เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 19, 2024, 02:35:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาฏีกามาฝากครับ***มีเงิน มีปืน แต่ดันกินเหล้า ***  (อ่าน 1676 ครั้ง)
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 04:21:47 PM »

. คำพิพากษาฎีกาที่ 3027/2526
        จำเลยเก็บปืนและเงิน 70,000 บาท ไว้ในลิ้นชักรถ เมื่อจำเลยนั่งรถไปด้วย ถือได้ว่าจำเลยพาอาวุธปืนติดตัวไปควรแก่เหตุ  แต่การที่จำเลยขับรถไปส่งผู้เสียหายกับพวกแล้วพากันไปนั่งดื่มสุราและเบียร์ โดยทิ้งเงินไว้ในรถซึ่งจอดอยู่ห่างจากจำเลยประมาณ 5 - 6 วา แสดงว่าจำเลยมิได้ห่วงใยเกี่ยวกับความปลอดภัยของทรัพย์สิน การที่จำเลยพาอาวุธปืนติดตัวไปจึงถือไม่ได้ว่ามีเหตุจำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์

Grin Grin Grin Grin Grin Grin บอกล่าวกันครับ   ยังไงๆก็กลับมาดริ๊งกัน ที่บ้านดีกว่า Wink

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 04:52:34 PM »

ระวังอย่าให้ตำรวจจับได้สิครับ   เรื่องอย่างนี้มันก็อยู่ที่ดวงด้วยหากจะพกพา

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 05:18:11 PM »

เอ้าดื่มมมมมมมม  Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
tOnz
ถ้าใจคุณอคติ คุณก็อ้างความถูกต้องและเป็นกลางไม่ได้หรอกครับ
Hero Member

คะแนน 4

ต่อด้วย M870

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 07:23:27 PM »

อืมน่าสนใจครับ ฏีกานี้ มีอีกมั้ยครับ

"มีปัญญาเป็นอำนาจ ยังดีกว่ามีอำนาจแต่ไม่มีปัญญา" ชิบ จิตนิยม
* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 07:34:13 PM »

นึกว่าฏีกาผ้าป่า   Grin

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 08:26:33 PM »

อย่างนี้สงสัยต้องนั่งกินในรถถึงจะรอดครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 08:27:36 PM »

...สม  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
พญายอง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 08:40:22 PM »

ลองดูฎีกานี้นะครับ
ฎีกาที่ ๓๙๔๕/๒๕๔๐ กระเป๋าเอกสารที่อาวุธปืนของกลางบรรจุอยู่ภายในนั้น โดยสภาพและคำพยานจำเลยแสดงว่า มีกุญแจล๊อกถึง ๒ ด้าน ทั้งวางอยู่ที่เบาะด้านหลัง การจะหยิบฉวยอาวุธปืนมาใช้ทันทีทันใดนั้นย่อมเป็นไปได้ยาก จึงมิอาจถือได้ว่าเป็นการพกพาติดตัว ทั้งเหตุผลที่จำเลยอ้างว่าเป็นการขนย้ายไปยังบ้านที่ต่างจังหวัดนั้น จำเลยมีสำเนาทะเบียนบ้านมานำสืบว่ามีการย้ายภูมิลำเนาไปจริง แม้จะภายหลังวันเวลาเกิดเหตุแต่ก็เพียงไม่กี่วัน ต้องรับฟังเป็นคุณแก่จำเลยตามที่อ้างว่าเจตนาเพียงขนย้ายสิ่งของ เมื่อโจทก์ไม่มีพยานหลักฐานมานำสืบให้เห็นเป็นอย่างอื่น จึงต้องฟังว่าจำเลยมีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ที่จะพาอาวุธปืนของกลางไป จำเลยไม่มีความผิด พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ ทวิ วรรคหนึ่ง,๗๒ ทวิ วรรคสอง และ ป.อ. มาตรา ๓๗๑

