เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 01:25:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: King arther  (อ่าน 16651 ครั้ง)
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 02:07:09 AM »

Embarrassed ขออภัยอย่างสูงคับ... ไม่น่าลืม the last samurai ไปได้เลยคับ... สุดยอดหนังอีกเรื่องคับ... ทั้งการแสดง... ทั้งการถ่ายภาพ... คุ้มมากคับเรื่องนี้...  Embarrassed

Wink Wink Wink

I am dying... -*-

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 08:35:44 AM »

Embarrassed ขออภัยอย่างสูงคับ... ไม่น่าลืม the last samurai ไปได้เลยคับ... สุดยอดหนังอีกเรื่องคับ... ทั้งการแสดง... ทั้งการถ่ายภาพ... คุ้มมากคับเรื่องนี้...  Embarrassed

พูดถึง The last samurai แล้ว มีใคร ได้ดู เรื่อง GOLRY หรือเปล่า ครับ ผู้กำกับคนเดียวกัน  สนุกเหมื่อนกันเลย  แต่เรื่องหลังผมรู้สึกว่า  รสมันนุ่มกว่าหน่อย ดูหลายๆรอบยังไม่เบื่อเลย   

Grinโอ้ย คุยมากๆ  ชักมันส์ กันใหญ่ Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 09:31:22 AM »

เปรียบเทียบง่ายๆครับ กับเรื่อง เบรพฮาร์ด ที่เมลกิ๊บสันแสดง

มีหลายอย่างที่น่าประทับใจ ทั้งดนตรี อารมณ์ ฉาก ธรรมชาติ การต่อสู้ ความรัก มีให้ประทับใจมากกว่า

คิงส์ อาเธ่อ ทำให้ยิ่งใหญ่ แต่ไม่ประทับใจครับ  Grin Grin

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 09:42:39 AM »

ผมก็ชอบ the last samurai ครับดูเสร็จติดใจก็เลยซื้อมันทั้ง VCD,DVDเลย แต่ดูไปดูมาแล้ว วิวัฒนาการของพระเอกจะให้กลิ่นคล้ายๆกับJohn Blacktorn พระเอกในนิยายเรื่งอShogunเลยครับ Smiley
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 10:16:35 AM »

...ครับ มาคุยเรื่องหนังกัน

...หนังที่ผมชอบในช่วง 1 ปีมีดังนี้ครับ (เรียงลำดับตามที่นึกออก)ส่วนใหญ่จะซื้อ DVD มาดูที่บ้าน (ยกเว้นลอร์ดฯ)
1. LOTR (ลอร์ดออฟเดอะริง) ภาค 3
2. School Of Rock (แม้จะเดาเรื่องได้ แต่หนังเรื่องนี้ก็ยังสนุกมากๆ)
3. Sea Biscuit (แต่กว่าจะดูจบก็หลับไปก่อนหลายครั้ง ต้องกลับมาดูใหม่)
4. The Last Samurai (ผมชอบตัวแสดงนำฝ่ายญี่ปุ่น)

...ที่นึกออกก็มีแค่ 4 เรื่องนี่แหละครับ นอกจากนั้นก็งั้นๆ

...สำหรับ King Arthur ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วตัดสินใจไม่ดูครับ :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 10:55:44 AM »

เรื่องนี้ยังไม่ได้ไปดูเลยครับ ขอเข้าเรื่องตามแบบผมหน่อยคับ อิ อิ

เกาะเกรทบริเทนนั้นพูดง่ายๆ ว่าตอนแรกอยู่กันเป็นเผ่าๆ ระบบ Clan หรือเครือญาติห่างๆ อย่างพวกสกอต พอปี ค.ศ. จูเลียต ซีซาร์ แม่ทัพโรมันตอนนั้นก็ขึ้นบกได้รบชนะพวกไบรตอนชาวเกาะจนตั้งเมืองใหญ่มากขี้นและระบบการปกครองขึ้นที่ลอนดอน (ชื่อลาตินเดิมมีลงท้ายเสียง “นุ่มๆ” แบบลาติน) พวกชาวพื้นเมืองซีกล่างของเกาะที่กลางเป็นอังกฤษ (ไม่ใช่เวลส์ หรือไอร์แลนด์เลยรวมตัวเป็นสังคมใหญ่กว่าชาวบ้านและเริ่มมีอำนาจมากกว่า เมืองที่เริ่งสร้างโดยโรมันมักจะมีชื่อลงท้ายว่า _ester ครับ Manchester อะไรแบบนี้ คำลงท้ายแปลว่า ป้อม แนวเดียวกับ Fort Worth ในเทกซัสแหละครับ

ตั้งแต่ศตวรรษที่ 10 พวกชาวสแกนดิเนเวียนิยมทำตัวเป็นไวกิ้ง (คำนี้เดิมเป็นคำกริยา) ออกลุยไปทั่ว ที่ไปเกาะนี้เป็นสายเดนมาร์กซะมาก ไปอยู่กินสร้างเมืองหลายเมืองอย่าง Nottingham และเลยไปไกลถึงไอร์แลนด์ สร้างเมือง Dublin ในตอนใต่ก็มีเจ้าพื้นเมืองต่อต้าน ที่ดังๆ ก็ Alfred the Great แห่ง Wessex

