เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 01:02:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อายุของกระสุนปืน  (อ่าน 4773 ครั้ง)
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 07:37:23 AM »

อยากทราบว่าอายุของกระสุนปืนมันจะหมดอายุเมื่อไหร่ครับหากเราเก็บ
1. ในตู้ที่ควบคุมความชื้น เช่นตู้เก็บกล้องถ่ายภาพ
2. ในตู้เก็บปืน
3. เก็บตามมีตามเกิด คือ เก็บไว้ในโต๊ะทำงาน เป็นต้น

และอีกคำถาม
การที่เราบรรจุกระสุนในแม๊กกาซีนเต็มอัตรา แต่ไม่ได้ใช้งาน นานเท่าไหร่ที่ตัวสปริงแม๊กกาซีนจะเกิดความล้า เพราะเคยได้ยินว่าหากเราบรรจุกระสุนเต็มอัตราทิ้งไว้ประมาณ 1 สัปดาห์ ให้เอากระสุนออกแล้วปล่อยแม๊กกาซีนทิ้งไว้ประมาณ 12 ชั่วโมงเพื่อให้สปริงคลายตัว

ขอบคุณครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
A5906
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 08:20:49 AM »

อยากทราบว่าอายุของกระสุนปืนมันจะหมดอายุเมื่อไหร่ครับหากเราเก็บ
1. ในตู้ที่ควบคุมความชื้น เช่นตู้เก็บกล้องถ่ายภาพ
2. ในตู้เก็บปืน
3. เก็บตามมีตามเกิด คือ เก็บไว้ในโต๊ะทำงาน เป็นต้น

และอีกคำถาม
การที่เราบรรจุกระสุนในแม๊กกาซีนเต็มอัตรา แต่ไม่ได้ใช้งาน นานเท่าไหร่ที่ตัวสปริงแม๊กกาซีนจะเกิดความล้า เพราะเคยได้ยินว่าหากเราบรรจุกระสุนเต็มอัตราทิ้งไว้ประมาณ 1 สัปดาห์ ให้เอากระสุนออกแล้วปล่อยแม๊กกาซีนทิ้งไว้ประมาณ 12 ชั่วโมงเพื่อให้สปริงคลายตัว

ขอบคุณครับ

ข้อ.3   ผมเคยเห็น เก็บแบบตามมีตามเกิด    15 ปี  ยังยิงได้
เพราะฉะนั้นถ้าเก็บแบบดี ๆ ข้อ 1. และ 2.  มันก็ไม่น่าน้อยกว่า 15 นะครับ  ผมประมาณ ให้ 20 ปี เลย
นานเท่าไรสปริงเกิดความล้า.... มันล้าแน่นอนครับ  เพราะการที่กระสุนไปกดอัด ตัวสปริง .........ก็เป็นการใส่แรงกระทำเข้าไป
จะล้ามาก-น้อย  , ช้า-เร็ว  ขึ้นกับขนาด และ วัสดุที่ทำสปริงด้วย..........
ตรงนี้ตอบแบบ ประมาณการมันยากน่ะครับ ....
แต่ถ้าเป็นการคำนวณแบบเป๊ะๆ  ก็ทำได้ครับ ...... ก็คล้ายกันกับ การคำนวณกำหนดความแข็งแรงของสปริง   โดยคำนึงถึงวัสดุและขนาดเข้าไปด้วย ........แต่มันมีรายละเอียดมาก มาก ครับ
ผมว่าเราไม่จำเป็นต้องไปคำนวณอะไร ขนาดนั้น  ...
แค่พยายามป้องกัน สปริงล้า  โดยการเอากระสุนออกบ้าง.... ก็พอแล้วครับ..
ให้ท่านอื่นแสดงความคิดเห็นบ้างครับ....

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:16:59 AM »

ผมเคยเห็นกระสุนลูกโม่ .32 อายุ 30 กว่าปี... เก็บตามมีตามเกิด... สนิมเขียวปี๋ ยังยิงออกครับ...ยิงแล้วปืนสกปรกเพราะสนิมเขียว... มากกว่าเพราะเขม่าดินปืน Smiley ... อีกราย .38 อายุ 20 กว่าปี... ค่อนข้างเก่า แต่สภาพดีกว่า .32 ที่ว่า... ยังยิงออกทุกนัด... แต่กระสุนใหม่ ไม่ถึงสิบปีมีด้านเป็นบางนัดครับ... กระสุน.38 ที่ว่านี้เก็บรวมกับปืนในตู้หนังสือครับ...
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:37:31 AM »

30-06 บางลูก ตั้งแต่ 1945 ก็ยังยิงออก ............

