เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:27:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมน้ำทะเลจึงแห้ง..ก่อน Tsunami จะมา ?  (อ่าน 5477 ครั้ง)
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 03:25:37 PM »

ผมหาความรู้เรื่องนี้อยู่เสมอ แต่ไม่พบคำอธิบายว่าก่อนคลื่นยักษ์จะถล่ม น้ำทะเลแห้งลงอย่างรวดเร็วเพราะอะไร  ใครมีคำอธิบายดี ๆ บ้าง
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:08:32 PM »

สงสัยอยู่เหมือนกันครับ เพราะพลังงานมันถูกส่งมาตั้งแต่จุดกำเหนิด เห็นที่เขาอธิบายกันก็มีแต่บอกว่ามันจะเป็นแบบเนี้ย แต่ไม่ได้บอกว่าทำไม Huh

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:15:14 PM »

วิศวกรด้านแผ่นดินไหวท่านหนึ่งอธิบายว่าจังหวะแรกตอนที่แผ่นดินเริ่มแยกตัวออกไป ถ้ามันแยกออกแนวด้านข้างก็จะไม่รุนแรงมาก แต่ครั้งนี้มันแยกตัวแบบด้านหนึ่งทรุดตัวลงต่ำกว่าอีกด้านอย่างลึกมากและรวดเร็วประกอบกับเป็นแนวยาวมาก ผลที่ตามมาคือการทรุดตัวของแผ่นดินใต้น้ำทะเลมันจะเกิดการดูด หรือดึงน้ำทะเลให้ลงต่ำไปแทนที่ในช่องที่ทรุดตัวลง จึงเป็นเหตุให้น้ำทะเลถูกดึงหรือลดตัวลงอย่างรวดเร็ว ถ้าอยู่กลางทะเลจะสังเกตไม่เห็นแต่ถ้าตามริมหาดริมฝั่งจะเห็นได้ชัด
เมื่อแผ่นดิน(เปลือกโลก)ทรุดตัวเต็มที่ ทีนี้ล่ะมันจะเกิดแรงดัน แรงกระแทกน้ำที่อยู่รอบตัวมันออกไปรอบทิศทางเกิดคลื่นยักษ์สึนามิ

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:21:34 PM »

ลองทำมือสองข้างซ้ายขวาชิดติดกันในอ่างน้ำจำลองว่าเป็นแผ่นดินสองส่วน แล้วยกมือข้างใดข้างหนึ่งขึ้น ก็จะเกิดคลื่นขึ้นระหว่างมือทั้งสอง ยิ่งยกมือให้สูงจากกันเท่าไหร่ เร็วเท่าไหร่ คลื่นก็ยิ่งแรงมากเท่านั้นเจ้าคะ

I am dying... -*-

Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:24:17 PM »

วิศวกรด้านแผ่นดินไหวท่านหนึ่งอธิบายว่าจังหวะแรกตอนที่แผ่นดินเริ่มแยกตัวออกไป ถ้ามันแยกออกแนวด้านข้างก็จะไม่รุนแรงมาก แต่ครั้งนี้มันแยกตัวแบบด้านหนึ่งทรุดตัวลงต่ำกว่าอีกด้านอย่างลึกมากและรวดเร็วประกอบกับเป็นแนวยาวมาก ผลที่ตามมาคือการทรุดตัวของแผ่นดินใต้น้ำทะเลมันจะเกิดการดูด หรือดึงน้ำทะเลให้ลงต่ำไปแทนที่ในช่องที่ทรุดตัวลง จึงเป็นเหตุให้น้ำทะเลถูกดึงหรือลดตัวลงอย่างรวดเร็ว ถ้าอยู่กลางทะเลจะสังเกตไม่เห็นแต่ถ้าตามริมหาดริมฝั่งจะเห็นได้ชัด
เมื่อแผ่นดิน(เปลือกโลก)ทรุดตัวเต็มที่ ทีนี้ล่ะมันจะเกิดแรงดัน แรงกระแทกน้ำที่อยู่รอบตัวมันออกไปรอบทิศทางเกิดคลื่นยักษ์สึนามิ

อันนี้หมายถึงจังหวะที่เกิดใช่ไหมครับ แต่ที่ผมสงสัยคือน้ำใกล้ฝั่งก่อนtsunamiจะกระทบ หลังจากเกิดแผ่นดินไหวแล้ว5ชั่วโมงน่ะครับ

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:26:01 PM »

