เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:21:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยบอกทีคับว่ายศตำแหน่งคืออะไร  (อ่าน 58618 ครั้ง)
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 04:18:19 PM »

แต่ถ้าเป็น "ผู้หมู่" บางประเภทของทหารเรือ  อย่างเช่น ผู้บังคับหมู่เรือ  แบบนี้ใหญ่คับทะเลเลยนะครับ  เผลอ ๆ อาจจะเป็น พล.ร.ท.ด้วยซ้ำ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 04:23:13 PM »

อ๊าก ผู้การอารมณ์ดีอีกแล้ว  Grin Grin

ขอถามเพิ่มเติมนะครับ อย่างว่าที่ยศ เช่น ว่าที่ร้อยตรี.. ภาษาอังกฤษจะเขียนอย่างไรครับ??

ว่าที ร้อยตรี   =  Acting Second Lieutenant

อ้างอิงจาก  http://www.sassadee.com/vocab.htm  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 04:39:56 PM โดย ทัดมาลา » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 06:33:15 PM »

ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่างกับผมคับพี่ๆๆ
   แน่ใจนะครับว่ากระจ่าง.....สำหรับประชาชนทั่วไปจะเรียกทหารตามยศที่เห็นในขณะแต่งเครื่องแบบ.....แต่ทหารด้วยกันเองจะเรียกตามตำแหน่งเป็นหลัก....ซึ่งบางทีก็ไม่ตรงกับยศก็ทำให้ชาวบ้านเข้างงได้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 10:18:36 PM »

พูดถึง ยศ"จ่า"แล้วนี้ผมนึกได้เรืองหนึงครับ คือว่าที่จังหวัดผมมีตำรวจเพิ่งย้ายมายศร้อยโทหรือร้อยเอกเนี่ยแหละเพิ่งย้ายมาอยู่ที่โรงพักไกล้ ๆ ศาลากลาง วันหนึงไปธุระที่ศาลากลางก็ทำธุระไป ที่นี้มีชายสูงวัยอายุสัก 50กว่า ๆ แก่ก็ได้ยินคนในศาลากลางเรียกชายผู้นี้ว่า "จ่า"แก่ก็ใช้เลย "จ่า ๆ มาถือของหน่อยสิ แล้วก็ ใช้ "จ่า"คนนั้นอีกมากมาย "จ่า"ก็ไม่บนสักคำท่านนายตำรวจใช้อะไรมาก็ตอบไปว่า "ครับผม"ตลอดทุกทีไป จนวันหนึ่งแก่ก็ไปธุระที่ศาลากลางอีก แต่วันนั้นเป็นวันที่ข้าราชการทุกคนแต่งเครืองแบบ(ข้าราชการพลเรือนจะแต่งเครืองแบบ 1 วัน/สัปดาห์) แก่ก็ถามหา"จ่า"ที่แก่เคยใช้นัยว่าพอใจมาก ๆ จะให้มาทำธุระให้แก่ เจ้าหน้าที่ก็ไปบอก"จ่า"ให้มาพบกับแก่ แต่งานนี้จ่ามาพร้อมกับ เครืองแบบ ข้าราชการ ซี7...........เดาเหตุการกันต่อเองที่แน่ๆ  หัวเราะกานทั้งศาลากลาง......"จ่า"ที่ท่านนายตำรวนใช้นะ เขาเรียกว่า"จ่า"จริง ๆ แต่คำเต็ม ๆ คือ "จ่าจังหวัด"ตำแหน่งจะเท่ากับ ปลัดอาวุโส Grin Grin Grin Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Kengkung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2005, 11:33:34 PM »

พูดถึง ยศ"จ่า"แล้วนี้ผมนึกได้เรืองหนึงครับ คือว่าที่จังหวัดผมมีตำรวจเพิ่งย้ายมายศร้อยโทหรือร้อยเอกเนี่ยแหละเพิ่งย้ายมาอยู่ที่โรงพักไกล้ ๆ ศาลากลาง วันหนึงไปธุระที่ศาลากลางก็ทำธุระไป ที่นี้มีชายสูงวัยอายุสัก 50กว่า ๆ แก่ก็ได้ยินคนในศาลากลางเรียกชายผู้นี้ว่า "จ่า"แก่ก็ใช้เลย "จ่า ๆ มาถือของหน่อยสิ แล้วก็ ใช้ "จ่า"คนนั้นอีกมากมาย "จ่า"ก็ไม่บนสักคำท่านนายตำรวจใช้อะไรมาก็ตอบไปว่า "ครับผม"ตลอดทุกทีไป จนวันหนึ่งแก่ก็ไปธุระที่ศาลากลางอีก แต่วันนั้นเป็นวันที่ข้าราชการทุกคนแต่งเครืองแบบ(ข้าราชการพลเรือนจะแต่งเครืองแบบ 1 วัน/สัปดาห์) แก่ก็ถามหา"จ่า"ที่แก่เคยใช้นัยว่าพอใจมาก ๆ จะให้มาทำธุระให้แก่ เจ้าหน้าที่ก็ไปบอก"จ่า"ให้มาพบกับแก่ แต่งานนี้จ่ามาพร้อมกับ เครืองแบบ ข้าราชการ ซี7...........เดาเหตุการกันต่อเองที่แน่ๆ  หัวเราะกานทั้งศาลากลาง......"จ่า"ที่ท่านนายตำรวนใช้นะ เขาเรียกว่า"จ่า"จริง ๆ แต่คำเต็ม ๆ คือ "จ่าจังหวัด"ตำแหน่งจะเท่ากับ ปลัดอาวุโส Grin Grin Grin Grin
ฮา  Grin Grin Grin นี่แหละคนใหญ่คนโตจริงๆ เค้าไม่อวดเบ่ง อวดบารมี นับถือจ่าคนนี้จริงๆเลยครับ หุหุ  Wink
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 12:44:18 AM »

