เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 20, 2024, 04:26:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องบังเอิญหรือว่าปืนผีสิง  (อ่าน 10302 ครั้ง)
CyberMan
สมาชิกลำดับที่ 75
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 12:13:52 AM »

อืมม์.. ถ้าถูกเงินและถูกใจ มันก็น่าสนอยู่ล่ะครับ แต่ก็เคยได้ยินมาเหมือนกันเรื่องทำนองนี้
รู้สึกจะพูดกันว่าปืนกินคนมาแล้ว เค้าจะเลี่ยงกัน อันนี้ก็คงแล้วแต่ความเชื่อนะ...  Lips Sealed
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 12:19:48 AM »

เมื่อได้อ่านกระทู้นี้หลายๆครั้ง ทำให้ผมนึกถึงตอนเรียนวิชาประวัตศาสตร์ชาติไทย อาจารย์ผมเคยบอกว่า ในสมัยก่อน(กรุงศรีอยุธยาและสมัยรัตนโกสินทร์ตอนด้น) ดาบทุกเล่มของนักรบสยาม เมื่อหลังจากผ่านการรบมาแล้ว หรือกลับจากสนามรบ มาสู่พระนคร ก่อนที่จะนำดาบเก็บเข้าคลังแสง เขาจะนำดาบไปเผาไฟให้ร้อนจนแดง และทุบทำลายด้ามของดาบ โดยอ้างว่าเป็นการล้างอาถรรถ์ที่ติดมาจากสนามรบ(อาทิเช่น ดาบนั้นเคยสังหารชีวิตมนุษย์มา หรือเจ้าของดาบเล่มดังกล่าวเสียชีวิต) กล่าวคือต้องผ่านการนำดาบมาทุบทำลายด้าม และเผาจนร้อนแดง เมื่อเย็นตัวลง จึงเก็บเข้าคลังแสงต่อไป เวลามีความจำเป็นต้องใช้ ก็เพียงแค่นำดาบมาใส่ด้าม ก็สามารถแจกจ่ายให้แก่นักรบ เพื่อต่อสู้ในสงครามต่อไป

แต่.......อาจารย์ท่านบอกว่า จริงๆแล้วเป็นกุลโลบายของชนชั้นปกครองมากกว่า เนื่องจากหากอาวุธอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน โอกาสของความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์ปฎิวัติหรือยึดอำนาจจากผู้ปกครอง(ซึ่งเป็นชนชั้นเจ้าขุน มูลนาย)จากขุนศึกหรือใครก็แล้วแต่ในกองทัพจะสูงมาก เลยใช้เรื่องภูตผีเป็นเครื่องมือในการสร้างเหตุผลเพื่ออาวุธในคลังแสงไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานนั้นเอง

อาจไม่เกี่ยวกับเรื่องของเจ้าของกระทู้นะครับ แต่พอได้อ่านเรื่องเจ้าของกระทู้ นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาโดยอัตโนมัติ ไม่รู้ว่าวิธีล้างอาถรรถ์ของดาบ จะมาใช้ได้ผลกับล้างอาถรรถ์ปืนหรือเปล่านะครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 02:30:18 AM »

Shocked เรื่องที่ยังพิสูจน์ไม่ได้มีอีกมากนะคับ... จะเชื่อหรือไม่เชื่อคงแล้วแต่ตัวเจ้าของเอง... แต่ถ้าเจ้าของเกิดความไม่ไว้ใจในเพื่อนตาย(หมายถึงปืนนะคับ...ไม่ใช่ผี)... จะมีไว้ในครอบครองก็คงไม่มีความสุขคับ...  :Smiley

ปล.ว่าแต่ว่า... ขายผมไหมคับ...อิ..อิ..  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 08:23:14 PM »

...ปืนที่มีประวัติแบบนี้ ผมก็มีอยู่กระบอกนึงครับ  :Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 08:37:17 PM »