แล้วอย่างนี้ ถ้าเจอคนร้ายจะทำอย่างไรครับ......ชักปืนออกมายิงไม่ทันแน่ ๆ เลย....ท่านผู้พิพากษาศาลฎีกาครับ ขอฎีกาเป็นบรรทัดฐานใหม่ เช่น เก็บปืนไว้ในช่องเก็บของหน้ารถโดยไม่ต้องล๊อกก็น่าจะพอนะครับ...ประชาชนจะได้อุ่นใจในความปลอดภัย.... Grin Grin Grin
ไทสกล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1

ฟ้ากว้าง-สะท้านฟ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 09:38:47 PM »

ตามมาเอาความรู้ครับ

ลูกบ้าข้าก็มี.. อารมณ์ดีข้าก็อ๊วก
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 10:30:38 PM »

หลงรัก
ครับ
ฎีกาคงได้แนวกว้างๆครับ
 หลงรัก

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 10:33:54 PM »

ลองดูฎีกานี้นะครับ
ฎีกาที่ ๓๙๔๕/๒๕๔๐ กระเป๋าเอกสารที่อาวุธปืนของกลางบรรจุอยู่ภายในนั้น โดยสภาพและคำพยานจำเลยแสดงว่า มีกุญแจล๊อกถึง ๒ ด้าน ทั้งวางอยู่ที่เบาะด้านหลัง การจะหยิบฉวยอาวุธปืนมาใช้ทันทีทันใดนั้นย่อมเป็นไปได้ยาก จึงมิอาจถือได้ว่าเป็นการพกพาติดตัว ทั้งเหตุผลที่จำเลยอ้างว่าเป็นการขนย้ายไปยังบ้านที่ต่างจังหวัดนั้น จำเลยมีสำเนาทะเบียนบ้านมานำสืบว่ามีการย้ายภูมิลำเนาไปจริง แม้จะภายหลังวันเวลาเกิดเหตุแต่ก็เพียงไม่กี่วัน ต้องรับฟังเป็นคุณแก่จำเลยตามที่อ้างว่าเจตนาเพียงขนย้ายสิ่งของ เมื่อโจทก์ไม่มีพยานหลักฐานมานำสืบให้เห็นเป็นอย่างอื่น จึงต้องฟังว่าจำเลยมีเหตุจำเป็นเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ที่จะพาอาวุธปืนของกลางไป จำเลยไม่มีความผิด พ.ร.บ. อาวุธปืนฯ มาตรา ๘ ทวิ วรรคหนึ่ง,๗๒ ทวิ วรรคสอง และ ป.อ. มาตรา ๓๗๑

แล้วอย่างนี้ ถ้าเจอคนร้ายจะทำอย่างไรครับ......ชักปืนออกมายิงไม่ทันแน่ ๆ เลย....ท่านผู้พิพากษาศาลฎีกาครับ ขอฎีกาเป็นบรรทัดฐานใหม่ เช่น เก็บปืนไว้ในช่องเก็บของหน้ารถโดยไม่ต้องล๊อกก็น่าจะพอนะครับ...ประชาชนจะได้อุ่นใจในความปลอดภัย... Grin Grin Grin

คุณพญายอง....เข้าใจที่มาของคำพิพากษาฎีกามากน้อยเพียงใดครับ...   Huh Huh

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
farmer
Jr. Member
**

คะแนน 1

รักออกแบบไม่ได้

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 10:38:10 PM »

สงสัยมีปืนจะต้องเก็บเอาที่บ้านอย่างเดียวมั้งครับ Shocked จะได้ไม่ต้องขึ้นโรงขึ้นศาล โอ้พระเจ้า เยาะเย้ยจอช์จ โจรพกปืนได้ไม่ยักกลัวตำรวจ หัวเราะร่าน้ำตาริน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2006, 10:58:59 PM »

หลงรัก
ครับ
ไม่ต้องขอบรรทัดถานใหม่ครับ
เคยมีฎีกาแบบนี้ครับ
คงต้องไปหาอ่านเอา ในสาระ เนื้อเรื่อง คำฟ้อง คำให้การ
เลขที่ผมจำไม่ได้ครับ
 หลงรัก

หน้า: [1]
  พิมพ์