เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 09:13:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: จากข่าวที่ว่า กรมราชทัณฑ์ถ่ายทอดการประหารชีวิต เห็นด้วยหรือไม่ครับ
เห็นด้วย
ไม่เห็นด้วย

หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กรมราชทัณฑ์ถ่ายทอดการประหารชีวิต เห็นด้วยหรือไม่ครับ  (อ่าน 15075 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:04:49 PM »

Embarrassed ลืมตอบกระทู้คับ...

ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ...

ถ้าผมกำลังจะหมดลมหายใจ ผมคงไม่อยากให้ใครก็ไม่รู้มาคอยนั่งชมนั่งเชียร์อยู่หรอกคับ...

ในกรณีเดียวกันถึงจะเป็นนักโทษประหารชีวิต ยังไงเขาก็ต้องรับโทษสูงสุดเท่าที่กม.หมายกำหนดอยู่แล้วคับ ยังจะมาประจานกันอีกหรือคับ...  Cry
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:10:23 PM »

โหวตไปแล้วว่าไม่เห็นด้วย
เชื่อไหมครับว่า  ถ้ามีช่องให้โหวตว่าควรจะตัดหัวเสียบประจาน  ก็ยังคงจะมีคนเลือกอยู่ดี
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:13:59 PM »

Wink โดยส่วนตัว ผมไม่เห็นด้วยกับการประหารนักโทษที่สมควรตายด้วยการฉีดยา มันสบายเกินไป ไม่สาสมกับความผิดที่มันก่อขึ้น เหมือนเป็นการหลับใหลตาย คงไม่ได้ทำให้มันเจ็บปวด ทรมาน หวาดกลัวอะไร และทำให้คนทำผิดไม่กลัวโทษประหาร ฟังจากข่าวบอกว่าหลังจากเปลี่ยนวิธีประหารจากยิงเป้า มาเป็นฉีดยาให้ตาย ปรากฎว่ามีนักโทษรอประหารเพิ่มมากขึ้น....
 :Smiley จะถ่ายทอดหรือไม่ ผมไม่ได้ให้ความใส่ใจนัก เพราะดูเหมือนว่า กำลังดูคนป่วยกำลังตายอย่างสงบแค่นั้น.....
 Wink หากถามความเห็น ผมอยากให้กลับมาใช้โทษประหารโดยการใช้ปืนเหมือนเดิม....น่าจะทำให้คนหวาดกลัว หลาบจำ มากกว่า... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
PPP
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 19, 2005, 11:35:49 PM »

ข่าวล่าว่า ยกเลิกไปแล้วครับ     Tongue
ขัดใจคนเห็นด้วย(รวมผม)  พอใจสำหรับคนค้าน   
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:12:54 AM »

อยากดูบ่อนเขมรประหาร 9 คนไทยนักโกงพนันมากกว่า
ทำไมพูดแบบนั้นล่ะครับ รู้จัก 9 คนนี้เป็นการส่วนตัวหรือป่าวครับ แล้วรู้หรือว่าผิดจริงทั้งหมด 9 คน ถ้าเป็นญาติพี่น้องของคุณ คุณจะคิดเหมือนเดิมหรือป่าวครับ  Huh
BuA~รักในหลวง~
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:56:30 AM »

โหวดแล้วค่ะ ไม่เห็นด้วยอย่างแรง
 Angry Angry Angry

คนสำเร็จมองปัญหาเป็นโอกาส คนล้มเหลว มองโอกาสเป็นปัญหา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:59:33 AM »

Grin น้องบัวนอนดึกอีกแล้วนะคับ...

เดี๋ยวโดนคุณครูดุอีกน้า...  Grin
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 01:27:52 AM »

If  this  means  broadcasting  to  the  public , I  do  not  agree , it  may  be  the  same  as  some  low-class  newspapers  which  always  post  the  pictures  of  the  victims  or  dead  bodies  on  their  first  pages  to  increase  the  sales  volumn .