...น้ำกระเพื่อมก็ต้องมีส่วนที่สูงขึ้น (ยอดคลื่น) และส่วนที่ยุบลงไป (ท้องคลื่น) ตรงที่ยุบนี่แหละครับที่เห็นว่าเป็นน้ำทะเลแห้ง Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:30:55 PM »

...น้ำกระเพื่อมก็ต้องมีส่วนที่สูงขึ้น (ยอดคลื่น) และส่วนที่ยุบลงไป (ท้องคลื่น) ตรงที่ยุบนี่แหละครับที่เห็นว่าเป็นน้ำทะเลแห้ง Cool

กลายเป็นว่าตอนนี้ข้าน้อยนึกภาพไม่ออกแทนเจ้าคะ...

หลังจากเกิดแผ่นดินไหวแล้ว 5 ชม. น้ำจะแห้งหรอเจ้าค่ะ (ไม่ทราบจริงๆ) แล้ว Tsunami ที่เกิดขึ้นที่ผ่านมานี้ เกิดหลังจากแผ่นดินไหวประมาณ 2 ชม. ไม่ใช่หรือเจ้าคะ
Huh

I am dying... -*-

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:36:46 PM »

Grin

เสริมนิดนึง ตามความเข้าใจนะครับ

พอเปลือกโลกที่ติดกันอยู่เคลื่อนตัวในแนวดิ่งเนี่ย มันจะเกิดช่องว่างระหว่าง
เปลือกโลก 2 ชิ้นใช่ไหมครับ ทำให้น้ำเนี่ยเคลื่อนตัวเพื่อไปแทนที่ช่องว่างนั้น
ซึ่งเป็นช่องที่ใหญ่มาก เท่าที่อ่านแล้วจำได้คือลึกเกือบ 10กิโลแหนะครับ
และเมื่อน้ำจำนวนมหาศาลเข้าไปแทนที่ช่องว่างนั้นจึงเป็นที่มาว่าทำไมน้ำ
ที่หาดจึงหายไปโม้ด จากนั้นน้ำจากทะเลลึกจึงไหลเข้ามาแทนที่น้ำจากหน้าชายฝั่ง
ที่หายเข้าไปในช่องรอยเคลื่อนของเปลือกโลกครับ

Grin

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:43:14 PM »

ตอบแบบที่เคยเรียนวิทยาศาสตร์มาบ้างนะครับ
คือ เวลาที่เกิดแผ่นดินไหว  โดยเฉพาะใต้ทะเล ซึ่งหมายถึงมีน้ำทะเลอยู่บนแผ่นดินที่ไหวนั้น
เมื่อแผนดินไหว..เกิดพลังงานให้มีแรงดันและดึงโมเลกุลของน้ำทะเลบริเวณนั้นให้เคลื่อนไหวขึ้นและลง ดูเป็นคลื่นบนแผ่นผิวน้ำ แต่โมเลกุลของน้ำในบริเวณนั้นไม่ได้เคลื่อนที่ไปจากเดิม เพียงแต่ขึ้นและลงตามแรงที่กระทำเท่านั้น
น้ำทะเล...มีปริมาณมหาศาล....แรงที่กระทำต่อน้ำทะเลก็มหาศาลเช่นกัน ทำให้ทะเลเคลื่อนไหวขึ้นลงอย่างแรงและรวดเร็ว  แต่ความที่มันกว้างใหญ่มาก เลยอาจต้องใช้เวลามากสักหน่อยกว่าจะปรากฏผลต่อโมเลกุลของน้ำริมชายฝั่ง......
เวลาที่มากน้อยนั้น..ขึ้นอยู่กับระยะทางที่เกิดแรงกระทำหรือมีแผ่นดินไหว...ถ้าไกลก็นานหน่อย...แต่ถ้าไกล้..เห็นเร็วตามธรรมดา
ทีนี้..มาถึงคำตอบที่ว่าทำไมน้ำบริเวณชายฝั่งต้องหดหาย....ไปก่อน.... ไม่แน่เสมอไปครับ
เพราะการเกิดคลื่นมากระทบฝั่ง ขึ้นอยู่กับแนวแรงที่กระทำต่อโมเลกุลน้ำที่ว่า...ถ้ามีแรงลัพธ์เข้าหาฝั่ง...อาจจะเห็นคลื่นเข้าหาฝั่งทันทีโดยไม่ต้องมีการลดก่อนก็ได้...
ลองกดน้ำที่กะละมังซีครับ เอาแค่ขึ้นลงตรง ๆ กลางกาละมังเท่านั้น  น้ำที่อยู่ริมของ ๆ ของกาละมังก็มีขึ้นมีลงเหมือนกัน...
เฮ่อ...อธิบายมานาน  จะเข้าใจไหมเนี่ย...... Huh

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:54:20 PM »

กลายเป็นว่าตอนนี้ข้าน้อยนึกภาพไม่ออกแทนเจ้าคะ...