ขอบคุณคับที่ให้ความกระจ่างกับผมคับพี่ๆๆ
แน่ใจนะครับว่ากระจ่าง.....สำหรับประชาชนทั่วไปจะเรียกทหารตามยศที่เห็นในขณะแต่งเครื่องแบบ.....แต่ทหารด้วยกันเองจะเรียกตามตำแหน่งเป็นหลัก....ซึ่งบางทีก็ไม่ตรงกับยศก็ทำให้ชาวบ้านเข้างงได้
คับกระจ่างคับแต่ให้จำคงจำไม่ค่อยจาได้เพราะว่าปกติเจอถ้ารู้จักก็ยกมือไหว้ก่อนเลยคับอ่อนหรือแก่กว่าไม่สนเรียกพี่ตลอด(อันนี้ดูหน้าตาด้วยนะคับบางท่านอาจโดนผมเรียกลุง555)  ถ้าไม่รู้จักผมก้ยกมือไหว้อยู่ดีละคับตามฟอร์มเดิมคือเรียกพี่คับไม่รู้จะเรียกยสท่านยังไงกัวเรียกผิดผมอาจโดนตบได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 02:17:03 AM »

ถ้าไม่รู้จักผมก้ยกมือไหว้อยู่ดีละคับตามฟอร์มเดิมคือเรียกพี่คับไม่รู้จะเรียกยสท่านยังไงกัวเรียกผิดผมอาจโดนตบได้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin ผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ขอเป็นน้องไว้ก่อน ปลอดภัยกันผิดพลาด Grin

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 06:28:53 AM »

สมัยก่อนศาลก็มีจ่านะ Grin เดี๋ยวนี้เป็น ผอ.แล้ว Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 10:01:43 AM »

สมัยก่อนศาลก็มีจ่านะ Grin เดี๋ยวนี้เป็น ผอ.แล้ว Grin
ศาลทหารยังมีตำแหน่งจ่าศาลอยู่ครับ   แต่เป็นพันตรี กับพันโท  แล้วแต่ศาลเล็กศาลใหญ่
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 10:17:31 AM »

อย่างนี้ต้องให้ลูกชื่อ พล  โตขึ้นจะได้เป็น นายพล  เพราะพ่อมันเป็นแค่ พลทหาร Grin Grin Grin
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 11:23:45 AM »

อย่างนี้ต้องให้ลูกชื่อ พล  โตขึ้นจะได้เป็น นายพล  เพราะพ่อมันเป็นแค่ พลทหาร Grin Grin Grin
ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง ชื่อใหญ่   สวยด้วย  จบ ดร.จากมหิดล  ไปเป็นอาจารย์ที่ วพม.รุ่นก่อน อ.ตุ้งติ้ง ภรรยา รองนายกสุวัจน์ ปีนึง  แต่ได้ข่าวว่าหนูใหญ่ลาออกไปแล้ว ไม่รู้ว่าหมอต้นจะทันได้เป็นลูกศิษย์หรือเปล่า
สมัยเรียนอยู่สายน้ำผึ้ง ไปสอนพิเศษ ลูกศิษย์ก็เรียกอาจารย์ใหญ่  ไปเรียนมหิดล เพื่อนก็เรียกหมอใหญ่   ผมเลยล้อว่า อย่าเผลอไปเป็น "แม่นม" ก็แล้วกัน
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 11:44:44 AM »

ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง ชื่อใหญ่ สวยด้วย จบ ดร.จากมหิดล ไปเป็นอาจารย์ที่ วพม.รุ่นก่อน อ.ตุ้งติ้ง ภรรยา รองนายกสุวัจน์ ปีนึง แต่ได้ข่าวว่าหนูใหญ่ลาออกไปแล้ว ไม่รู้ว่าหมอต้นจะทันได้เป็นลูกศิษย์หรือเปล่า
สมัยเรียนอยู่สายน้ำผึ้ง ไปสอนพิเศษ ลูกศิษย์ก็เรียกอาจารย์ใหญ่ ไปเรียนมหิดล เพื่อนก็เรียกหมอใหญ่ ผมเลยล้อว่า อย่าเผลอไปเป็น "แม่นม" ก็แล้วกัน
เยาะเย้ย เยาะเย้ย น้ำลายหกโอ้มายก๊อดท่าผู้การคิดได้งายยเนี้ย

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 11:54:50 AM »

ผมมีเพื่อนอยู่คนนึง ชื่อใหญ่ สวยด้วย จบ ดร.จากมหิดล ไปเป็นอาจารย์ที่ วพม.รุ่นก่อน อ.ตุ้งติ้ง ภรรยา รองนายกสุวัจน์ ปีนึง แต่ได้ข่าวว่าหนูใหญ่ลาออกไปแล้ว ไม่รู้ว่าหมอต้นจะทันได้เป็นลูกศิษย์หรือเปล่า
สมัยเรียนอยู่สายน้ำผึ้ง ไปสอนพิเศษ ลูกศิษย์ก็เรียกอาจารย์ใหญ่ ไปเรียนมหิดล เพื่อนก็เรียกหมอใหญ่ ผมเลยล้อว่า อย่าเผลอไปเป็น "แม่นม" ก็แล้วกัน
 Grin Grin Grin Grin Grin
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2005, 08:14:05 PM »

เยาะเย้ย เยาะเย้ย น้ำลายหกโอ้มายก๊อดท่าผู้การคิดได้งายยเนี้ย

Grin Grin Grin Grin หลงรัก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2005, 08:22:07 PM »

...2 แง่งจ้ะ Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์