เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 11:18:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนามบินสุวรรณภูมิ  (อ่าน 3630 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:02:53 PM »

คำเตือนครับ:ตอนนี้ที่ท่าอากาศยานสากลทุกแห่งของไทยทั้งเส้นทางอินเตอร์และเส้นทางภายในประเทศ ได้มีมาตรการห้ามนำของเหลวและเจลทุกชนิดเช่นน้ำดื่ม เหล้า แชมพู น้ำหอม เครื่องสำอางที่อยู่ในรูปของเหลวและเจลฯลฯ รวมถึงเครื่องมือสื่อสาร อุปกรณ์ใช้ไฟฟ้าทุกชนิดเช่นโทรศัพท์มือถือ  i POD  Notebook  เกมส์กด  MP3 เทป วิทยุ กล้องถ่ายรูป แบตเตอรี่ฯลฯ ขึ้นเครื่องแบบใส่กระเป๋า Carry On แล้วครับ ถ้าจะนำไปต้องใส่ในกระเป๋าเดินทางใบใหญ่แบบโหลดใต้ท้องเครื่องเท่านั้น  ดังนั้นช่วงนี้ห้ามไปซื้อเหล้า น้ำหอม ที่สนามบินส่วนผู้โดยสารขาออกนะครับ(ขาเข้าประเทศไม่เป็นไร ไม่ห้าม) เพราะซื้อแล้วก็เอาขึ้นเครื่องไม่ได้ จะเอามาโหลดใต้ท้องเครื่องก็ไม่ได้เพราะผ่านกระบวนCheck-In ไปแล้ว ตอนนี้ร้าน Duty Free ที่ดอนเมืองกำลังร้องโอดโอย เพราะสินค้าขายดีคือเหล้า น้ำหอม
มาตรการนี้เป็นผลมาจากเหตุการณ์ที่สนามบินฮีทโทรว์ อังกฤษที่ทุกท่านคงทราบกันดีแล้ว ตอนนี้แทบจะทุกสนามบินสากลจะใช้มาตรการนี้ไปอีกระยะหนึ่งครับ ผู้โดยสารไม่ได้รับความสะดวกแน่ ที่เห็นๆนักธุรกิจที่ต้องทำงานต้องใช้ NoteBook  แต่จำเป็นต้องทำครับเพือความความปลอดภัย และท่าอากาศยานไหน สายการบินไหนไม่ร่วมมือ ทางสนามบินปลายทางเขามีสิทธิ์ไม่ไห้เข้าประเทศเขาครับ

อันนี้เริ่มบังคับใช้เมื่อใหร่ครับพี่ Huh

พอดีสงสัยน่ะครับ เพราะว่าเพิ่งกลับมาจากต่างประเทศ

แล้วพกมาครบเลยครับในกระเป๋า ก็มาได้ปกติครับ

มือถือ น้ำหอม Notebook เครีองสำอาง กล้องถ่ายรูป หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถ้าบังคับใช้แล้วคราวหน้าผมจะได้เตรียมตัวให้ดีกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับพี่ Smiley

น่าจะเพิ่งเริ่มตั้งเมื่อวันเสาร์๑๒/๐๘ที่ผ่านมานะครับสำหรับการบินไทย สายการบินอื่นไม่แน่ใจ เพราะผมเพิ่งขึ้นการบินไทยเส้นทางในประเทศเมื่อวันอาทิตย์ก็โดนบอกว่าห้าม hand carry พวกครีม ของเหลว แต่ยัง load ใต้ท้องเครื่องได้ ส่วนปืนก็ตรวจส่งมอบก่อนขึ้นเครื่องได้ตามปรกติครับ

คุณ Tony ขนมาทั้งน้ำหอมและเครื่องสำอางค์...สงสัยรับดูแลน้องๆอยู่หลายคนหรือเปล่าครับผม Grin Grin
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:09:47 PM »

ใช่ครับที่สุวรรณภูมิ(คาดว่า)จะไม่มีการประกาศเสียงตามสายให้หนวกหูอีกแล้ว หลายคนบ่นว่าน่ารำคาญ หลายสนามบินเขาก็เลิกใช้ไปแล้วเพราะต้องการบรรยากาศ Silent Airportเพราะดูตั๋ว ดูเวลาเครื่องออก  ดูประตูทางออก ดูป้ายสัญญลักษณ์เอาก็พอเพียงแล้ว
แต่ในไทยคงดูสภาพความเป็นจริงประกอบด้วยครับ ถ้าไม่ประกาศแล้วผู้โดยสารตกเครื่องมากๆอาจต้องกลับมาใช้อีกเท่าที่จำเป็น
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 12:13:32 PM »

หัวเราะร่าน้ำตารินผมกลัวหลงครับ..........กว้างก็กว้าง............ยิ่งไม่มีประกาศด้วยแล้ว.........ตายล่ะสิ.......บ้านนอกอย่างผมก็เสียว ๆ นะ......แต่ถ้าเป็นแบบดอนเมือง หลับตาเดินยังไปถูกเลย.... Grin
zerosocool
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 01:30:20 PM »

