เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 05:35:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้เวลายิงโจร  (อ่าน 8357 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 06:40:17 AM »

เรียนถามพี่ Dallas PD
                              ที่ Texas มีกฏหมายเรื่อง Duty to retreat , No duty to retreat ไหมครับพี่South Carolina เป็นแบบ No duty to retreat ยกเว้น ทางหลวงหรือตามร้านค้าครับพี่
ผมจะเล่าให้เพื่อนๆฟังด้วยเลยว่า No duty to retreat คือถ้าคนร้ายเข้ามาในบ้านเรา  หรือที่ทำงาน เรามีสิทธิที่ใช้การป้องกันตัวด้วยอาวุธได้ด้วย Deadly force โดยที่ไม่มีความผิดแต่ต้องแน่ใจว่าชีวิตเราหรือครอบครัวหรือคนอื่นตกอยู่ในอันตรายถึงชีวิตได้พูดง่ายๆถ้าคนร้ายถือมีดถือปืนเข้ามาจะทำร้ายเราก็เป่าได้เลยครับท่าน  Duty to Retreat หมายถึงว่าถ้าคนร้ายเข้าบ้านหรือร้านค้าของเรา แล้วคิดว่าชีวิตเราและครอบครัวดูจากสถานการณ์แล้วไม่ตกอยู่ใน emanent danger เราจะใช้ Daedly Force ไม่ได้สมมุติว่าถ้าเรายิงคนร้ายตายขึ้นมาแล้วขึ้นศาล ศาลพิจารณาแล้วว่าถ้าเราหลบออกทางประตูหลังแล้ว ชีวิตเราจะไม่ตกอยู่ในอันตรายถึงชีวิต แต่เรากลับตัดสินใจยิงคนร้ายตายแทน จะตกอยู่ในข้อหาฆ่าคนตายครับ
อ้างถึง
Duty to Retreat

As a general matter, before using deadly force, even in self-defense, you have a duty to retreat in the following circumstances:

on a public street or highway, even when in own automobile.  State v. McGee, 185 S.C. 184, 190, 193 S.E. 303, 306 (1937).

in a store where the public is invited.  State v. Peeples, 126 S.C. 422, 120 S.E. 361 (1923).

As a general matter, before using deadly force, even for self-defense, there are situations in which you have no duty to retreat.  These include:

in addition to in your home, there is no duty to retreat within your home’s curtilage.  State v. Jackson, supra, or beyond the curtilage.  State v. Quick, 138 S.C. 147, 135 S.E. 800 (1926).

in your place of business, even if the aggressor also has a right to be there.  State v. Kennedy, 143 S.C. 318, 141 S.E. 559 (1928).

if a guest in home of another unless required to leave by the householder.  State v. Osborne, 202 S.C. 463, 25 S.E.2d 492 (1942).

where attacked in your “club room”.  [“A man is no more bound to allow himself to be run out of his rest room than his workshop.”]

where both parties own the premises, neither has the duty to retreat where the other is the aggressor.  State v. Gibbs, 113 S.C. 256, 102 S.E. 333.

Where both live in the same home, neither has the duty to retreat if the other is the aggressor.  State v. Grantham, 224 S.C. 41, 77 S.E.2d 291 (1953).

Where both are guests in the same home, neither has the duty to retreat if the other is the aggressor.  State v. Smith, 226 S.C. 418, 85 S.E.2d 409 (1955).

Where both are fellow workers on same job site, neither has the duty to retreat if the other is the aggressor.  State v. Gordon, 128 S.C. 422, 122 S.E. 501 (1924).

you need not retreat “if to do so would apparently increase [your] danger.”  State v. McGee, 185 S.C. 184, 190, 193 S.E. 303, 306 (1937).

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 08:52:08 AM »

:-* :-* :-*คุณพลายแก้วครับ    ยิงแค่นัดเดียวบังเอิญโจรมี11มม      เรามี9มม     เรายิงได้ก่อนบังเอิญถูกแขนซ้ายโจร    Grin Grinเราหมดคิวแล้วคราวนี้ถึงคิวโจรแล้วหรือครับ Grin Grin Grin Grin Grinบังเอิญอยู่ไกล้เรามองเห็นชัด Huh Huh Huh Huh
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 09:35:24 AM »

Huh Huh Huhพี่มะขึ่นครับเพื่อนผมก็พูดคล้ายเพื่อนพี่เหมือนกัน     เขาพูดว่าสู้กับคนตายดีกว่าสู้กับคนเป็น Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 09:38:54 AM »

ต้องถามโจรก่อนครับว่ามีญาติเป็นนักการเมืองหรือเปล่า Huhเพราะบางคดีเห็นแล้วฝ่ายคนร้ายยังเคยชนะเลย วิธียิงคนร้ายมีหลายขั้นตอนครับอธิบายยาก Tongue

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 09:42:15 AM »

Huh Huh Huhพี่มะขึ่นครับเพื่อนผมก็พูดคล้ายเพื่อนพี่เหมือนกัน     เขาพูดว่าสู้กับคนตายดีกว่าสู้กับคนเป็น Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh

