดกระสุนใส่แม็กกาซีนให้เต็มทุกแม็กไว้เลยค่อยๆทำดีกว่ารีบทำตอนใกล้แข่งแล้วนะครับ. พอคนมามากแล้วก็เอาใบส่งตัวและ Sticker ออกมาให้เจ้าหน้าที่นะครับ เขาจะเอาใบ Sticker ไปแปะติดไว้กับใบคะแนนของเรา ส่วนใบส่งตัวไว้ที่เขาก่อนนะครับ. จะมีเจ้าหน้าที่มาเรียงให้เราและบอกว่าใครจะเริ่มยิงคนแรกและคนต่อๆไป ที่เราต้องจำเป้นหลักคือเรายิงต่อจากใครเท่านั้นครับ. หลังจากพร้อม RO(กรรมการ)จะเรียกนักกีฬาทุกคนมาฟังรายละเอียดในการยิง Stage นั้นเช่นกรรมการชื่ออะไร สนามนั้นจะมีเป้ากี่ตัว เหล็กกี่ตัวใช้กระสุนขั้นต่ำกี่นัดและท่าเริ่มอย่างไรและอื่นๆ. ถ้าสงสัยเราก็ถามจนเราเข้าใจ ถามได้นะครับไม่ต้องอายเพราะเป็นส่วนได้ส่วนเสียของเรา.

RO จะให้เวลาเราเดินดูสนามแข่งในเวลาที่พอสมควร ถ้ามีเป้าSwingเขาก็จะบอกเราว่าตัวไหนเป็นตัวกระตุกสวิง พร้อมทั้งให้สวิงแกว่งให้ดูว่าเร็วช้าขนาดไหน(นักกีฬาต้องสนใจมากๆครับ) หลังจากนั้นเราก็เดินดูสนาม นับจำนวนเป้าให้ครบ กำหนดที่เราจะยืนในแต่ละช่องยิง กำหนดที่ๆจะเปลี่ยนแม็กกาซีนและหรืออื่นๆจนเป็นที่พอใจ. ถ้าเราดูเป้าแล้วไม่ครบสามารถถาม RO ได้ครับเพราะบางครั้งเป้าจะถูกซ่อนไว้ในตำแหน่งที่มองข้ามไป.
หลังจากหมดเวลาแล้ว...RO..จะเรียกนักกีฬาคนแรกเข้ามาในช่องยิง ในระหว่างนี้เราควรทบทวนตำแหน่งต่างๆที่เรากำหนดไว้ให้ขึ้นใจ ว่าจะทำอะไรตรงไหน จากไหนไปไหน ยิงเป้านี้แล้วจะยิงเป้าไหน ทบทวนให้ละเอียด ทบทวนหลายๆรอบจนเราสามารถทำได้โดยไม่ต้องนึก. ถ้านักกีฬาเริ่มยิงเราควรดูว่าเขาเริ่มยิงเป้าไหนและหลังจากนั้นเขาไปไหนและอื่นๆเหมือนที่เรากำหนดไว้หรือไม่. สิ่งที่ต้องระวังในช่วงนี้คือเราต้องรู้ฝีมือเราว่าเราทำได้หรือไม่ เพราะเขาทำได้ไม่ได้หมายถึงว่าเราจะทำได้ ต้องคิดในสิ่งที่เราทำได้ในระดับฝีมือเราครับ.

