เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 02:21:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บทวิเคราะห์เรื่องคำทำนายของนอสตราดามุสกับสงครามโลกครั้งที่สาม  (อ่าน 22194 ครั้ง)
RouRou_Mel - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:18:25 AM »

สวัสดีครับ คุณ Piras

ผม Enjoys (ขอย้ำ Enjoys จริงๆ) ที่ได้มาพูดคุยกัน รวมถึงท่านอื่นๆด้วยครับ
วันนี้ว่างๆก็เลยมาพิมพ์เพิ่มเติม

ออกตัวก่อนครับว่าความเห็นผมนั้น มาจากความทรงจำอย่างเดียว ไม่ได้ไปเปิดตำราครับ

rouroumel.multiply.com
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:21:49 AM »

คราวนี้ผมลองพูดถึงอาวุธยุทธโธปกรณ์ของอิหร่ากันบ้าง เมื่อเร็วๆนี้เองก็มีข่าวว่าอิหร่านกำลังจะจัดซื้อเครื่องบินขับไล่ครองอากาศแบบ Su30MKP จำนวน 75 ลำเข้าประจำการ เครื่องบินรุ่นนี้ถือว่าเป็นเครื่องบินที่ทันสมัยมาก เพราะในการซ้อมรบทางอากาศระหว่างสหรัฐฯกับอินเดีย ปรากฏว่า เครื่องบิน Su30MK ของกองทัพอากาศอินเดียสามารถสอยเครื่องบิน F-15E ของสหรัฐได้ทุกลำ โดยที่ตัวเองไม่มีการสูญเสียเลยแม้แต่ลำเดียว ที่จะปราบเจ้า Su30MKP ของอิหร่านได้ นี่ก็เห็นจะมีแต่เจ้า F-22 Raptor นี่แหละ แต่นะครับ เจ้า Raptor นี่มันถูกดีไซน์มาให้เป็น Land Based Aircraft ไม่ใช่เครื่องบินประจำเรือบรรทุกเครื่องบินครับ อีกอย่างสหรัฐฯเองก็ได้ตัดลดงบประมาณ ลดการผลิตเครื่องบินรุ่นนี้ลงเหลือแค่ไม่เกิน 200 เครื่อง จากเดิมที่ตั้งเป้าไว้ 600 เครื่อง ก็คิดดูก็แล้วกันครับว่าจะเป็นยังไง หากสหรัฐฯส่งกองเรือบรรทุกเครื่องบินเข้ามาในอ่าวเปอร์เซีย เพราะลำพัง F/A-18 E/F ของสหรัฐฯน่ะ ไม่อาจจะต่อกรกับเครื่องบินรุ่นนี้ของอิหร่านได้แน่นอนครับ ที่พอจะพอต่อกรได้มีก็ F-35 JSF นี่แหละครับ แต่ F-35 เองก็ยังอยู่ในขั้นทดลอง ยังไม่เข้าสู่สายการผลิต งานนี้เรียกว่าสหรัฐฯกระอักแน่ ถ้าคิดจะเล่นอิหร่าน

หมายความว่า ตอนนี้อเมริกา สู้ อิหร่านไม่ได้ เพราะ Su-30
ผมก็ได้อธิบายว่า อเมริกา ไม่ได้เอาจริงครับ

เรื่อง Su-30 นี้ดังที่เมืองไทยเมื่อปีที่แล้ว ตอนที่คุณลุงหน้าเหลี่ยมอยากได้
เขาก็ยกตัวอย่างเรื่องที่ Su-30 อินเดีย ซ้อมรบกับ F-15 อเมริกา มาให้ฟัง
เพื่อนใน กองทัพ บอกว่า ก็เหมือน เราเชิญ Brazil มาแข่งบอลกระชับมิตร
แล้ว Brazil ก็ส่งทีมสำรอง มาเล่นกับชุดใหญ่ของเรา แล้ว เราชนะครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:23:11 AM »