สรุปก็คือว่ายิงให้ตายก่อน แล้วค่อยแก้คดีทีหลังหรือครับ อืม........เป็นความคิดที่น่าสนใจครับ ถึงแม้เราจะยิง1นัดตามโควต้าสุจริตชน(ให้บาดเจ็บเฉยๆ) แค่คนร้ายอาจต่อสู้ในชั้นศาลและคดี รวมทั้งงี่เง่ามาข่มขู่ในภายหลังอีก พี่น้อง ผมเริ่มสับสนแล้ว ระหว่างคำพูดครูฝึก กับคำพูดพี่น้อง ผมจะเชื่อใครดีครับผ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 09:59:52 AM »

Huh Huh Huhคุณjoyครับเราจะถามโจรตอนไหนครับ   Huh Huhว่าท่านโจรมีญาติเป็นนักการเมืองหรือเปล่า Huh Huh Huh Huh
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 10:06:43 AM »

ขอแนะนำให้ถามจากรูโบ๋บนหว่างคิ้วของท่านโจรผู้ทรงเกียรติทั้งหลายนั่นแหละครับ Wink ยังไงก็ดีกว่าให้ท่านมาสัมภาษณ์ได้ถึงตัวลูก-เมียของเราเยอะครับ
 "ยอมขึ้นศาลดีกว่าตาย ไม่มีอะไรมาชดเชยได้ถ้าคนในครอบครัวต้องมาตายเพราะเราลังเล"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 10:32:05 AM »

Huh Huh Huhคุณjoyครับเราจะถามโจรตอนไหนครับ   Huh Huhว่าท่านโจรมีญาติเป็นนักการเมืองหรือเปล่า Huh Huh Huh Huh
อ้างถึง
ผมก็พูดประชดไปอย่างนั้นแหละครับ เพราะมีหลายคดีที่เจ้าทรัพย์แพ้ ยกตัวอย่างคดีในหนังส์ออาวุธปืน คดีนี้เกิดขึ้นที่จังหวัด นครศรีธรรมราช ตำรวจพบผู้ต้องสงสัยเลยเรียกตรวจค้น ผู้ต้องสงสัยหลบหนีพร้อมทั้ง ชักปืนลูกซองสั้นยิงใส่ตำรวจ ต่อมาภายหลังตำรวจจับได้ (น่าจะวิสามัญ ตอนนั้น) ส่งฟ้องศาล ข้อหามีอาวุธปืนไม่ได้รับอณุญาต และ พยายามฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่ อย่างหลังนี้ก็น่าจะประหารแล้วครับ ปรากฎว่าหลุดครับ ผู้พิพากษาซักจนตำรวจเขวครับ เช่นรู้จักปืนลูกซองสั้นมั้ย ยิงคนตายมั้ย ตำรวจบอกตาย ผู้พิพากษาถามว่า คุณ ตายมั้ย แค่นั้นหลุดยกฟ้องครับ Shocked Cry

nampueng
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 10:40:42 AM »

Angryผมเคยถูกผู้ใหญ่ในเขตแม่อายเอาปืนมาขู่ โดยยิงขึ้นฟ้าในเขตหมู่บ้าน ส่งคนมาแซวผมและภรรยาผม ขู่ฆ่าโดยพูดผ่านภรรยาผม(เอาผัวมาอยู่ในหมู่บ้านไม่กลัวฉันยิงผัวเธอหรือ)  Angry เคยชักปืนมาขู่โดยขึ้นลำตรงหน้าผมแต่ผมไม่หนี มันก็ไม่กล้ายิง แต่ผมโทรตามพวกให้มาช่วยตอนนั้นผมไม่มีปืน ซักพักมันก็กลับ มาชลอรถหน้าบ้านพักผม และอีกสารพัดที่มันจะทำ ผมเคยเอาเรื่องนี้มาคุยในที่นี้แล้ว และได้รับคำปรึกษาที่ดี และผมก็จำคนที่คุยด้วยได้เป็นบางคนครับ ภรรยาผมเป็นชาวเขาเผ่าอาข่า(อีก้อ) บ้านป่าแดง แม่อาย เชียงใหม่ บ้านที่ผมอยู่ต้องเข้าป่าตึงอีก 3 กิโลเมตร ไฟฟ้าไม่มีครับ เมื่อวันที่ 13 เมษายนที่ผ่านมา สติแตกทนไม่ไหวมาหาเรื่องตลอด เลยบิดรถตามไปที่ตลาด   โดยยืนประกบที่ตลาดจะเอามันแน่ แต่มันก็ทำเป็นไม่เห็น แต่ผมก็ไม่ทำอะไรเขา คนแก่แถวบ้านบอกให้นึกถึงลูกไว้อีก 2คนไว้
     ผมเคยไปแจ้งความไว้แล้ว ตำรวจก็เรียกมาคุยด้วยก็จบ Angry  เราเป็นประชาชนจะไปทำคนของรัฐได้อย่างไร  Angry Angry Angryถ้าประชาชนโดนยึดปืน คนของรัฐ(นอกคอก)ยิ่งพวกเขาเหล่านั้นจะยิ่งเหิม เพราะประชาชนโดนยึดปืนไปหมดแล้ว
     และอีกอย่าง ผู้ใหญ่บ้านที่ผมว่ามานี้ เขามีสิทธิพกปืนไปทั่วได้ด้วยหรือ ต่างเขต ต่างอำเภอ และทำไม่ประชาชนถึงไม่มีสิทธิ Angry

nampueng
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 10:46:47 AM »