ผมพยายามรวบรัดที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ...ถึงตอนที่เขาเรียกเราเข้าช่องยิง...RO จะถามว่าเราเข้าใจวิธีการยิงหรือไม่ ถ้าเข้าใจก็บอกเข้าใจ ถ้ายังมีข้อสงสัยก็ยังสามารถถามได้อยู่นะครับ. เมื่อเราตอบว่าเราเข้าใจ RO จะบอกให้เราเตรียมพร้อมด้วยคำสั่งว่าพร้อมแล้วบรรจุ แต่เดี๋ยวนี้จะใช้คำสั่งเป็นภาษาอังกฤษมากกว่าว่า Load and make ready. ขั้นตอนนี้เท่านั้นที่คุณสามารถหยิบปืนจากซองได้...อย่าลืมนะครับว่า ไม่ว่ากรณีใดระหว่างคอยหรือทำอะไรก็แล้วแต่นอก Safety area คุณห้ามชักปืนขึ้นมาจากซองเป็นอันขาด..ถ้าคุณทำโทษคือ DQ สถานเดียว
เข้าช่องยิงแล้วก็ห้ามหยิบจนกว่ามีคำสั่งว่า Load and make ready เท่านั้นนะครับ. หลังจากคุณทำขั้นตอนนี้จบแล้วทีนี้เตรียมยิงได้แล้ว...จะมีคำสั่งตามมาว่า Are you ready? หมายถึงคุณพร้อมหรือยัง ถ้าพร้อมก็ตอบว่าพร้อมหรือพยักหน้าก็ได้ จะมีคำสั่งตามมาว่า Stand by ตอนนี้แหละครับที่ใจคุณจะเต้นระทึก เพราะคุณกำลังคอยสัญญาณให้ทำการยิง ระยะเวลาจะอยู่ภายใน 4 วินาทีหลังจากคำสั่ง Stand by (ช่วงไหนก็ได้นะครับแล้วแต่ RO)
พอคุณได้ยินสัญญาณ ปิ๊บ ทีนี้ลงมือยิงตามแผนการยิงของคุณได้เลยนะครับ ยิงไปจนจบทุกเป้าทุกขั้นตอนที่กำหนดไว้แต่แรก.

เมื่อคุณยิงจบ RO จะให้คำสั่งคุณว่า If you finished(ถ้ายิงจบ), unload and show clear(ให้เคลียร์ปืนและให้กรรมการตรวจสอบ)ขั้นตอนนี้ใจเย็นๆครับ เอาแม็กกาซีนออกก่อนใส่ในกระเป๋า แล้วดึงสไลด์ให้ลูกปืนกระเด็นออกมา ทำช้าๆก็ได้ครับ(เวลามันไม่ขึ้นตราบเท่าที่คุณไม่ได้ยิง), if clear hammer down and holster(ถ้าเคลียร์แล้วลดนกและใส่ซอง) พอคุณเอาปืนใส่ซองแล้วสิ่งแรกคือล็อกซองให้เรียบร้อยก่อน แล้วฟังเวลาที่ RO จะแจ้งให้ทราบ..ขอดูก็ได้นะครับ. เมื่อเวลาถูกต้อง เราสามารถเดินตาม RO เข้าไปตรวจเป้าที่ยิงได้ว่า RO ขานคะแนนถูกหรือไม่ ถ้าผิดหรือสงสัยก็ถามเลยเดี๋ยวนั้น ข้อสำคัญนักกีฬาอย่าจับเป้านะครับ ถ้าชี้ก็อย่าให้ถูกเป้าเพื่อความสบายใจของทุกฝ่าย. สมมุติว่าถูกต้องเขาจะมีใบคะแนนพร้อมสำเนามาให้ ตรวจเวลาและจำนวนนัดที่ยิง ถ้าเวลาไม่ถูกจำนวนนัดไม่ถูก สามารถค้านได้ครับ ถ้าถูกต้องนักกีฬาก็เซ็นชื่อใส่ลงไป ถ้าเซ็นแล้วถือว่ายอมรับ หลังจากนี้จะมาท้วงไม่ได้ครับ(นักกีฬามาเจอภายหลังเรื่องเวลาผิดก็เคยเกิดขึ้นนะครับ ดังนั้นดูให้ถูกครับ)...ขอแทรกนิดนะครับว่า หากเราไม่เคยยิงมาก่อนๆจะเริ่มต้นบรรจุ ควรแจ้ง RO ไว้สักนิดเขาจะได้ดูแลและเตือนเราหากเราทำผิดพลาดขั้นตอนครับ.