The  success  of  the  execution  could  be  confirmed  by  the  official  witnesses , doctors  and  police .

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 07:03:10 AM »

...ช้าไปหน่อย แต่โหวตแล้วครับ :Smiley Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 07:13:21 AM »

ผมเห็นด้วย     เพราะผมระอาคนชั่วจริงๆ      จะได้กลัวบ้างครับ       แต่ว่าถ้าเป็นคนของเราไม่อยากให้ถ่ายทอดครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 08:26:43 AM »

ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างจาก: พลายแก้ว ที่ มกราคม 19, 2005, 12:59:03 PM
คุณโบว์ครับ ผมคิดถึงคุณมาก เนตผมพึงใช้ได้ว้นนี้(ดาว์ไปหลายวัน) อยากให้คุณรับรู้ว่าผมคิดถึงคุณเท่านั้นแหละครับ ขอบคุณครับผม[/color
สมแล้วที่ปีนี้เป็นปีไก่ แต่คิดว่าคงเป็นไก่แจ้
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 10:30:31 AM »

...แสดงว่าจะละเมิดสิทธิส่วนบุคคลจนวาระสุดท้ายเลยเหรอครับ Huh :Smiley
ด้วยความเคารพนะคับ  ผมเห็นด้วยนะ  เพราะเค้าทำอะไรละคับถึงโดนประหาร จะสงสารก็แต่คนที่เป็นญาติเค้าที่ไม่รู้เรื่องแต่ทางสังคมจะมองเค้ายังไงเท่านั้น       บางครั้งการเชือดไก่ให้ลิงดูอาจจะดีก็ได้นะคับแต่การฉีดยาให้ตายเนี้ยผมว่ามันสบายเกินไป   ลองนึกถึงภาพคนที่โดนเค้ากระทำจนผู้กระทำต้องโดนประหารดิคับ ว่าเค้าต้องมาเสียชีวิตลงและคนที่เป็นลูกหรือภรรยาหรือสามีและพ่อแม่เค้าต้อง ใช้ชีวิตอยู่อย่างไรหลังจากที่มีคนมาพรากชีวิตคนที่เค้ารักไป ผมว่ามันสาสมแล้วที่จะถ่ายทอดช่วงเวลาที่ผลกรรมนั้นตามตกถึงคนที่ได้พลากชีวิตผู้อื่นรวมทั้งคนที่ค้ายาเสพติดจนต้องโทษประหารเพื่อมิให้ผู้อื่นกระทำตามและเป็นเยี่ยงอย่างแก่ผู้อื่นนะคับ  หากแต่ว่าการตายโดยฉีดยาจริงอยู่ว่าร่างกายและอวัยวะทุกส่วนต้องบิดเบี้ยวเพราะขาดO2แต่ว่าคนที่ถูกประหารไม่ได้รู้สึกอะไรเลยเพราะยาตัวแรกทำให้หลับ  ตัวที่2คลายกล้ามเนื้อ ตัวที่สามทำให้หัวใจหยุดเต็น    ยิงเป้าก็สบายเกินทรมานไม่นานมาก  เอาแบบแขวนคอแล้วเชือกสั้นเกินดีกว่าคับเพราะกระดูกก้านคอไม่หลุดในทีเดียวนักโทษจะทุรนทุรายก่อนตายค่อนข้างนาน  แต่ถ้าเชือกยาวเกินนี้หัวหลุดจากตัวเลย   ผมมองในมุมมองของคนที่โดนพรากคนที่เรารักไปนะคับจริงๆๆอยากให้ถ่ายการประหารชีวิตไอ้พวกคดีข่มขืนนะ  มันจะได้กลัวๆๆกันบ้าง

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 11:06:17 AM »