ประมาณศตวรรษที่ 5 ชาวบ้านในแผ่นดินใหญ่แคว้นแซกซอนนี ชนชาติเยอรมันเกิดอพยพไปเป็นชาวเกาะ เลยมีพวกแซกซอนขึ้นมา

พอถึงปี 1066 วิลเลี่ยมผู้พิชิตก็ยกพลขึ้นบกจาก Normandy เป็นไวกิ้งสายนอร์เวย์ ไปเป็นเจ้ากรุงลอนดอนได้ พวกนอร์มันนี้เลยเป็นชนชั้นปกครอง และสมัยนี้เองเลยไปตีเวลส์ ได้เป็นเรื่องเป็นราว

ตำนานคิงอาเธอร์นี้ตามประวัติศาสตร์แล้วเป็นตำนานของพวกเวลส์ครับ ไม่กำหนดยุคสมัยแน่นอน อาจเป็นเรื่องสมัยรบไวกิ้งหรือรบกันเองก็ได้ พวกนอร์มันพอชนะเขาก็รับมาเป็นของตัว กลางเป็นตำนานประจำชาติ คนยุคต่อมาก็พัฒนาเนื้อเรื่องให้เข้ากับวัฒนธรรมอัศวินยุคกลาง ซึ่งแม้แต่สมัยพระเจ้าวิลเลี่ยมเองในอังกฤษก็ยังไม่ได้เป็นยุคอัศวินใส่เกราะเป็นมนุษย์กุ้งอย่างที่เรื่องพระเจ้าอาเธอร์กลายเป็นตัวแทนให้คนนึกถึง

แต่ในเรื่องพระเจ้าอาเธอร์นั้นว่ากันเก่าถึงขนาดมีมังกรขาวมังกรแดงสู้กัน และผู้กล้าที่ไปค้นพบเกาะบริเทนทีเดียวครับ และก็มีพ่อมดที่ปรึกษาคิงอาเธอร์ตาเมอร์ลินตามที่เห็นๆ กันอยู่ แต่ที่จริงชื่อบางชื่อก็ออกภาษาเวลล์ อย่างกวินนีเวียร์ ก็เป็นชื่อรากคำเวลล์อย่าง กวินเนต (พัทโธว์)

ตาเมอร์ลินแกมีวาทะเด็ด คือ “All is fair in love and war” ครับ “ในเรื่องรักและเรื่องศึกนั้น ทำอะไรก็ไม่เป็นการโกง” ตามเรื่องแกว่ายังงี้ตอนแนะคนให้แย่งเมียชาวบ้าน ฮ่า ฮ่า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:07:35 AM »

ได้ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณ คุณLaw Enforcement ครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:38:41 AM »

...ครับ มาคุยเรื่องหนังกัน
...หนังที่ผมชอบในช่วง 1 ปีมีดังนี้ครับ (เรียงลำดับตามที่นึกออก)ส่วนใหญ่จะซื้อ DVD มาดูที่บ้าน (ยกเว้นลอร์ดฯ)
1. LOTR (ลอร์ดออฟเดอะริง) ภาค 3
2. School Of Rock (แม้จะเดาเรื่องได้ แต่หนังเรื่องนี้ก็ยังสนุกมากๆ)
3. Sea Biscuit (แต่กว่าจะดูจบก็หลับไปก่อนหลายครั้ง ต้องกลับมาดูใหม่)
4. The Last Samurai (ผมชอบตัวแสดงนำฝ่ายญี่ปุ่น)
...ที่นึกออกก็มีแค่ 4 เรื่องนี่แหละครับ นอกจากนั้นก็งั้นๆ
...สำหรับ King Arthur ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วตัดสินใจไม่ดูครับ :Smiley

Sea Biscuit ก็ชอบเจ้าคะ แต่ไม่ได้ดูในโรง เลยไม่ได้เสพอรรถรสเท่าที่ควร...แต่ขนาดดู VCD ตัวเนื้อหาของหนังเองก็สามารถสะกดให้ซึ้ง ประทับใจไปกับความสัมพันธ์ของคน และม้าได้ จนข้าน้อยแอบน้ำตาคลอเลยเจ้าคะ

ส่วน The Last Samurai ชอบตัวแสดงนำฝ่ายญี่ปุ่นเหมือนกันเจ้าคะ ประทับใจมากกว่าพระเอกของเรื่องเสียอีก

สำหรับประโยคนี้ "สำหรับ King Arthur ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วตัดสินใจไม่ดูครับ :Smiley"....อ่านแล้วต้องกลับมาอ่านใหม่ เพราะคิดว่าตัวเองอ่านผิด คิดว่าจะเป็น "ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วรีบตัดสินใจไปดู"

JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:42:53 AM »