Shocked เรื่องที่ยังพิสูจน์ไม่ได้มีอีกมากนะคับ... จะเชื่อหรือไม่เชื่อคงแล้วแต่ตัวเจ้าของเอง... แต่ถ้าเจ้าของเกิดความไม่ไว้ใจในเพื่อนตาย(หมายถึงปืนนะคับ...ไม่ใช่ผี)... จะมีไว้ในครอบครองก็คงไม่มีความสุขคับ...  :Smiley

ปล.ว่าแต่ว่า... ขายผมไหมคับ...อิ..อิ..  Grin
...ปืนที่มีประวัติแบบนี้ ผมก็มีอยู่กระบอกนึงครับ  :Smiley
นังตัวดูดของผมก็ด้วยครับ เจ้าของเก่า(สนิทกัน)ใช้ยิงคนตาย เลยขายให้ผมถูกๆเพราะความเชื่อทำนองนี้แหละ แต่อยู่กับผมมา8-9ปี ก็ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ เรียบร้อยน่ารักสมเป็นตุ๊กตาหน้ารถดีออก Grin
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 08:54:24 PM »

เมื่อได้อ่านกระทู้นี้หลายๆครั้ง ทำให้ผมนึกถึงตอนเรียนวิชาประวัตศาสตร์ชาติไทย อาจารย์ผมเคยบอกว่า ในสมัยก่อน(กรุงศรีอยุธยาและสมัยรัตนโกสินทร์ตอนด้น) ดาบทุกเล่มของนักรบสยาม เมื่อหลังจากผ่านการรบมาแล้ว หรือกลับจากสนามรบ มาสู่พระนคร ก่อนที่จะนำดาบเก็บเข้าคลังแสง เขาจะนำดาบไปเผาไฟให้ร้อนจนแดง และทุบทำลายด้ามของดาบ โดยอ้างว่าเป็นการล้างอาถรรถ์ที่ติดมาจากสนามรบ(อาทิเช่น ดาบนั้นเคยสังหารชีวิตมนุษย์มา หรือเจ้าของดาบเล่มดังกล่าวเสียชีวิต) กล่าวคือต้องผ่านการนำดาบมาทุบทำลายด้าม และเผาจนร้อนแดง เมื่อเย็นตัวลง จึงเก็บเข้าคลังแสงต่อไป เวลามีความจำเป็นต้องใช้ ก็เพียงแค่นำดาบมาใส่ด้าม ก็สามารถแจกจ่ายให้แก่นักรบ เพื่อต่อสู้ในสงครามต่อไป

แต่.......อาจารย์ท่านบอกว่า จริงๆแล้วเป็นกุลโลบายของชนชั้นปกครองมากกว่า เนื่องจากหากอาวุธอยู่ในสภาพพร้อมใช้งาน โอกาสของความเสี่ยงที่จะเกิดเหตุการณ์ปฎิวัติหรือยึดอำนาจจากผู้ปกครอง(ซึ่งเป็นชนชั้นเจ้าขุน มูลนาย)จากขุนศึกหรือใครก็แล้วแต่ในกองทัพจะสูงมาก เลยใช้เรื่องภูตผีเป็นเครื่องมือในการสร้างเหตุผลเพื่ออาวุธในคลังแสงไม่อยู่ในสภาพพร้อมใช้งานนั้นเอง

อาจไม่เกี่ยวกับเรื่องของเจ้าของกระทู้นะครับ แต่พอได้อ่านเรื่องเจ้าของกระทู้ นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาโดยอัตโนมัติ ไม่รู้ว่าวิธีล้างอาถรรถ์ของดาบ จะมาใช้ได้ผลกับล้างอาถรรถ์ปืนหรือเปล่านะครับ

