เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:25:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกั่วในลำกล้อง...  (อ่าน 4274 ครั้ง)
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:13:09 PM »

รู้ได้ยังงัยว่าออกหมดแล้วครับ เวลาล้าง

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
---น้ำตาเสือดำ---
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:14:11 PM »

ปกติ ผมเอาแส้ทองเหลืองสาวไปเรื่อยๆแล้วคิดเอาเองว่าหมดแล้ว

...จูบเย้ยจันทร์...     นโปเลียนกล่าวไว้ว่า..."พระเจ้าจะอยู่ข้างผู้ที่มีปืนใหญ่ที่สุด"...
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:22:54 PM »

Grin

ผมส่องดูเอาครับ หมุนลำกล้องดูหลายๆมุม
สังเกตุดูเหลี่ยมสันของเกลียว เรียบสนิทตลอดแนว
เป็นอันสะอาดใช้ได้ครับ

Grin

(มีวิธีอื่นอีกป่าวก้อไม่รู้ อิอิ...ผมนั่งรออ่านด้วยละกันครับ)

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:31:55 PM »

Wink วิธีของผม...หลังจากใช้แส้แยง+น้ำยาล้างลำกล้องจนคิดว่าสะอาดแล้ว....สุดท้ายจะดูจากเศษผ้าที่ใช้ไม้ตะเกียบดันผ่านลำกล้องที่มีน้ำยาเคลือบอยู่ กับการส่องดูเห็นเกลียวชัด ผิวภายในลำกล้องใสปิ๊ง...ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:34:54 PM »

ผมมีวิธีทดสอบคือ ทั้งส่องลำกล้องดูกับไฟและเอาน้ำยา Cito or Sonax ฉีดไล่สิ่งสกปรกแล้วเอากระดาษทิชชูหรือสำลีหรือเศษผ้าก็ได้ พันกับแส้ผ้า ดันผ่านลำกล้อง ถ้าทดสอบแล้วมีเขม่าดำๆติดมากับกระดาษหรือสำลีหรือผ้า แสดงว่ายังไม่สะอาด ก็ต้องเอาแส้ทองเหลืองทะลวงต่อไปอีก4-5ที ปกติประมาณ15-20รอบกว่าจะสะอาดครับ  Wink

ป.ล. ขอบอกว่าลำกล้อง Glock19 ของผมตอนแรกมีคราบตะกั่ว  บริเวณท้ายลำกล้อง ใช้แส้ทั่วไปทั้งทองแดง ทองเหลือง แสตนเลส เอาไม่ออกซักที จนมาเจอทีเด็ด เป็นแส้เกลียว tornado ทำจากแสตนเลส ซื้อมาจาก สนามยิงปืนตำรวจ วิภาวดี62 คุ้มจริงๆ ทะลวงทำให้คราบที่ติดแน่นแรมปีออกได้  :Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2005, 11:42:34 PM »

Grin แนะนำแส้บอร์เสนคครับ แต่ถ้ามันติดแน่นมาก ๆ แนะนำไม้แคะหูครับ ขูด ไม่ต้องกลัวพังครับ ทองเหลืออ่อนกว่าเหล็กลำกล้อง แต่แข็งพอที่จะขูดตะกั่วออกได้ครับ แต่ก็ขูดเท่าที่จำเป็นนะครับ ไม่ใช่นิดหน่อยก็ขูด ถึงมันจะอ่อนกว่าเหล็ก แต่ น้ำ..หยดลงหิน......... ทุกวัน..หินมันยังกร่อน.... แต่หัวใจอ่อน ๆ..... ของเธอทำด้วยอะไร........ เยาะเย้ย

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 01:39:13 AM »

Grin เข้ามาสนับสนุนไม้แคะหูอันละบาทคับ...

ใช้ดีจริงๆคับ ใช้ง่ายด้วย หาซื้อก็ง่าย...  Grin
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 01:46:16 AM »

ของผมก็ใช้ส่องดูเหมือนกันครับ ตรงโคนลำกล้อง(สุดเกลียวลำกล้อง)มักจะมีเศษตะกั่วเกาะอยู่ Shocked ผมใช้แท่งไม้แบนๆแหลมๆขูดครับ ถ้าไม่ออกจริงๆผมก็ใช้ไม้แคะหูแบบพี่ mai ครับ ร่อนเป็นแผ่นเลยสะอาด...วับ แต่ใจหาย...แวบๆเหมือนกัน กลัวลำกล้องเป็นรอย(ถึงแม้ไม้แคะหูมันจะเป็นทองเหลืองก็แหอะ Grin)

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 12:01:28 PM »

Grin แนะนำแส้บอร์เสนคครับ แต่ถ้ามันติดแน่นมาก ๆ แนะนำไม้แคะหูครับ ขูด ไม่ต้องกลัวพังครับ ทองเหลืออ่อนกว่าเหล็กลำกล้อง แต่แข็งพอที่จะขูดตะกั่วออกได้ครับ แต่ก็ขูดเท่าที่จำเป็นนะครับ ไม่ใช่นิดหน่อยก็ขูด ถึงมันจะอ่อนกว่าเหล็ก แต่ น้ำ..หยดลงหิน......... ทุกวัน..หินมันยังกร่อน.... แต่หัวใจอ่อน ๆ..... ของเธอทำด้วยอะไร........ เยาะเย้ย

ผมก็ใช้สูตรคุณใหม่ครับ ล้างด้วยแส้ไม่เนี๊ยบพอ ต้องยกขึ้นส่องแล้วขูดปิดท้ายครับ ..

Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 12:23:43 PM »

ล้างแล้วก็เช็ดให้สะอาดยังไม่ต้องลงน้ำมันเคลือบแล้วก็ส่องดูกับแสงไฟครับ ( ผมใช้แส้เหล็ก )  Cool
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:29:01 PM »

ไปๆมาๆไหงกลายเป็นลากเข้ารกเข้าพงไปได้หว่าพี่ใหม่ Grin Grin Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 06:05:33 PM »

ผมว่าไม่ต้องล้างให้สะอาดมากก็ได้ครับ ให้มันติด ๆ ไว้บ้าง  Grin  เพราะถึงล้างให้สะอาดเกลี้ยงหมดจดอย่างไร พอเอามายิงอีกมันก็มีอีกอยู่ดีหละครับ ยกเว้นแต่ว่าล้างเพื่อเก็บไว้เป็นเวลานาน ๆ เป็นปี หากว่ายิงบ่อย ๆ เดือนละครั้งหรือเดือนหละหลาย ๆ ครั้ง ไม่ต้องไปคิดมากเรื่องเศษตะกั่วที่หลงเหลืออยู่บ้างหลังจากการที่เราได้ล้างทำความสะอาดครับ  เพราะถ้ามีการล้างปืนทุกครั้งหลังการยิง (เขม่าออกหมด) ถึงแม้มีเศษตะกั่วเหลืออยู่บ้างก็ไม่ทำให้ปืนเป็นสนิมง่าย ๆ ครับ การที่ปืนเป็นสมินจะเกิดจากเขม่ามากกว่าเศษตะกั่วครับ...ความคิดผมนะไม่รู้ว่าถูกไหม

ถ้าต้องการเอาเศษตะกั่วออกง่าย ๆ ก็ใช้วิธี
1. เอาสำลีแผ่น (หาซื้อได้ตามร้านค้าทั่วไปแพ็คเล็ก ๆ ก็แค่สิบกว่าบาทใช้ได้ตั้งนาน) พันกับตะเกียบไม้ไผ่ (ที่มีการทำรอยไว้ที่จับ) สอดเข้าลำกล้องดึงเข้าออก (เพื่อเช็ดเขม่าในลำกล้อง)
2. ใช้แส้ทอนาโด (แส้ที่มีการขดเป็นเกลียว) แทงสัก 2-3 ครั้งก่อนล้างเขม่าด้วยน้ำยา (เพราะถ้าฉีดน้ำยาล้างเขม่าก่อนจะทำให้ แส้ลื่นไป แส้จะมีแรงเสียดทานกับเศษตะกั่วน้อย ทำให้เศษตะกั่วหลุดออกมาน้อยกว่าการยังไม่ฉีด) ก็จะช่วยให้เศษตะกั่วหลุดได้มากครับ แต่ส่วนใหญ่เศษตะกั่วจะหลงเหลืออยู่ก็บริเวณเกลียวโคนลำกล้องมากกว่าส่วนอื่น ๆ ของลำกล้อง
3. ใช้โซเน็กฉีดใส่ในลำกล้อง แล้วทำตามข้อ 1.
4. กลัวเศษตะกั่วยังออกไม่มากพอก็ทำตามข้อ 2. อีกก็ได้
5. ทำตามข้อ 4. แล้วยังไม่มั่นใจ ก็ใช้แส้ขนทองเหลืองสอดเข้าลำกล้อง แล้วก็ทำตามข้อ 3. หรือไม่ก็ข้อ 1. ก็ได้
6. หากยังไม่พอใจอีกก็หากซื้อน้ำยาล้างคราบตะกั่วโดยเฉพาะมาใช้ (ผมไม่เคยใช้เลย คิดว่าเกินความจำเป็น)

แค่นี้ก็พอแล้วมั่งครับ  Grin Grin

วิธีดูว่าเศษตะกั่วหลงเหลืออยู่ก็ใช้ไฟส่องเกลียวลำกล้องครับ (จะซื้อหรือทำเองก็ได้ ซื้อจะแพงมาก ๆ ผมทำเองใช้งบไม่ถึง 70 บาท) จะเห็นได้ชัดกว่าการมองด้วยวิธีการไม่ใช้ไฟส่อง

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 08:51:30 PM »

รู้ได้ยังงัยว่าออกหมดแล้วครับ เวลาล้าง

ใช้ตาดูเอาครับ
ส่วนใครจะมีเครื่องมือใด ก็แล้วแต่ความสะดวกแต่ละท่าน  ผมนิยมใช้เล็บสะท้อนเอา

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 10:34:36 PM »

...ผมใช้บอร์สเนคครับ

...ถ้าคราบตะกั่วดื้อมากๆ รำคาญนักเคยใช้ปลายตะเกียบ (ไม้ไผ่) ขูดออกครับ  ออกมาเป็นแผ่นเลย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
tomtom2548
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 10:25:22 AM »

Grin ผมใช้ลงแส้ครับ ซาดิส
หน้า: [1] 2
  พิมพ์