ขอหยุดก่อนครับ เมื่อยนิ้วแล้ว...มีเวลาค่อยมาต่ออีกทีครับ

เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #496 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 05:26:13 PM »

มาตามอ่าน ครับ...เมื่อยนิ้ว แช่น้ำก่อนก็ได้น่ะครับ พี่นกไฟ

Safety  First
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #497 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 08:26:29 PM »

มาตามอ่าน ครับ...เมื่อยนิ้ว แช่น้ำก่อนก็ได้น่ะครับ พี่นกไฟ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ... Grin Grin Grin
พยายามเขียนให้นักกีฬาใหม่ได้อ่าน เพื่อนักกีฬาใหม่จะได้สะดวกใจ เวลาไปครั้งแรกจะได้ไม่เขินครับ Grin Grin Grin

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #498 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:01:48 PM »

ตอนก่อนจบที่ยิง Stage จบและเซ็นใบรับคะแนนเรียบร้อยแล้วนะครับ

โดยปรกติหลังจากยิงสเตจแรกจบแล้วก็จะไป Stage ต่อไป คือถ้าเริ่มที่ 4 ก็จะไป Stage ที่ 5 และเรียงไปเรื่อยๆ ถ้ามี 10 สนามพอไปถึง 10 ก็เริ่มที่ 1และจบแมทช์แข่งวันนั้นที่ 3 ครับ อีกอย่างคือโดยปรกติหลังจากคนแรกเริ่มยิงแล้ว ก็จะย้ายไปยิงคนสุดท้ายใน Stage ต่อไปคนที่ยิงที่ 2 ใน Stage แรกก็จะย้ายมาเป็นคนแรกเวียนไปเรื่อยๆนะครับ. แต่ถ้าตกลงกันใน Squad ว่าจะยิงแบบเดิมก็ไม่ผิดครับแล้วแต่จะตกลงกันครับ ข้อนี้ไม่มีกติกาห้ามไว้ครับ

มาพูดถึงเรื่องการตรวจสอบกระสุนกันนะครับ...ระหว่างที่เราคอยยิงอยู่ไม่ว่า Stage ไหนก็แล้วแต่ จะมีเจ้าหน้าที่เดินมาเก็บกระสุนจากท่านเป็นจำนวน 8 นัดพร้อมทั้งขอ Sticker ติดถุงพลาสติก 1 แผ่น(ถ้าจะดีให้เขาเลือกเอาจากแม็กไหนก็ได้ที่ใช้อยู่ก็จะดีครับ) กระสุนนี้จะนำไปตรวจหาค่า Power factor (PF). เมื่อเราเดินไปถึงช่องวัดความเร็วกระสุน ถ้ามีเจ้าหน้าที่อยู่และถ้าคุณต้องคอยอีกนานกว่าจะถึงคิวคุณยิง คุณสามารถนำปืนคุณไปตรวจได้เลย. คุณแค่นำปืนและแม็กกาซีนเปล่าไป 1 อันนำไปให้เจ้าหน้าที่ แจ้งเบอร์นักกีฬาของคุณ(ดูได้ใน Sticker) เจ้าหน้าที่จะนำกระสุนที่เขาเก็บมาจากคุณทดลองยิง 3 นัดผ่านเครื่องวัดความเร็ว ส่วนอีก 1 นัดนั้นจะเคาะเอาหัวกระสุนออกมาชั่งน้ำหนัก หลังจากวัดความเร็วทั้ง 3 นัดแล้วเขาจะเอาความเร็วโดยเฉลี่ยของทั้ง 3 นัดมาคูณกับ น.นหัวกระสุนและหารด้วย 1000 คุณก็จะได้ค่า Power factor ของคุณ ซึ่งค่านี้จะต้องได้ไม่ต่ำกว่าที่กำหนด ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วแต่ว่าคุณจะแข่งดิวิชั่นไหนนะครับ สมมุติว่าได้ก็จบเรียบร้อย แต่ถ้าคำนวณแล้วไม่ได้ เขาจะนำกระสุนที่เหลือมายิงเพิ่มและเอานัดที่มีความเร็วสูงสุด 3 นัดมาคิดถ้าถึงก็ถือว่าผ่าน ถ้าไม่ถึงจะมีกระสุนเหลืออีก 1 นัดที่คุณสามารถตัดสินใจว่าจะวัดความเร็วหรือชั่งหัวกระสุน คุณต้องเลือกอย่างไรอย่างหนึ่งแล้วนำมาคำนวณใหม่ ถ้าผ่านก็ OK ถ้าไม่ผ่านละซวยละทีนี้ ถ้ายิง Open หรือ Standard คุณถูกนับคะแนนเป็น Minor ถ้าถึงถือเป็น Major แต่ถ้ายิง Production ไม่ถึงละก็ เขาจะไม่คิดคะแนนให้คุณทั้งหมดเลย ถือว่าคุณยิงเล่นโดยไม่มีคะแนนครับ
ค่า Power Factor มัดังนี้ครับ
                  Major                                         Minor
Open....  ไม่ต่ำกว่า 160             ต่ำกว่า 160 แต่ไม่ต่ำกว่า 125
Standard     "        170                  "    170        "          125
Production     -       -                                      ไม่ต่ำกว่า 125
ทุก Division ถ้าต่ำกว่า 125 จะไม่มีการคิดคะแนนให้ครับ

