เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:32:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนส่งวิญญาณในงานศพเกิดปัญหาจนใด้  (อ่าน 4678 ครั้ง)
S.V
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 647

เสียชีพ อย่าเสียสัตย์

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 08:54:43 PM »

ฮีโร่ งานบุญ แต่มีปัญหาดันหนี Grin Grin

Grin Grin Grin ชอบวลีนี้จัง

ถ้วยหนึ่งนงนุช  สองถ้วยพุทธวาจา  สามถ้วยแกล้วกล้าพูดจาองอาจ  สี่ถ้วยเก่งกาจผ้าขาดไม่รู้ตัว  ห้าถ้วยเมามัวพูดไม่กลัวความผิด  หกถ้วยมีฤกธิ์พูดผิดทุกคำ  เจ็ดถ้วยมืดคล้ำมือคลำหนทาง  แปดถ้วยเอวบางพี่เห็นช้างเท่าหมู  เก้าถ้วยโอ้ว่าโฉมตรูสุดรู้สุดคิด  สิบถ้วยมืดมิดสิ้นฤทธิ์พี่แล้วเจ้าแก้วเอย
m1
อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:01:58 PM »

ที่หลังหาถังทรายยิงดีกว่าไม่กระเด็นไปหาใคร  ผมว่ายิงให้คนสาปแช่งมากกว่าไม่เห็นเป็นอีโร่ตรงไหนเป็นฮีโร่ได้เมื่อมีธงชาติคุมครับ

อันความรักกรุณาเมตตาปราณีย่อมไม่มีสิ่งใดมาเทียบได้จะให้หลั่งรดลงผื้นนาจะไปนำไปพากันมาจากไหนในหัวใจของชายคนชื่อมะโหนกทบทวนมาถึงบทสุดท้ายอโหสิกรรมหลับให้สบายนิ้วสอดโกร่งไกส่งหัวตะกั่ว
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:26:12 PM »

...ถ้าผมจะบอกว่า "สมน้ำหน้า โชคดีแล้วที่ไม่มีคนเจ็บ" นี่จะหนักไปหรือเปล่า  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:55:05 PM »

แม่นจริงๆครับ  Grin

แต่คราวหน้ารองแนะนำให้เค้าใช้ลูกแบงค์ดีกว้ามั้ยอ่ะ
B1
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 09:59:53 PM »

เพื่อนคนนึงเคยเอาหัวกระสุนมาให้ดู บอกว่ามันทะลุหลังคามาปักอยู่ที่พื้นปาเก้ห้องนอน พอผมได้ดูหัวกระสุนก็ต้องประหลาดใจ+หดหู่เล็กน้อย เพราะมันเป็นหัวของ .223 (หัวแหลมๆ) ทั้ง ๆ ที่บ้านเพื่อนอยู่ใน กทม. นี่เอง  ตกใจ ขอให้ประเพณีนิยมยิงปืนขึ้นฟ้าหมดไปโดยเร็วนะครับ ช่วย ๆ
กันบอก ช่วย ๆ กันเตือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2006, 10:03:09 PM โดย B1 » บันทึกการเข้า
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2006, 10:00:04 PM »

สงสัยยิงมาหลายศพแล้ว ( งานศพนะครับ ) แต่งานนี้พลาดที่ยิงแม่นไปหน่อย...ชาวบ้านเลยเดือดร้อน..

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:30:54 AM »

เฮ้อ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 10:54:18 AM »

ตอนขอ ป.1 น่ามีช่องให้กรอกบ้างนะครับ ว่าใช้ยิงในงานต่าง ๆ ยิงสายไฟ เทวดา นางฟ้าฯ เผื่อว่ามีใครเผลอกรอกลงไปบ้างครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 11:09:44 AM »

ด้วยความเคารพครับ

จุดประทัดก็น่าจะพอครับ หรือกลัวว่าคนอื่นไม่รู้ว่าข้ามีปืน Grin

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ทิดเฉิ่ม
สิ่งที่หวงของใคร ฉันไม่ต้องการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 02:09:56 PM »

แถวบ้านผม  เวลาไปเผาศพนึกว่าไปสมรภูมิรบ ทั้ง M16 และปืนสั้น เป็นร้อยนัด ดีที่ยังไม่โดนใคร
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 02:29:37 PM »

เป็นความเชื่อครับ ต้องให้ความรู้กันอย่างจริงจัง คือมันเป็นมาแต่โบราณ อันนี้ผมสันนิษฐานนะ เพราะเขาคงเห็นเรื่องการยิงสลุตอะไรประมาณเนี้ย ชาวบ้านก็เลยจำมาทำตามบ้าง
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 03:01:58 PM »

ยิงสลุตนี้มีที่มายังไงครับ
พี่ที่เป็นทหารช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
SasapSig รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2006, 04:03:40 PM »

Re: ยิงปืนส่งวิญญาณในงานศพเกิดปัญหาจนใด้
« ตอบ #41 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:01:36 PM »   

--------------------------------------------------------------------------------
พี่ที่เป็นทหารช่วยอธิบายหน่อยนะครับ

ทราบแต่ว่ามาจากภาษาต่างประเทศครับ Salute เป็นการแสดงความเคารพครับ เป็นธรรมเนียมที่เราเอาแบบอย่างมาจากเขา รายละเอียดรอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีแล้วกันนะครับ
Cheetah "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 28

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 06:13:46 AM »

Re: ยิงปืนส่งวิญญาณในงานศพเกิดปัญหาจนใด้
« ตอบ #41 เมื่อ: วันนี้ เวลา 03:01:36 PM »

--------------------------------------------------------------------------------

ทราบแต่ว่ามาจากภาษาต่างประเทศครับ Salute เป็นการแสดงความเคารพครับ เป็นธรรมเนียมที่เราเอาแบบอย่างมาจากเขา รายละเอียดรอผู้รู้จริงมาตอบอีกทีแล้วกันนะครับ

เคยทราบมาว่า  การยิงสลุตนี้มาจากธรรมเนียมโบราณ ที่เรือใหญ่ๆที่มีปืนใหญ่  เวลาที่จะเข้าน่านน้ำของประเทศอื่น  ก็จะต้องเอาลูกปืนออกจากปืนเสียอืน เพื่อยืนยันความบริสุทธิ์ใจที่แล่นเรือเข้าไป 

ต่อมาคงจะยุ่งยากถอดลูกปืนออก  ก็เลยยิงทิ้งเลย  จนกลายมาเป็นธรรมเนียมปฏิบัติกันมา ถือว่าเป็นการให้เกียรติ์กัน

ผิด ถูกประการใด โปรดชี้แนะด้วยครับ

traipope_s
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2006, 06:36:52 AM »

Embarrassed... Embarrassed... Embarrassed... Embarrassed
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์