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 10:41:09 AM »

ข้อ.3 ผมเคยเห็น เก็บแบบตามมีตามเกิด 15 ปี ยังยิงได้
เพราะฉะนั้นถ้าเก็บแบบดี ๆ ข้อ 1. และ 2. มันก็ไม่น่าน้อยกว่า 15 นะครับ ผมประมาณ ให้ 20 ปี เลย

ยกเว้นกระสุนชนวนริม

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:14:16 AM »

ยกเว้นกระสุนชนวนริม

เพราะว่า มันจะหมดก่อนที่จะคิดเก็บ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:39:35 AM »

ผมเคยยิงกระสุน .38 อายุกว่า 30 ปี ก็ยังยิงได้อยู่้เลย
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:44:35 AM »

กระสุนเก็บดีๆ 20 ปียังยิงได้แน่  Grin Grin Grin เคอเอากระสุนเก่าปู่มายิง ใช้ได้หมดเลย 357 หลายยี่ห้อเป็นร้อยๆนัด Grin Grin Grin  แต่ของเก่าพวกนั้นหมดไปนานแล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 11:59:57 AM »

...ผมเคยมีกระสุน .45 ของทหารหลายสิบนัด  เก็บทิ้งๆ ไว้ 40 กว่าปี  เอามายิงตูมตามสนั่นหวั่นไหว  แรงดีทุกนัดครับ

...ถ้าจะให้ดีน่าเก็บกระสุนในกล่องประเททัปเปอร์แวร์  หรือกล่องเก็บกระสุนของทหารแบบที่มีซีลกันความชื้น  จะช่วยไ้ด้มาก  ถ้าจะให้ดีกว่านั้นก็หา Silica Gel ใส่ดูดความชื้นไว้ด้วย

...สปริงแม๊กปืนที่ได้มาตรฐานไม่เสื่อมสภาพง่ายๆ ครับ  ปืนใช้งานของผมมี 3 แม๊ก  บรรจุเต็มพร้อมใช้ 2 แม๊ก  อีก 1 แม๊กสลับกันพักทุก 30 วันครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 12:52:19 PM »

CheesyGrin Wink เคยได้รับมรดก เป็น .38 สเปฯ อายุกว่า 10 ปี ยังยิงได้ เพียงแต่ไม่ค่อยมีเรี่ยวแรง อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2006, 12:56:00 PM โดย meter » บันทึกการเข้า

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 01:34:52 PM »

ผมมีลูก9กับ11 เก็นมาน่าจะเกือบ12ปีโดยเก็บไว้ที่ลิ้นชักตู้เก็บของและปืนที่หัวนอน เอามายิงก็ไม่มีด้านครับ แต่มีทำให้ปืนแจมบางนัดเพราะไสลด์คงจะถอยไม่สุด เพราะแรงตกลงไปตามอายุลูกปืน 9ใช้กับซีแซด11ใช้กับโคลท์โกลด์คัพและคอมมานเดอร์ครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2006, 01:54:38 PM »

เคยอยู่ครั้งนึงครับ พ่อเอา 22lr CCI กล่องเป็นพลาสติกสีส้มๆ  เก็บมา15-20ปี มีอยู่ประมาณ100กว่านัด   มาให้ยิง  ปรากฎว่าด้านไปประมาณ10%   

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:45:36 AM »

...ผมเคยมีกระสุน .45 ของทหารหลายสิบนัด เก็บทิ้งๆ ไว้ 40 กว่าปี เอามายิงตูมตามสนั่นหวั่นไหว แรงดีทุกนัดครับ

มี 15 ปี
30 ปี
แล้ว 40 ปี
มีใครเก่ากว่านี้อีกไหมครับ ??  นับหนึ่ง ....นับสอง.........           Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 09:56:58 AM »

๔๐ ปี ก่อนผมเกิดตั้งหลายทศวรรษ

เก่าที่สุดของพ่อผมก็ ๓๐ กว่าปีครับ กระสุนลูกซองยิงลั่นแรงดีทุกนัด

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2006, 10:06:02 AM »

Smiley.. กระสุนชนวนกลาง ของปืนสั้น. ที่ได้ซื้อจากตลาด คละปี.

ลูกจริง.. ตั้งแต่ยิงมา. ไม่เคยพบว่าด้านสักนัด ครับ.

มี.๔๕  จานท้าย ตี ๕๖    คือปี ๑๙๕๖ ตรงกับปีเกิด.   
      ๕๐ ปี แล้ว ไม่ยิงครับ.  เสียดาย..  Grin

หน้า: [1] 2
  พิมพ์