โห......ดอนเมืองยังไม่เคยไปเหยียบเลย  ...นี่ สุวรรณภูมิ......หลง ชัวร์

เนียนๆ ไว้
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 03:42:18 PM »

เรื่องประชาสัมพันธ์ให้ทั่วถึง อย่างนี้ดีจังครับ  ขอบคุณแทนผู้ใช้บริการด้วย  Wink

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 08:16:32 PM »

เรื่องประชาสัมพันธ์ให้ทั่วถึง อย่างนี้ดีจังครับ ขอบคุณแทนผู้ใช้บริการด้วย Wink

ต่อไปเดินทางสะดวกแล้วซิครับ.... Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2006, 11:50:51 PM »

Grin Grin Grin  Wellcome The World to  Suvarnabhumi   Grin Grin Grin

toyota..
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 05:23:02 AM »

สุวรรณภูมิ  ได้ข่าวว่าห้องน้ำมีน้อยและเล็กจริงหรือเปล่าว
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 07:28:07 AM »

สุวรรณภูมิ ได้ข่าวว่าห้องน้ำมีน้อยและเล็กจริงหรือเปล่าว
ตอบทาง PM แล้วครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 07:40:01 AM »

สุวรรณภูมิ ได้ข่าวว่าห้องน้ำมีน้อยและเล็กจริงหรือเปล่าว

...ตอบบนบอร์ดด้วยสิครับ  ผมก็เสียภาษีเหมือนกัน  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 07:54:15 AM »

เมื่อไรจะถึงเวลาที่ผู้โดยสารต้องเดินตัวเปล่าเปลือยขึ้นเครื่องบ้างครับ อยากให้ถึงเวลานั้นเร็วๆจังเลย น้ำลายหก
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:33:19 AM »

...ตอบบนบอร์ดด้วยสิครับ ผมก็เสียภาษีเหมือนกัน Grin
ห้องน้ำมีน้อยจริงในส่วนพื้นที่ Check-In ครับ  จะมีปัญหาเวลาผู้โดยสารมากันมากๆจะบริการไม่พอ กำลังแก้ไขอยู่ครับ อาจดัดแปลงเพิ่มห้องน้ำเพิ่มเติม แต่ในพื้นที่ห้องพักผู้โดยสารหลังผ่าน check-in ไปแล้ว มีพอเพียงครับไม่มีปัญหาข้างใน และขนาดห้องก็เป็นไปตามมาตรฐานครับรับรองว่าไม่เล็ก ผมไปใช้บริการมาหลายหนแล้ว แล้วก็ห้องน้ำส่วนคนพิการก็มีครบครับ เพราะออกแบบโดยมาตรฐานสากลและมีการหารือร่วมกับสมาคมคนพิการฯ(อาจจำชื่อไม่ถูกต้อง)ตลอดเวลา
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 08:37:35 AM »

แฮะ แฮะ เอางั้นเลยนะครับพี่boon เดี๋ยวผู้โดยสารเป็นปอดบวมตายพอดี
แต่เครื่อง Body Scanner อย่างนี้มีนะครับ เอาไว้สุ่มตรวจผู้โดยสารบางรายที่ต้องสงสัยในห้องเฉพาะ แต่พนักงานผู้ชายดูผู้โดยสารผู้ชาย  พนักงานผู้หญิงดูผู้โดยสารหญิงนะครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:02:38 AM »

...ตอบบนบอร์ดด้วยสิครับ ผมก็เสียภาษีเหมือนกัน Grin
ห้องน้ำมีน้อยจริงในส่วนพื้นที่ Check-In ครับ  จะมีปัญหาเวลาผู้โดยสารมากันมากๆจะบริการไม่พอ กำลังแก้ไขอยู่ครับ อาจดัดแปลงเพิ่มห้องน้ำเพิ่มเติม แต่ในพื้นที่ห้องพักผู้โดยสารหลังผ่าน check-in ไปแล้ว มีพอเพียงครับไม่มีปัญหาข้างใน และขนาดห้องก็เป็นไปตามมาตรฐานครับรับรองว่าไม่เล็ก ผมไปใช้บริการมาหลายหนแล้ว แล้วก็ห้องน้ำส่วนคนพิการก็มีครบครับ เพราะออกแบบโดยมาตรฐานสากลและมีการหารือร่วมกับสมาคมคนพิการฯ(อาจจำชื่อไม่ถูกต้อง)ตลอดเวลา

...รับทราบครับ  พอทราบไหมครับว่า ทำไมไม่มีการออกแบบให้มีห้องน้ำอย่างเพียงพอในพื้นที่ Check-In ครับ  หรือว่าตรงนี้ไม่มีมาตรฐานสากลกำหนดไว้  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2006, 09:36:18 AM »

...รับทราบครับ พอทราบไหมครับว่า ทำไมไม่มีการออกแบบให้มีห้องน้ำอย่างเพียงพอในพื้นที่ Check-In ครับ หรือว่าตรงนี้ไม่มีมาตรฐานสากลกำหนดไว้ :Smiley
งวดนี้ได้ลงสว แน่ๆเลย
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์