เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:21:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมน้ำทะเลจึงแห้ง..ก่อน Tsunami จะมา ?  (อ่าน 5460 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:10:17 PM »

ท้องคลื่มนำหน้ามาถึงก่อนยอดคลื่น ยิ่งคลื่นใหญ่ก็จะดูเหมือนน้ำถูกดูดหายไปมากกว่า

ภาษาชาวบ้านเกินไปอ๊ะป่าว?

...ถ ถ ถ ถูกต้องแล้วคร้าบบบ  Grin Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:20:55 PM »

อย่างนี้ต้องไปทะเล ดูของจริงครับ  ไอ้ที่เกิดขึ้นมันแค่ลูกใหญ่ แค่นั้นเอง
ก็เหมือนของเล็กนั่นหละ  น้ำหายไปธรรมชาติก็เตือนเราแล้วครับ
เขาว่ากันว่าหมาแมวหนีหมดครับ เหลือแต่คนที่วิ่งลงไปจับปลา Huh
อีกอย่างนักวิชาการบ้านเรา เก่งมากครับ หลังเกิดเหตุ รู้ไปหมด Grin
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 05:27:39 PM »

ธรรมชาติของน้ำจะไหลจากที่สูงไปหาที่ต่ำเสมอ แต่เมื่อมีพลังงานมาดันก็สามารถทำให้น้ำสามารถไหลจากที่ต่ำไปหาที่สูงได้... Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 07:12:16 PM »

...ดูรูปนะครับ (เพิ่มเติม) รูปนี้อาจจะไม่ได้ตอบคำถามในกระทู้นี้เท่าไรครับ  ช่วยๆ ดูหน่อยละกันครับ :Smiley

รูปที่สามของคุณครูแก้วอธิบายไว้ชัดเจนเลยครับ ว่าทำไมน้ำลดลง ต่างจากรูปที่สองซึ่งจะเกิดน้ำหนุนขึ้นก่อนที่จะเจอคลื่นครับ ขอบพระคุณครูแก้วมากๆครับ คุณแก้วเป็นครูใช่ไม๊ครับ หลงรัก ถามเพราะผู้ปกครองผมก็ครูเหมือนกันครับ หลงรัก

S76C+,C++
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 07:21:53 PM »

...ดูรูปนะครับ (เพิ่มเติม) รูปนี้อาจจะไม่ได้ตอบคำถามในกระทู้นี้เท่าไรครับ  ช่วยๆ ดูหน่อยละกันครับ :Smiley

รูปที่สามของคุณครูแก้วอธิบายไว้ชัดเจนเลยครับ ว่าทำไมน้ำลดลง ต่างจากรูปที่สองซึ่งจะเกิดน้ำหนุนขึ้นก่อนที่จะเจอคลื่นครับ ขอบพระคุณครูแก้วมากๆครับ คุณแก้วเป็นครูใช่ไม๊ครับ หลงรัก ถามเพราะผู้ปกครองผมก็ครูเหมือนกันครับ หลงรัก

...ไม่ได้เป็นครูครับ  เพื่อนๆ ในเว็บเรียกกันไปเองครับ Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 07:26:03 PM »

...ไม่ได้เป็นครูครับ  เพื่อนๆ ในเว็บเรียกกันไปเองครับ Grin
ตกใจ โดนชก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

S76C+,C++
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 07:52:09 PM »

เขาว่ากันว่าหมาแมวหนีหมดครับ เหลือแต่คนที่วิ่งลงไปจับปลา Huh
อีกอย่างนักวิชาการบ้านเรา เก่งมากครับ หลังเกิดเหตุ รู้ไปหมด Grin

...เออ..สงสัยเหมือนกัน หมาแมว และสัตว์อื่นๆ ตายน้อย....มันมีสัญชาตญาณการรับรู้ดีกว่าซุปเปอร์คอมฯ ของกรมอุตุนิยมวิทยา...ใช่เปล่า Grin Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ฮิม (Him ...)
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 07:57:00 PM »

...เออ..สงสัยเหมือนกัน หมาแมว และสัตว์อื่นๆ ตายน้อย....มันมีสัญชาตญาณการรับรู้ดีกว่าซุปเปอร์คอมฯ ของกรมอุตุนิยมวิทยา...ใช่เปล่า Grin Huh

ที่ว่าสัตว์อื่นๆ ตายน้อยอาจเป็นเพราะว่าไม่มีคนสนใจนับหรือเปล่าครับ เพราะปลาที่อยู่ในน้ำแท้ๆยังไม่อาจรู้ได้เลยครับพี่
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 08:58:15 PM »

