เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 03:33:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวเสียงดัง..แต่อยากยิงปืน..ทำไงดีคะ  (อ่าน 3375 ครั้ง)
gun_queen
Jr. Member
**

คะแนน 0

"ความสุข..อยู่ที่ความสบายใจ.."

« เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:06:56 PM »

ท่านใดพอมีวิธีฝึกสมาธิ หรือวิธีการเตรียมความพร้อมก่อนยิงปืน ในกรณีผู้ที่กลัวเสียงดังๆ หรือตกใจง่าย หัวเราะร่าน้ำตาริน จะเหมาะหรือไม่ที่จะหัดยิงปืน... รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ Smiley

"While I breathe, I hope....."
Sirapak...
408
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:14:45 PM »

ยิงปืนลมครับ Grin
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:15:06 PM »

ทำความคุ้นเคยกับมันครับ  Smiley

กรณีของเสียงปืนดัง แก้ไขโดยใช้ครอบหูครับ จะช่วยลดเสียงไปได้มากทีเดียว

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:17:51 PM »

อันดับแรกที่อุดหูครับ ราคาประมาณร้อยกว่าบาท แล้วครอบหูอีกชั้นครับ Grin เงียบ :Smiley
ลองยิงปืน อัดลมหรือ ปืนยาวขนาด.๒๒ ก่อนก็ได้ครับ Grin Grin Grin Grin
รอสมาชิกท่านอื่น เพิ่มเติมครับ Grin
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:29:02 PM »

เล่นปืน BB ครับหรือไม่ก็ปืนอัดลมครับ Grinพอเริ่มคุ้นก็.22 ครับแล้วค่อยๆเลื่อนขั้นตามลำดับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2006, 06:58:23 PM โดย paisan2 » บันทึกการเข้า

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 06:43:55 PM »

...ผมชอบยิงปืน  แต่ก็ไม่ชอบเสียงปืนครับ  มันหนวกหู  ทุกวันนี้ก็ยังเป็น  (ขระที่นักยิงปืนหลายคนเฉยๆ คงเป็นเพราะประสาทหูพังไปแยะแล้ว)

...ทางออกคือใส่ที่ครอบหูสิครับ  โดยขอเน้นว่า ไม่ใช่ "ควรใส่"  แต่ "ต้องใส่" เลยครับ  ไม่งั้นประสาทหูพัง  หูหนวกนะครับ  ตกใจ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ฅนน้ำโขง
อดทนเป็นที่ตั้ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:18:43 PM »

ใส่ที่ครอบหู ครับ  มีให้เลือกหลายขนาดครับ  บางรุ่นสามารถปรับได้ ให้ได้ยินเฉพาะเสียงคนพูด  ส่วนเสียงปืนจะไม่ได้ยิน
วายุบุตร
Full Member

คะแนน 0

สุดยอดศาสตราวุธ

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:33:35 PM »

หนับหนุนครอบหูด้วยคนครับ
ยิงเป็นประจำไม่ป้องกันหูหนวกแน่นอนครับผม

นอกจากนี้ควรใส่แว่นป้องกันตาด้วยครับ

วายุบุตร ลูกพระพาย พ่อมัจฉานุ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:53:33 PM »

ไปนั่งในสนามยิงปืนบ่อยๆไม่ต้องยิงนะครับ...สวมใส่แว่นตาและที่ครอบหูด้วยเพื่อความปลอดภัย..ไปสักอาทิตย์เดี๋ยวก็ชินครับ

แล้วอีกหน่อยพอได้ยิงนานวันเข้าไปจะเป็นคนพูดเสียงดังฟังชัดครับ Grin Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 07:57:19 PM »

Grin  ยิงบ่อย ๆ ก็ชินเองครับ กว่าจะรู้ตัวก็ลืมไปแล้วว่าเคยกลัวเสียงปืน  หลงรัก

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:01:31 PM »

ไปนั่งในสนามยิงปืนบ่อยๆไม่ต้องยิงนะครับ...สวมใส่แว่นตาและที่ครอบหูด้วยเพื่อความปลอดภัย..ไปสักอาทิตย์เดี๋ยวก็ชินครับ

ป่านนี้ผมยังไม่ชินเลย
โดยเฉพาะเสียงจากการยิงปืนในอาคาร เช่น สนาม ม.พัน๓  หรือสนามกองปราบ ซ.โชคชัย๔  ได้ยินแล้วสะดุ้งทุกที

Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 08:22:19 PM »

ใส่ที่อุดหู แล้วครอบหูอีกชั้น แน่นอน

หรือจะเอาแบบสนาม รด. ที่ครูฝึกจะเก็บปลอกกระสุนขนาด .45 หรือ 9 มม. หรือ .38 มาอุดหูก็ได้นะครับ ถ้ารูหูเล็กหน่อยก็ใช้ .22 แต่ถ้ารูหูใหญ่มากๆ แนะนำปลอกกระสุนลูกซองครับแน่นอน

ยิงแห้งเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ชินไกครับ ผมว่าเป็นทุกคนตอนเริ่มยิงแรกๆ พอมันนกจะสับมันก็จะเกร็งกระตุกไกเสมอ

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 09:29:01 PM »

ประสาทหู เสียแล้วเสียเลย ซ่อมไม่ได้นะครับ...

พ่อผม ยิงปืนทุกครั้ง อุดหู ครอบหูทุกครั้ง แต่ด้วยความที่ยิงปืนระบบสากล หันข้างยิง หูขวารับเสียงมากกว่าหูซ้าย เมื่อสี่ห้าปีก่อนเริ่มบ่นว่ามีปัญหา หูขวาได้ยินน้อยกว่าหูซ้าย...

ที่ครอบหูแบบตัดเสียงปืน เคยลองใช้แล้วไม่ประทับใจ ใส่แล้วเหมือนหลอกตัวเอง เสียงจะเบาๆดังๆ ใส่ได้ซักพักผมเวียนหัว ไม่รู้ท่านอื่นเป็นหรือเปล่า...

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 09:35:12 PM »

ป่านนี้ผมยังไม่ชินเลย
โดยเฉพาะเสียงจากการยิงปืนในอาคาร เช่น สนาม ม.พัน๓  หรือสนามกองปราบ ซ.โชคชัย๔  ได้ยินแล้วสะดุ้งทุกที

...เป็นเหมือนกันครับ  คนอื่นเขาเฉยๆ  ผมเลยดูแปลก  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2006, 09:38:26 PM »

เอาผมไปช่วยอุดหูให้คับ  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์