ถ้าผู้ปกครองของไทยโบราณคิดแบบนั้น ก็สมควรแล้วที่จะรบแพ้ครับ เพราะทำแบบนั้นจะเป็นการเปลี่ยนโครงสร้างของโลหะ กับเหล็กกล้าhigh carbonมีแต่ผลเสียที่จะทำให้ค่าความแข็งลดลง........ดาบดีๆอิ๊บอ๋ายหมด
ประเทศไทยอยู่ตรงกลางของภูมิภาค มีอันตรายรอบตัวทั้งจากชาติพันธุ์ที่อยู่รายรอบ และกลุ่มโจรตามชายแดนมาตลอดทุกยุคทุกสมัย ผู้ปกครองคนใดที่มีสายตาแคบสั้น เรื่องง่ายๆที่แค่ดูแผนที่ประเทศไทยก็ต้องดูออกยังไม่รู้ หลับหูหลับตาทำลายอาวุธของนักรบ-เครื่องป้องกันตัวของประชาชน สมควรถูกกระชากจากแท่นลงมากระทืบให้จมฝุ่นครับ
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2004, 09:57:59 PM »

ถ้าผู้ปกครองของไทยโบราณคิดแบบนั้น ก็สมควรแล้วที่จะรบแพ้ครับ เพราะทำแบบนั้นจะเป็นการเปลี่ยนโครงสร้างของโลหะ กับเหล็กกล้าhigh carbonมีแต่ผลเสียที่จะทำให้ค่าความแข็งลดลง........ดาบดีๆอิ๊บอ๋ายหมด
ประเทศไทยอยู่ตรงกลางของภูมิภาค มีอันตรายรอบตัวทั้งจากชาติพันธุ์ที่อยู่รายรอบ และกลุ่มโจรตามชายแดนมาตลอดทุกยุคทุกสมัย ผู้ปกครองคนใดที่มีสายตาแคบสั้น เรื่องง่ายๆที่แค่ดูแผนที่ประเทศไทยก็ต้องดูออกยังไม่รู้ หลับหูหลับตาทำลายอาวุธของนักรบ-เครื่องป้องกันตัวของประชาชน สมควรถูกกระชากจากแท่นลงมากระทืบให้จมฝุ่นครับ

ขอบคุณหลายๆเลยครับสำหรับความคิดเห็นของพี่อีเมล์ ผมว่าบางครั้งชนชั้นปกครอง(ในอดีต...ขอย้ำ) มัวแต่มาวิตกจริตว่าขุนศึกและนายพล หรือแม้กระทั่งนักรบที่เกณฑ์มาจากชาวบ้าน จะมาช่วงชิงอำนาจในมือของตน ส่งผลทำให้เกิดพิธีกรรมดังกล่าวขึ้น(โดยอ้างเรื่องภูตผีเพื่อเพิ่มน้ำหนักของคำสั่งว่ามีเหตุมีผลที่ดี) กลับกลายเป็นว่าแนวความคิดดังกล่าว ส่งผลร้ายแรงถึงขั้นสยามต้องตกเป็นเมืองขึ้นของประเทศคู่สงครามถึงสองครั้ง ฟังพี่อีเมล์พูดแล้วสามารถต่อยอดความรู้เดิม ไปเชื่อมต่อกับความรู้ด้านอื่นได้ทันที

ผมว่าคนสยามตามชุมชนต่างๆก็ฉลาดนะครับ คงรู้ว่าอาวุธในคลังแสงอยู่ในสภาพบกพร่องต่อการใช้งาน จึงได้มีการตีดาบกันเอง ไม่ว่าจะเป็นชุมชนบ้านป่าโมก ชุมชนบางระจัน ฯลฯ เห็นด้วยกับพี่ครับ ที่อ้างเหตุผลวิชาโลหะวิทยา ว่าด้วยเรื่องเปอร์เซนต์ของคาร์บอนในเนื้อโลหะ ที่อุณหภูมิของไฟเผาเนื้อโลหะ จะเป็นตัวแปรในเรื่องค่าความแข็ง(ส่งผลส่งความคม ความแข็งแรง)ของดาบ จริงๆแล้วผมก็พูดตามที่เคยร่ำเรียนวิชาการเมืองการปกครองมาง่ะ แต่ได้มาต่อยอดในเรื่องโลหะวิทยากับพี่อีเมล์(ว่าแค่การตื่นกลัวการเสี่ยอำนาจนั้น ส่งผลร้ายถึงขั้นสิ้นชาติ) ขอบคุณครับที่ชี้แนครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:03:42 AM »