เอ๋...แต่ข้อมูลเท่าที่ผมได้ยินมาใหม่นี่เห็นว่าไม่จำเป็นนะครับว่าน้ำทะเลจะแห้งกอ่นเกิดเพราะถ้าเกินมันพัดเข้ามาในช่วงยอดคลื่นก็ไม่จำเป็นต้องแห้งมาเป็นลูก ๆ เลยใหญ่หรือเล็กว่ากันอีกที....ส่วนเรืองทำไมน้ำทะเลจึงแห้งนะผมไม่ขออธิบายครับแต่ให้ลองไปหาตู้ปลาแล้วใส่น้ำไปสักครึ่งหนึ่ง รอให้น้ำมันนิ่ง ๆ แล้วก็เอามือทำให้เกิดคลื่น เอาเบา ๆ ก่อนครับ แล้วก็ขีดด้วยปากกาเมจิกไว้ว่าน้ำมันลงไปต่ำแค่ไหน แล้วลองอีกที ก็จะเห็นว่าน้ำมันจะลงไปต่ำกว่าเดิม แต่ก็ให้ลองสังเกตุดูครับอธิบายได้ ทั้งแบบ น้ำแห้งและไม่แห้งอันนี้ผมดูมาจากทีวีเขาเอามาฉายตั้งนานมาแล้วอุปกรเขาก็จะดีกว่านี้ครับผมดูแล้วเข้าใจเลยแต่อธิบายไม่ได้...อ้อ ๆ ในทีวีเขามีทำพื้นลาดด้วยแต่ไอ้อุปกรณ์(ตู้ปลา)ของเขามันยาวแต่แคบครับเลยเห็นชัดอันนี้ผมลองประยุกต์เอา Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 17, 2005, 09:36:46 PM »

รูปการเกิดคลื่นยักษ์ครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

[URL=h
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 01:34:50 AM »

Grin ที่ครูแก้ว , ท่าน LE , ท่าน ZEUS และคุณปิ๊กอธิบายมาถูกต้องแล้วอ่ะคับ...

ผมก็นั่งดุทีวีรายการที่คุณ ZEUS บอกเหมือนกัน ดูแล้วเข้าใจง่ายดีคับ...  Grin
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 03:15:09 AM »

เพื่อนของเพื่อนติดอยู่ชั้นใต้ดินที่ภูเก็ดวันนึง ออกมาได้เขาบอกว่าเป็นซึนามิ เขางงอะไรวะ กินได้เปล่า ซื่อเหมือนปลาดิบเยย กินได้ปล่าวหิวง่ะไม่ได้กินอะไรตั่งวันนึง

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
bigbuffalo
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 09:13:09 PM »

จากรายงานเบื้องต้นของ U.S. Geological Survey, National Earthquake Information Center,World Data Center for Seismology, Denver รายงานว่าสาเหตุของการเกิดแผ่นไหวครั้งนี้มาจากการยุบตัวของ India plate ลงใต Burma plate ทํ าใหเกิดรอยเลื่อนเกยทับระหว่าง plates ทั้งสอง (thrust-faulting)ขนาดใหญ หรือเรียกว่า megathrust มีความยาวถึง 1,200 กิโลเมตรและมีความกว้างของการซ้อนทับ(megathrust) ประมาณ 100 กิโลเมตร การเกิดแผนดินไหวในครั้งนี้จึงเป็น megathrust earthquake ที่รุนแรงมาก เทียบไดกับแรงระเบิดของ TNT 745 megaton หรือ 23,000 เท่าของระเบิดปรมณูที่ถล่มเมือง Hiroshimaในสงครามโลกครั้งที่ 2การยุบตัวของ India plate ทํ าใหพื้นทะเลยุบตังลงอย่างกระทันหัน นํ้ าทะเลบริเวณ epicenter จึงยุบตามลงไปด้วยทํ าใหมวลนํ้าโดยรอบไหลมาแทนที่ จึงเกิดปรากฏการณนํ้าลดอย่างผิดสังเกต บริเวณพื้นที่ชายฝั่ง ชายฝั่งที่ยูใกล epicenter มาก นํ้ายิ่งลดมาก ชายฝั่งที่ตื้นมาก นํ้าจะลดมาก และยิ่งนํ้ าลดมากเท่าใดความรุนแรงของคลื่นยักษ tsunami ก็ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น เมื่อเกิดการแทนที่ของนํ้าในแนวดิ่ง รวมทั้งมวลของนํ้ าที่ไหลมาที่ epicenter มี ปริมาณมหาศาล จนเกิดแรงอัดออกดานข้าง เป็นแทงชั้นนํ้ าตรงกลางวิ่งออกทุกทิศทาง จากเวปกรมพัฒนาที่ดิน
poe kerpetkaew
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 10:46:53 PM »

พื้นทะเลยุบตังลงอย่างกระทันหัน น้ำทะเลบริเวณ epicenter จึงยุบตามลงไปด้วยทํ าใหมวลนํ้าโดยรอบไหลมาแทนที่ จึงเกิดปรากฏการณนํ้าลดอย่างผิดสังเกต
ผมก็นึกว่าแบบนี้แหละ ได้แต่นึก  ไม่กล้าบอกใครกลัวไก่หลุด  แสดงว่ารอยยุบ(หรือรอยแยก)นั้นใหญ่มหาศาลมากซีครับ ผมว่าเผลอ ๆ อาจใหญ่เท่าประเทศไทยก็ได้ เพราะน้ำตั้งมหาสมุทรมันไม่แห้งง่าย ๆหรอก 
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2005, 11:27:56 PM »

เขาเรียกแบบ "ยกย่อง+นับถือ Cool"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์