จากหนังสือ "ชีวิตในพันธนาการ...คุก"
ของคุณ อรสม สุทธิสาคร
มีบทสัมภาษณ์ธิญโญ จันทร์โอทาน อดีตทหารเรือ ผ่านศึกเวียตนามและลาว
เริ่มชีวิตเพชฌฆาตเมื่อปี17 ประหารมาแล้ว53ราย
"งานของผม มีหน้าที่เหนี่ยวไกปืนแล้วก็ออกมายืนคอย แล้วจะมีหมอเข้าไปตรวจ
ถ้ารายงานว่าตายก็หมดหน้าที่ของผม หลังจากทำเสร็จก็จะไปตรวจน้ำขออโหสิ
กับทำสังฆทานให้ สมัยก่อนใช้แบรคมันน์(bergmann)เสียงดังมาก ตอนหลังเปลี่ยนเป็นนาโต้
หลังสุดนี่ นาโต้มีที่ครอบเก็บเสียง แบร์กมันน์เสียงมันดัง"

"80เปอร์เซนต์ของผู้ถูกประหารจะทรงกายไว้ไม่อยู่ จะเกือบหมดสติ ต้องให้นั่งรถเข็นไป
มีบางคนเดินไปเอง อย่างพลเอกฉลาด หิรัญศิริ กับนายน้อมที่เป็นครูที่นครปฐม คนอื่นๆ ต้องประคองไปทั้งนั้น"

บทสุดท้ายของการสัมภาษณ์ธิญโญ
"ผมว่าควรมีโทษประหารชีวิต แต่ควรรอบคอบมากกว่านี้
ทูลเกล้า ควรจะยกเลิกดีกว่า แต่ศาลต้องแน่ใจว่าทำถูกต้อง ผมไม่เชื่อว่าศาลจะยุติธรรมเสมอไป"

เหรียญ เพิ่มกำลังเมือง
ทิพย์ มียศ
เพี้ยน คนแรงดี
มุ่ย จุ้ยเจริญ
ประถม เครือแพ่ง
ธิญโญ จันทร์โอทาน
เชาวเรศน์ จารุบุณย์
นามลำดับของเพชฌฆาตผู้เคยทำหน้าที่ลั่นกระสุนส่งวิญญาณนักโทษประหารไปสู่ภพหน้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 11:56:57 AM »

...ผมว่างานเพชฌฆาตเนี่ยเป็นงานที่ต้องเสียสละนะครับ  เพราะมีหน้าที่ทำบาปแทนคนทั้งประเทศ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 20, 2005, 12:10:18 PM »

เรื่องประหารนี่เหมือนกับเรื่องอื่นบางเรื่องที่คนเราหลายคนมีความขัดแย้งกันเองในตัว

คนที่เห็นด้วยกับหลักการมีโทษประหารอาจจะมองเจ้าหน้าที่ประหารชีวิตในทางแปลกๆ ที่ไม่ค่อยดีนักก็ได้ อาจไม่ใช่พวกเราในเวป แต่ลองถามคนทั่วไปดูสิครับ

ฝรั่งยิ่งพิกล เมื่อก่อนเจ้าหน้าที่ประหารชีวิตผู้ร้ายในที่สาธารณะ (หรือที่มักเรียกว่าเพชรฆาตซึ่งฟังดูไม่ค่อยเกี่ยวกับการปฏิบัติหน้าที่ทางสังคมเท่าไหร่) ต้องใส่หน้ากาก ไม่ใช่เพราะกันญาตินักโทษจำได้อย่างเดียวแต่ต้องกันชาวบ้านทั่วไปรุมทำร้ายหรือจำไปรังเกียจด้วย เวลาจะเดินทางมาทำหน้าที่ประหารก็ต้องมีคนคุ้มกันหนาแน่นเนื่องด้วยเหตุผลดังกล่าว แต่เวลาประหารชาวบ้านก็พวกเดียวกันนั่นแหละมามุงดูล้นหลามจะเหยียบกันตาย เชียร์กันสะใจฝรั่งมุงมากๆ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์