หลังจากเกิดแผ่นดินไหวแล้ว 5 ชม. น้ำจะแห้งหรอเจ้าค่ะ (ไม่ทราบจริงๆ) แล้ว Tsunami ที่เกิดขึ้นที่ผ่านมานี้ เกิดหลังจากแผ่นดินไหวประมาณ 2 ชม. ไม่ใช่หรือเจ้าคะ
Huh

...ข้าพเจ้าเองก็มิได้ร่ำเรียนมาทางนี้

...ผมว่ามันเป็นธรรมชาติของคลื่นน่ะ  แผ่นดินไหวเป็นสาเหตุทำให้เกิดคลื่น  คลื่นมันใหญ่มากมันก็เลยยุบลงไปมาก  จนดูเหมือนน้ำทะเลแห้ง

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ผองพัฒ
Administrator
Hero Member

คะแนน 311

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:56:24 PM »

ผมนึกถึงก้อนเยลลี่ครับ แบบเวลาเยลลี่ยืดสูงขึ้นมันต้องเอาเนื้อจากส่วนกว้างไปเป็นพื้นที่ส่วนที่สูงแทน ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:58:10 PM »

ในวันที่ 27 ผมได้ดู ช่อง NHK ของ Japan (ผมรู้ว่าต้องมีการเสนอข่าวแน่) เขาเอานักวิชาการมาอธิบายประมาร 5-6 คนที่ภาพจำลองให้ดูน่าสนใจมาก แล้วมีการรายงานข่าวของนักข่าว NHK ตามประเทศต่างๆ มีของไทย สิงค์โปร มาเลย์ (อินเดีย ศีรลังกา อินโด ยังไม่มีรายงานข่าวสงสัยยังเข้าไปไม่ได้) แล้วมีอยู่ช่วงหนึ่ง เข้าเอาประการของกรมอุตุของไปมาให้ดูแล้วพูดป็นภาษาเข้าผมฟังไม่ออก แต่เข้าทำไฮไล ตรงข้อความที่ว่า "เวลา 8.59 น.เกิดแผ่นดินไหวที่เกาะสุมาตรา ความแรง 8.0 ลิกเตอร์ ไม่มีรายงานความเสียหาย" แล้วเขาก็มาถามเจ้าหน้าที่กรมอุตุคนแรกเป็นผู้ชาย ผอมสูงหัวล้านนิดๆ "เหตุกาณ์อย่างนี้เราไม่เคยเจอครับ เราเลยไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร" แล้วก็มาถามเจ้าหน้าที่อีกคน เป็นผู้หญิงมีอายุหน่อยแต่ผมไม่แน่ใจว่าอยู่หน่วยงานไหน แกพูดว่าอย่างไรรู้ไหมครับ แกพูดว่า "ทางเราเตือนแล้ว" ผมอึ่งเลยพูดได้อย่างไร ถ้าใครมีเทปนี้เอามาดูได้เลยครับว่าคนที่พูดเป็นใคร...ช่อง NHK วันที่27/12/04 เวลาประมาณ 22-23.00 น.ครับ (ถ้าผมเข้าใจภาษาผมคงรู้ว่าเข้าตำนิเราว่าอย่างไร)

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 04:59:18 PM »

...ดูรูปนะครับ (เพิ่มเติม) รูปนี้อาจจะไม่ได้ตอบคำถามในกระทู้นี้เท่าไรครับ  ช่วยๆ ดูหน่อยละกันครับ :Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2005, 05:19:59 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

coda
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:03:43 PM »

ผมนึกถึงก้อนเยลลี่ครับ แบบเวลาเยลลี่ยืดสูงขึ้นมันต้องเอาเนื้อจากส่วนกว้างไปเป็นพื้นที่ส่วนที่สูงแทน ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า

...ผมก็ว่ายังงั้น Wink

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:05:56 PM »

ท้องคลื่มนำหน้ามาถึงก่อนยอดคลื่น ยิ่งคลื่นใหญ่ก็จะดูเหมือนน้ำถูกดูดหายไปมากกว่า

ภาษาชาวบ้านเกินไปอ๊ะป่าว?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์