ผมขอเขียนสิ่งที่นักกีฬาระวังไว้เป็นบทย่อที่จะจำง่ายๆให้ครับ ถ้าทำได้แค่นี้โอกาสโดน DQ จะน้อยจนไม่มีเลยครับ
1. ห้ามชักปืนนอกพื้นที่ๆกำหนดและไม่มีคำสั่งจาก RO
2. ถ้าปืนหล่นระหว่างเดินไปมาหรือระหว่างรอคอย อย่าหยิบปืนเป็นอันขาด ให้เรียกกรรมการหยิบให้เท่านั้น
3. เข้า Safety area อย่าหยิบแม็กกาซีนที่มีกระสุนปืน ไม่ว่าซ้อมหรือจริง ขึ้นมาเป็นอันขาด
4. ระวังแนว 180 องศาระหว่างครองปืน
5. นิ้วออกจากไกปืนทันทีเคลื่อนไหวหรือไม่ประสงค์ที่จะยิง
6. นิ้วออกจากไกยามเปลี่ยนแม็กกาซีน
7. ระวังคำสั่งพิเศษเช่น ห้ามยิงเหล็กเมื่อพ้นบริเวณนี้เป็นต้น
8. ระหว่างคอยอยู่ภายนอกช่องยิงไม่ว่ากรณีใดปืนห้ามมีแม็กกาซีนอยู่ในทุกกรณี

โดยหลักๆถ้าทำได้แค่นี้ก็จะปลอดภัยแล้วครับ....ผมขอหยุดอีกทีครับ....เจ้านายมาตามพอดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 11:15:31 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #499 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:22:39 PM »

ตามมาเก็บความรู้เพิ่มอีกครับ ทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #500 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2006, 09:46:05 PM »

พี่Phoenix ครับแล้วหลังจากทำการสมัครเสร็จแล้วก็มาคาดเข็มขัดช่วงนี่ก็สามารถหยิบแม็กมาโหลดลูกได้เลยใช่ป่าวครับ ส่วนปืนก็ต้องไปที่ Safety แต่ในSafety ห้ามจับแม็กที่มีลูกกระสุนอยู่ (ไม่ว่าจริงหรือซ้อม)

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #501 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:27:29 AM »

พี่Phoenix ครับแล้วหลังจากทำการสมัครเสร็จแล้วก็มาคาดเข็มขัดช่วงนี่ก็สามารถหยิบแม็กมาโหลดลูกได้เลยใช่ป่าวครับ ส่วนปืนก็ต้องไปที่ Safety แต่ในSafety ห้ามจับแม็กที่มีลูกกระสุนอยู่ (ไม่ว่าจริงหรือซ้อม)

ใช่ครับ...หากคุณไปดึงแม็กกาซีนที่มีลูกโหลดอยู่ขึ้นมาจนพ้นซองแม็กในเขต Safety area โทษคือ DQ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 11:18:42 AM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #502 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 12:34:05 PM »