เรื่องนี้ไม่เชื่อ ก็อย่าลบหลู่ครับ

สะสารบนโลกนี้ไม่มีวันสูญหายแต่มันเปลี่ยนรูปได้ ตามหลักทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์
     เมื่อคนตาย(ผี) วิญญาณก็จะออกจากร่างกายไป   วิญญาณ เป็นพลังงานรูปแบบหนึ่งที่มองด้วยตาเปล่าไม่เห็น ก็อาจจะเปลี่ยนรูปได้เช่นกัน

ขอแนะนำว่าหากใครที่ได้ซื้อปืนมือสอง สาม หรือ สี่ มาครอบครองแล้วเกิดความไม่สบายใจอย่างคุณ abs ให้ไปทำบุญอุทิศส่วนกุศล ไปให้เจ้าของปืนซะ อย่างที่คุณกล็อกแกล็ก แนะนำไปแล้วนั่นแหละครับ  เจ้าตัวจะได้สบายใจ

ความหมายตามพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน
      วิญญาณ หมายถึง สิ่งที่เชื่อกันว่ามีอยู่ในกายเมื่อมีชีวิต เมื่อตายจะออกจากกาย ล่องลอยไปหาที่เกิดใหม่
      ผี หมายถึง สิ่งที่มนุษย์เชื่อว่าเป็นสภาพลึกลับ มองไม่เห็นตัว แต่อาจจะปรากฏเหมือนมีตัวตนได้ อาจให้คุณหรือโทษได้ มีทั้งดีและร้าย เช่น ผีปู่ย่าตายาย ผีเรือน ผีห่า, เรียกคนที่ตายไปแล้วว่า ผี

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 11:50:48 AM »

Grin เจ้าของเดิมมีปัญหาชีวิต ... แล้วมันเกี่ยวอะไรกับปืนล่ะ ... ถ้าวิญญาณชักพา แล้วทำไมคนที่ ๓ ถึงไม่ยิงตัวเอง (อีก) ... แล้วคนที่ ๔ ถ้าไม่ชอบเอามาขายผม (แต่ผมไม่ชอบ CZ)  Grin Grin

ถ้ากังวลก็ทำบุญเสียหน่อย ถวายสังฆทานธรรมดาก็ได้ แต่ตอนอุทิศส่วนกุศลให้ระบุชื่อผู้รับไปเลย พร้อมบอกว่า ปืนเก่าของท่านนะ ผมขอมาป้องกันบ้านผมนะ  Smiley

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 07:01:00 PM »

มีอยู่ท่านในเวบนี้
เคยโลดโผนอยู่แถวๆชายแดน
เคยแกะอาก้าออกจากมือเจ้าของเดิม
แล้วเอามาใช้ต่อ

ปัจจุบันจ่อคิวจะเป็น.......นายพลแล้วก๊าบ
 Grin Grin Grin

กราบลาเป็นการด่วน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 07:10:19 PM »

Grin คนดีผีคุ้มครับ ผมไม่กลัว เพราะผมเป็นคนดี (มั๊ง) Grin

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 07:22:59 PM »