คุณ Law Enforcement เจ้าคะ...ข้าน้อยเคยได้ยินมาว่านักรบสมัยก่อนมักจะเป็นพวกรักร่วมเพศ เนื่องจากเวลาออกรบนั้น ไม่ได้มีผู้หญิงติดตามไปสนามรบด้วย และจะต้องออกรบหลายๆ เดือน เว้นเสียแต่ทำการรบเสร็จแล้วได้เข้าไปในเมืองถึงจะได้พบเจอผู้หญิงบ้าง ไม่ทราบว่าเรื่องนี้จริง หรือเท็จอย่างไรเจ้าคะ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:43:02 AM »

สำหรับผม ตอนแรกคิดว่าจะไม่ดูเพราะคิดว่าสู้ Troy ที่เพิ่งดูไม่ได้ แต่ที่เริ่มจะไปดูก็เพราะการแต่งตัวของนางเอกนี่แหละน้องโบว์ Grin

Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:53:38 AM »

อ้างถึง
สำหรับประโยคนี้ "สำหรับ King Arthur ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วตัดสินใจไม่ดูครับ :Smiley"....อ่านแล้วต้องกลับมาอ่านใหม่ เพราะคิดว่าตัวเองอ่านผิด คิดว่าจะเป็น "ผมเห็นการแต่งตัวของนางเอกในหนังตัวอย่างแล้วรีบตัดสินใจไปดู"

...เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ผมตัดสินใจ ไม่ดู เพราะรสนิยมมันเหลือทน เออนะ ถ้าเป็นรายการ Fashion TV อยากจะออกแบบยังไงก็จะไม่ว่าไรหรอก Huh Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 12:47:48 PM »

คุณ Law Enforcement เจ้าคะ...ข้าน้อยเคยได้ยินมาว่านักรบสมัยก่อนมักจะเป็นพวกรักร่วมเพศ เนื่องจากเวลาออกรบนั้น ไม่ได้มีผู้หญิงติดตามไปสนามรบด้วย และจะต้องออกรบหลายๆ เดือน เว้นเสียแต่ทำการรบเสร็จแล้วได้เข้าไปในเมืองถึงจะได้พบเจอผู้หญิงบ้าง ไม่ทราบว่าเรื่องนี้จริง หรือเท็จอย่างไรเจ้าคะ
แย่งพี่L/E ตอบ Grin Grin Grin ว่าจริงครับ เป็นธรรมเนียมมาตั้งแต่สมัยโรมัน ที่แม่ทัพนายกองทั้งหลายจะมีเซ็กส์ด้วยกัน ถือเป็นเรื่องปกติในสมัยนั้นนัยว่าเพื่อความสนิทสนม มีเกร็ดเล่าว่าสมัยโรมัน เมียๆของบรรดาขุนศึกเคยนัดกันไม่ยอมขึ้นเตียงกับเจ้าประคุณสามี เพื่อบีบไม่ให้ทำสงครามกับเมืองๆหนึ่งซึ่งสมาคมแม่บ้านท.ม.(ทหารโรม)เห็นอกเห็นใจเป็นพิเศษ แต่ไม่สำเร็จ เพราะเหล่านายพลบอกว่า"ฉันไม่แคร์"ไม่มีแยมสตรอว์เบอรี่กิน ฉันกินเนยถั่วแทนก็ได้ Wink สงครามครั้งนั้นก็เลยจบลงที่เมืองที่แข็งข้อ ถูกถล่มจนเละตุ้มเป๊ะยิ่งกว่าเดิม เพราะเมื่อตัดการเมืองที่จะมาแทรกแซงจากบนเตียงในเมืองหลวงแล้ว เหล่าทหารก็หกคะเมนตีลังกา,พลิกหน้าพลิกหลังออกรบกันอย่างจรดจ่อได้เต็มที่ Grin Grin Grin
JarengkaBOW
Hero Member

คะแนน 18

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 12:51:53 PM »

ขอบคุณเจ้าคะ...ได้ความรู้ใหม่

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 01:55:49 PM »

ขอบคุณคับคุณ อีเมล์ เอื๊อก เห็นภาพเลยแฮ้ ไม่มีแยมนี่เอาแยมนั่นก็ได้ ขอเติมอีกว่าสมัยกรีกก็เป็นอย่างว่าครับ จีนก็มีน้าเพราะว่าในหนังสือตำราพิชัยสงครามของซุนวูยังมีเขียนวิธีการตัดกำลังโดยส่งเด็กชายเด็กหญิงไปบั่นทอนกำลังใจในการรบนะครับ

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 02:06:38 PM »

ไปดูมาเมื่อวันอาทิตย์ครับ บอกได้อย่างเดียวว่า "ไม่แนะนำ"

คุณ LE น่าจะเขียนเรื่องไปลง ต่วย'ตูน พิเศษ นะครับ ความรู้กว้างขวางดี เรื่อง King Auther นี่ทาง ต่วย เขาว่าจะออกหนังสือต้นเดือนนี้ครับ (อ่านจากไทยรัฐ)

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์