มาต่อให้จบเลยนะครับ...หลังจากแข่งเสร็จแล้ว คุณควรจะนั่งคำนวณค่า Hit factor(HF) ของคุณด้วย หลักการๆคำนวณคือ รวมคะแนนที่คุณได้ในแต่ละ Stage แล้วเอาเวลามาหาร ค่าที่ได้ออกมาคือ Hit factor ของคุณในแต่ละ Stage. หลังจากคุณคำนวณครบหมดแล้วก็นำไปเปรียบเทียบกับที่กรรมการจะประกาศออกมา ส่วนมากจะติดที่บอร์ดของสมาคม ถ้าถูกต้องเป็นอันจบ ต่อไปก็คอยฟังผลว่าคุณแข่งออกมาได้ที่เท่าไหร่ กี่% จากทั้งหมด. ถ้าไม่ถูกคุณก็นำใบคะแนนใน Stage นั้นๆไปให้กรรมการดู ซึ่งจะนำมาเปรียบเทียบกับใบต้น ถ้าผิดจริงเขาก็จะแก้ไขให้ ซึ่งมีโอกาสที่จะผิดครับเพราะต้องใส่ถูกทุกตัวไม่ว่าโซนไหนและเวลาด้วยครับ...ถ้าผิดก็เกิดจากความผิดพลาดเท่านั้นครับ ส่วนโซนคะแนนผมจะไม่เขียนนะครับ รบกวนเข้าไปดูในเวปสมาคมก็แล้วกันครับ

คร่าวๆทั้งหมดนี้คือสิ่งที่นักกีฬาใหม่ควรทราบไว้ ส่วนในรายละเอียดก็ไปดูเอาที่สนามนะครับ แข่งสักครั้ง 2 ครั้งก็จะเข้าใจดีครับ สงสัยก็ถามจากนักกีฬาด้วยกันก็ได้ครับ. ถ้าคุณคิดจะไปแข่งใหม่โดยไม่รู้จักใครมาก่อน ถ้าเจอคนในทีมเราก็เชิญถามหรือขอร่วม Squad ได้เลยนะครับ ผมเชื่อว่าทีมเราพร้อมช่วยเหลือแนะนำทุกคน พอชำนาญแล้วก็สามารถลงร่วม Squad อื่นก็ได้ ตามสบายเลยนะครับ ทีมผมสังเกตุง่ายๆครับพวกไอ้เสื้อดำ Grin Grinที่มีตราทีมอยู่ครับ.

ผมขอจบเรื่องการเข้าร่วมแข่งขันและกฎระเบียบที่ต้องระวังมากๆไว้เพียงเท่านี้...เดี๋ยวตอนต่อไปผมจะมาเขียนเรื่องสปิริตนักกีฬา IPSC ครับ...ผมทราบว่าหลายคนเข้าใจ..แต่อยากให้มาอ่านอีกครั้งครับ เพราะมันมีอะไรที่ชวนติดตามเหมือนกันครับ.... Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 12:39:01 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

Uncle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #503 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 03:32:44 PM »

....พวกไอ้เสื้อดำ... ตกใจ

เอาเบาะๆแค่ ..พวกเสื้อดำ...ก็พอครับท่านประธาน555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2006, 03:34:41 PM โดย SUER » บันทึกการเข้า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #504 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 03:37:08 PM »

เอาเบาะๆแค่ ..พวกเสื้อดำ...ก็พอครับท่านประธาน555

...แต่คงไม่ใช่พวกนี้ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=27849.0;topicseen

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #505 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 07:43:47 PM »

...แต่คงไม่ใช่พวกนี้ครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=27849.0;topicseen

อืมมม...โหดจังพี่... Huh Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #506 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:41:29 PM »

อืมมม...โหดจังพี่... Huh Grin

เอาเป็นพวกเหล่าเสื้อดำก็แล้วกันครับ.... Grin Grin Grin

sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #507 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:46:51 PM »

Shocked Shocked Shocked   Grin Grin Grin   Shocked Shocked Shocked   :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley :Smiley

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #508 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:50:22 PM »

พี่ครับ 24 นี้อาจจะมีนักกีฬาใหม่ไปลงนะครับ ยังไงรบกวนเหล่าทีมเสื้อดำช่วยดูแลด้วยครับ...ผมเชื่อว่าแม้สีเสื้อจะดำแต่มีน้ำใจล้นเหลือสำหรับนักกีฬาใหม่เสมอครับ.... Grin Grin Grin

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #509 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2006, 09:51:51 PM »

อืม...ดำอีกไม่กี่วันหรอกครับ จะหมดปีแล้ว ปีหน้าคงไม่ดำแล้ว  Grin Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
หน้า: 1 ... 31 32 33 [34] 35 36 37 ... 62
  พิมพ์