เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:25:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไกกล๊อก กะ ไก1911  (อ่าน 2463 ครั้ง)
M a x O n e
คิดดี ทำดี ได้ดี
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:14:06 PM »

ความเห็นผมนะครับ ไกกล็อก จังหวะเหนี่ยวไกลากหนึดกว่า ไกของ 1911 ครับ แต่เท่าที่ยิงดูผมว่ามันจะให้น้ำหนักหนึดๆเหมือนกับนิ้วติดหมากฝรั่ง . . . แต่ของ 1911 เหนี่ยวไกแล้ว หลุดเลยคมกว่าครับ

มั่นยิงเสมอ มือแม่นฉมัง

http://www.1000yards.net
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:16:40 PM »

ผมว่ามันคนละฟิวล์กันเลยนะครับไก 1911 แค่ขยับนิดเดียวก็ลั่นแล้วส่วนกล๊อกรากยาวกว่าเยอะครับ Huh

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:28:06 PM »

รบกวนพี่ๆ ครับ อยากทราบความเห็นว่าไกของกล๊อก(จังหวะเดินไก) เมื่อเทียบกับไกของ1911 (ทั้ง 2 แบบไกไม่แต่งนะครับ) ให้ความรู้สึกใกล้เคียงกันแค่ไหนครับ อือ..จะงงหรือป่าวครับ ไม่ได้หมายถึงไกซิงเกิ้ลกับดับเบิ้ลนะครับ เอาเป็นว่าจังหวะเท่ากันทุกนัดละกันครับ Huh ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเดิมๆ เหมือนกัน ระหว่าง ไกกล็อกกับ ไก 1911 ยู เอส เดิมๆ นะ  ถ้าเอาแค่น้ำหนักไกผมว่าไม่ต่างกัน

แต่จะต่างกันที่ระยะเดินไกเท่านั้นครับ

ที่เหมือนกันอีกอย่างนึงก็คือ น้ำหนักไกเท่ากันทุกๆ นัด เหมือนกันด้วย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:42:19 PM »

รบกวนพี่ๆ ครับ อยากทราบความเห็นว่าไกของกล๊อก(จังหวะเดินไก) เมื่อเทียบกับไกของ1911 (ทั้ง 2 แบบไกไม่แต่งนะครับ) ให้ความรู้สึกใกล้เคียงกันแค่ไหนครับ อือ..จะงงหรือป่าวครับ ไม่ได้หมายถึงไกซิงเกิ้ลกับดับเบิ้ลนะครับ เอาเป็นว่าจังหวะเท่ากันทุกนัดละกันครับ Huh ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าเดิมๆ เหมือนกัน ระหว่าง ไกกล็อกกับ ไก 1911 ยู เอส เดิมๆ นะ ถ้าเอาแค่น้ำหนักไกผมว่าไม่ต่างกัน

แต่จะต่างกันที่ระยะเดินไกเท่านั้นครับ

ที่เหมือนกันอีกอย่างนึงก็คือ น้ำหนักไกเท่ากันทุกๆ นัด เหมือนกันด้วย

จริงด้วย  Grin Grin Grin น้ำหนักเท่ากันทุกนัดเหมือนกัน

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:55:49 PM »

...ถ้าใช้เทคนิครีเซ็ทไก ไกของกล๊อคก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรครับ Smiley

ขอพี่ coda ขยายความด้วยครับเพื่อเป็นความรู้

ขออนุญาต พี่โคด้า
ขอตอบแล้วกัน

จังหวะ รีเซต หมายถึง เมื่อเหนี่ยวนัดแรกไปแล้ว
อีทีนี้เวลาจะยิงนัดต่อไป ก็ต้องคลายนิ้ว
เพื่อให้ไกเกาะกะเซียร์เพื่อยิงนัดต่อไปครับ
ช่วงจังหวะนี้ ไม่ต้องคลายนิ้วออกหมดครับ แค่ระยะหนึ่งก็เหนี่ยวนัดต่อไปได้

ไกกล็อก แบบเดิมๆ หนัก๕.๕ปอนด์ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:58:18 PM »

ถ้าเดิมๆ เหมือนกัน ระหว่าง ไกกล็อกกับ ไก 1911 ยู เอส เดิมๆ นะ ถ้าเอาแค่น้ำหนักไกผมว่าไม่ต่างกัน

..

.. Smiley  รู้สึกเหมือน กับครูดำ..
        แต่ผม ชอบไก ของ Colt ๑๙๑๑ a๑ ที่เฉียบคม..  Smiley

ถึงแม้โดยกระบวนการ Glock จะยิงได้เร็วกว่า..