...ใจเย็นๆ ครับคุณน้ำผึ้ง การแก้ปัญหาไม่ได้มีวิธีเดียว

ด้วยความห่วงใย

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 11:01:53 AM »

ตอบไม่ได้ครับ.........คำถามนี้

แต่มีคำๆหนึ่ง ที่เพื่อนตำรวจของผมมันพูดไว้...........

"กระดูกร้องไม่ได้"
Dead men tell no lies  Wink

เคยได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันเจ้าคะ

I am dying... -*-

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 11:23:22 AM »

ตอบไม่ได้ครับ.........คำถามนี้

แต่มีคำๆหนึ่ง ที่เพื่อนตำรวจของผมมันพูดไว้...........

"กระดูกร้องไม่ได้"
Dead men tell no lies  Wink

Dead man can't shoot ...

ถ้ากรูไม่ได้ shoot ก็ dead ดีกว่า  Grin Grin Grin Grin

เมื่อเห็นว่าต้องใช้ปืนก็ต้องใช้ครับ ปัญหาคือไม่ได้เอาปืนร้อยเชือกคล้องคอไว้ ดังนั้นบางกรณีก็ต้องขันติเป็นแผน ๑ เดินหลบเป็นแผน ๒  Cool

KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 12:06:11 PM »

Huh Huh Huhเป็นคนดีเหนื่อย Huh Huhรอครับ Huh Huh Huh    1รอคิวยิง Huh Huh Huh ???2ยิงแล้ว1ต้องรอเมื่อไหล่จะถึงคิวอีก Huh Huh Huh Huh Huh Huh  2ต้องระวังต้องดูว่าจะถูกโจรไหม Huh Huh ???3กระสุนจะหมดไหม Huh Huh ???4จะติดคุกไหม Huh Huh ???5จะหยุดโจรได้ไหม Huh Huh Huhคิดๆแล้วอยากเป็นโจรบ้างแล้ว Huh Huh Huh Huhพกปืนสะดวกยิงใครก็ไม่ต้องดูมากขนาดนี้ Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh Huh                                                                           ผมอยากเป็นโจรครับท่านเจ้านาย Huh Huh Huh                                                     
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 12:34:58 PM »

อ้างถึง
ผมก็พูดประชดไปอย่างนั้นแหละครับ เพราะมีหลายคดีที่เจ้าทรัพย์แพ้ ยกตัวอย่างคดีในหนังส์ออาวุธปืน คดีนี้เกิดขึ้นที่จังหวัด นครศรีธรรมราช ตำรวจพบผู้ต้องสงสัยเลยเรียกตรวจค้น ผู้ต้องสงสัยหลบหนีพร้อมทั้ง ชักปืนลูกซองสั้นยิงใส่ตำรวจ ต่อมาภายหลังตำรวจจับได้ (น่าจะวิสามัญ ตอนนั้น) ส่งฟ้องศาล ข้อหามีอาวุธปืนไม่ได้รับอณุญาต และ พยายามฆ่าเจ้าพนักงานขณะปฏิบัติหน้าที่ อย่างหลังนี้ก็น่าจะประหารแล้วครับ ปรากฎว่าหลุดครับ ผู้พิพากษาซักจนตำรวจเขวครับ เช่นรู้จักปืนลูกซองสั้นมั้ย ยิงคนตายมั้ย ตำรวจบอกตาย ผู้พิพากษาถามว่า คุณ ตายมั้ย แค่นั้นหลุดยกฟ้องครับ Shocked Cry
อ้าว...ว..ว...
ต้องรอให้ตำรวจตายก่อนเหรอครับเนี่ย....
ตายแล้วจะมาฟ้องร้องยังไง
ตายแล้วใครจะดูเเลลูกเมีย

อืม...ม...ม....
ที่นี่ ประเทศไทย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2004, 12:52:20 PM »

Huh ตอบยากแฮะ แต่ก็เคยคิดๆไว้ คงต้องขึ้นกับสภาพการณ์ช่วงนั้น หากเราเป็นฝ่ายตั้งรับในบ้าน เจอผู้บุกรุก ก่อนอื่นต้องหาทำเลที่เราได้เปรียบ ยิงปืนขู่ขึ้นฟ้า(ลูกปืนจะตกใส่หัวใครหว่า  Huh ) มาถึงขั้นนี้ ปกติมันควร วิ่งหนีป่าราบ หากยังทุรังเข้ามาอีก ...โทรเรียก จอมมารทักษิณ CEO มาช่วยคร้าบ... Grin

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์