หลายปีมาแล้วที่สนามยิงปืนบางนาเจ้าหน้าที่เล่าให้ฟังว่ามีคนเอาปืนมาขาย เป็น สมิธ 686 ใหม่เอี่ยม ยิงแค่นัดเดียว ขาย 2 หมื่นเอง  :Smiley :Smiley :Smiley  เป็นอย่างที่เดากันละครับว่าเจ้าของเป็นผู้ยิงกระสุนนัดเดียวนัดนั้น แต่ไม่ยอมปฏิบัติตามกฏความปลอดภัย ดันตั้งใจเอาขมับตัวเองเป็นเป้าซ้อมมือซะงั้น เมียแกเป็นคนเอามาขายยังเล่าอีกว่าที่บ้านมี .45 อยู่แล้วแกกลัวไม่ตายไปหลังวัง ซื้อ .357 มาอีก ผมละเชื่อเลย
มาถึงเรื่องผีสิงปืนผมกลัวปืนประเภทย้อมแมวสวมทะเบียนมากกว่า แต่ถ้าใครไม่สบายใจก็ขายทิ้งไปเตอะ
ปล.  คุณ abs เปิดราคามาเลยปืนผีสิงเนี่ย จะได้ประมูลกันไปเลย...ฮาๆ Grin

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 07:33:28 PM »

อืม..ม...ม....
ท่าทางท่านพลายแก้วแววไวยของกระผม
คุยถูกคอกะท่านอีเมล์เนาะ

ฮ่าๆๆๆๆๆ

เน้นสาระเข้าไว้นะท่านนะ
 Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2004, 09:33:13 PM »

นายสมชายมีกระบี่ฝรั่งอยู่เล่มนึง... เป็นกระบี่ทหารม้าแบบที่กองทัพฯ ผลิตมาคราวละมากๆ แล้วแจกทหารม้าฝรั่งเศสใช้รบจริงๆครับ... มาจากไหนก็ไม่รู้ ก็อายุตั้งร้อยกว่าปี แต่ว่าคุณตานายสมชายถือติดมือกลับมาจากสงครามมหาเอเชียบูรพาครับ ดูเหมือนผิดยุค เลยไม่รู้ว่ามาได้ยังไงครับ... พอคุณเจษฯ เห็นรูปปั๊บ... ก็ไปค้นรูปกระบี่แบบเดียวกันเด๊ะๆจาก อีเบย์ มาให้ดูทันที... ฮา... โอ้โห... ผ่านสงคราม... มีทหารต่างชาติอุตส่าห์เอาติดตัวข้ามทวีบมารบที่เอเชีย... จ๊ากซ์... ยุคที่กระบี่ถูกผลิต เขาใช้กระบี่เป็นอาวุธหลัก... ปืนมีแค่ปืนกระทุ้งปากกระบอก... ดังนั้น

ผีสิงแน่ๆ... แต่ไม่เคยมีอะไรให้ต๊กใจครับ...

ส่วนปืนผีสิงน่ะ... จะขายเท่าไหร่เล่าครับ... ฮา
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2004, 12:13:43 AM »

มาถึงเรื่องผีสิงปืนผมกลัวปืนประเภทย้อมแมวสวมทะเบียนมากกว่า แต่ถ้าใครไม่สบายใจก็ขายทิ้งไปเตอะ
ปล.  คุณ abs เปิดราคามาเลยปืนผีสิงเนี่ย จะได้ประมูลกันไปเลย...ฮาๆ Grin

เห็นด้วยกับพี่เสนัดครับ ผมว่ากรณีที่พี่พูดถึงนั้น คือปืนผีสิงตัวจริงเลยแหละ เพราะว่ากรณีนี้สามารถทำเอาเจ้าของปัจจุบันต้องนอนซังเตได้ เจ้าของปืนเดิมตายแล้วกลัวนั้นก็แล้วแต่ความเชื่อนะ(ผมเฉยๆเพราะศาสนาและนิกายผมมีวิธีแก้ตรงจุดนี้อยู่แล้ว) แต่ผมกลัวในกรณีที่พี่เสนัดหยิบยกขึ้นมามากกว่า เพราะผิดกฎหมาย เมื่อผิดกฎหมาย ค่าใช้จ่ายในการฟ้องร้องและค่าศาลค่าทนาย กลัวจะเกินค่าปืนนะสิ ผมว่านะ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์