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 12:59:25 PM »

...ถ้าใช้เทคนิครีเซ็ทไก ไกของกล๊อคก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรครับ Smiley

ขอพี่ coda ขยายความด้วยครับเพื่อเป็นความรู้

จังหวะ รีเซต หมายถึง เมื่อเหนี่ยวนัดแรกไปแล้ว
อีทีนี้เวลาจะยิงนัดต่อไป ก็ต้องคลายนิ้ว
เพื่อให้ไกเกาะกะเซียร์เพื่อยิงนัดต่อไปครับ
ช่วงจังหวะนี้ ไม่ต้องคลายนิ้วออกหมดครับ แค่ระยะหนึ่งก็เหนี่ยวนัดต่อไปได้

ไกกล็อก แบบเดิมๆ หนัก๕.๕ปอนด์ครับ

อ๋อ...ขอบคุณครับ Grin Grin Grin
IronMan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 02:16:05 PM »

Grin Grin แอบหาความรู้ครับ  Grin Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 02:21:02 PM »

อ๋อ...ขอบคุณครับ Grin Grin Grin

...ขอบคุณคุณซับ  ผมขยายความให้อีกนิดนึง  จังหวะรีเซ็ทไกจะมีเสียง "คลิก" และรู้สึกได้ที่นิ้ว  :Smiley

...ไม่ต้องไปสนามก็ลองดูได้ครับ  ถอดแม๊กดึงสไลด์เช็ครังเพลิงให้มั่นใจว่าปลอดภัย  เหนี่ยวไกตามปกติ "แชะ" แล้วอุบไกไว้ก่อน  ทีนี้ขึ้นลำใหม่  (ยังอุบไกไว้นะครับ)  ค่อยๆ คลายนิ้วชี้ออกไปช้าๆ จนกระทั่ง "คลิก" นั่นแหละครับได้มีการรีเซ็ทไกแล้ว  ลองเหนี่ยวไกยิงจากตรงนี้จะรู้สึกว่าสั้นกว่า  และเบากว่าเหนี่ยวยาวตามปกติมาก

...เวลายิงเร็ว  จะให้ความรู้สึก "ปัง - คลิก - ปัง - คลิก - ปัง" (ไม่ชอบเสียง "ปัง" จะเปลี่ยนเป็น "ตูม" ก็ได้นะครับ)  Grin Grin

...ระยะรีเซ็ทไกของกล๊อคสั้นมาก  สูสีกับ CZ 85 Combat และ 1911 และเหนือกว่าปืนชั้นดีหลายยี่ห้อ เช่น Browning HP และ SIG 228 ครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 02:31:08 PM »

...ขอบคุณคุณซับ  ผมขยายความให้อีกนิดนึง  จังหวะรีเซ็ทไกจะมีเสียง "คลิก" และรู้สึกได้ที่นิ้ว  :Smiley

...ไม่ต้องไปสนามก็ลองดูได้ครับ  ถอดแม๊กดึงสไลด์เช็ครังเพลิงให้มั่นใจว่าปลอดภัย  เหนี่ยวไกตามปกติ "แชะ" แล้วอุบไกไว้ก่อน  ทีนี้ขึ้นลำใหม่  (ยังอุบไกไว้นะครับ)  ค่อยๆ คลายนิ้วชี้ออกไปช้าๆ จนกระทั่ง "คลิก" นั่นแหละครับได้มีการรีเซ็ทไกแล้ว  ลองเหนี่ยวไกยิงจากตรงนี้จะรู้สึกว่าสั้นกว่า  และเบากว่าเหนี่ยวยาวตามปกติมาก

...เวลายิงเร็ว  จะให้ความรู้สึก "ปัง - คลิก - ปัง - คลิก - ปัง" (ไม่ชอบเสียง "ปัง" จะเปลี่ยนเป็น "ตูม" ก็ได้นะครับ)  Grin Grin

...ระยะรีเซ็ทไกของกล๊อคสั้นมาก  สูสีกับ CZ 85 Combat และ 1911 และเหนือกว่าปืนชั้นดีหลายยี่ห้อ เช่น Browning HP และ SIG 228 ครับ  Wink

ลองแล้วครับเป็นอย่างที่พี่ coda บรรยายไว้ครับ  แจ่มมาก ๆ ครับ ขอบคุณครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2006, 02:38:44 PM »

คล้าย ๆ ว่าพี่ coda เขียนบทความส่งให้ อวป. ด้วยนะ

Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 26, 2006, 12:04:56 AM »

ขอบคุณพี่ๆ ครับสำหรับความรู้ไม่เคยผิดหวังเลยความรู้จากเว็ปนี้ หลงรัก

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์