ครับท่าน Springfield ผมไม่ได้กล่าวถึงการสนับสนุนการรบโดยเครื่อง AWAC ของสหรัฐฯ แต่มองเฉพาะระยะเรดาร์และระยะทำการของจรวดนำวิถีอากาศสู่อากาศของรัสเซียที่ไกลกว่าของสหรัฐฯ ซึ่งในการทำสงครามอากาศกันจริง สหรัฐฯจะต้องขนมาทั้ง AWAC และเจ้า EF-18 Growler เครื่องบินทำสงครามอิเลคโทรนิคส์รุ่นใหม่ล่าสุดเข้ามาด้วยแน่ อันนี้ประเด็นนึง ส่วนอีกประเด็นนึงก็คือด้วยการฝึกที่ดีกว่าของนักบินสหรัฐฯ จะสามารถทำให้สหรัฐฯมีชัยได้ในที่สุด อันนี้คือสถานการณ์จำลองในปัจจุบันนะครับผม แต่มันคงจะไม่เกิดขึ้นหรอกเพราะมันขาด pretext
แต่หากปล่อยเวลาให้ล่วงเลยไปอีกซัก 10 ปี แล้วมาว่ากันใหม่ซิครับ รูปการณ์อาจจะเปลี่ยนไปก็ได้ เพราะอิหร่านคงจะไม่ได้หยุดอยู่แค่การจัดหา Su-30MKP จำนวน 75 ลำเข้าประจำการเป็นแน่ แต่ยังต้องมีอาวุธอื่นๆอีกเพียบ รวมถึง AWAC ของรัสเซียด้วย (อันนี้ผมไม่แน่ใจนะว่ารัสเซียมีหรือเปล่า แต่ presume ว่าน่าจะมีน่ะ) ส่วนเรื่อง Cruise Missle นั้นก็คงจะกลายเป็นเรื่องเล็กไปแล้วในตอนนั้น เพราะเรากำลังพูดถึง ICBM ที่ยิงถึงนิวยอร์คและวอชิงตัน ดีซี ครับ

ดูเหมือนว่าคุณจะเปลี่ยนความคิดว่า US ก็สามารถ เอาชนะ Iran ได้
ถ้ายังยืนยันว่า “ที่จะปราบเจ้า Su30MKP ของอิหร่านได้ นี่ก็เห็นจะมีแต่เจ้า F-22 Raptor นี่แหละ” และ “งานนี้เรียกว่าสหรัฐฯกระอักแน่ ถ้าคิดจะเล่นอิหร่าน”

ครับ สมมุติว่า US ประกาศ สงคราม กับ Iran
(ความจริง โอกาศที่จะเกิดสงคราม คงยากว่าถูกหวยรางวัลที่ หนึ่ง ติดต่อกัน สิบ งวด)

Su-30 ตัวเก่งของ Iran จะแหลกคาฐานบินภายในเวลาไม่กี่ชั่วโมง
ด้วยผลงานของ Tomahawk และ ระเบิดนำวิถี ด้วย GPS จาก เครื่อง F-117 และ B-2

เหตุผลก็คือ ภูมิประเทศของ Iran เป็นทะเลทราย พวก ฐานบินต่างๆก็อยู่ในสายตาของดาวเทียม
(ดาวเทียม จารกรรม ทางทหาร เป็นดาวเทียมค้างฟ้า เหมือนดาวเทียมที่ใช้ในการสื่อสาร เช่น ไทยคม
เพราะมันจะโคจรรอบโลก ด้วยความเร็วเท่ากับการหมุนรอบตัวเองของโลก ทำให้อยู่ตำแหน่งคงที่
บนท้องฟ้าเหนือพื้นโลกหลายพันกิโลเมตร, ดวงหนึ่ง คุมพื้นที่ได้ประมาณ หนึ่ง ใน สาม บนโลก)
ดาวเทียมพวกนี้ (US มีหลายดวงเสียด้วย) จะนำทางให้จรวดบินเข้าหาเป้าหมายได้อย่างแม่นยำ

Iran อาจจะซ่อนเครื่องบินไว้ตามที่ลับต่างๆ แต่ถ้าโผล่ออกมาเมื่อไร่ ก็โดนเมื่อนั้น

US สามารถ Plot เป้าหมายได้ตั้งแต่ Iran รับมอบเครื่องบินแล้วครับ ดาวเทียม ตามตลอดอยู่แล้ว

หรือ Iran จะหลบดาวเทียมโดยแยกชิ้นเครื่องบินที่ Sukhoi – Russia แล้วขนมาประกอบในที่ลับๆใน Iran
แต่เมื่อประเสร็จแล้วนำไปฝึกบิน ก็อยู่ในสายตาของดวงเทียมพวกนี้ ฝึกเสร็จก็แยกชิ้นแล้วนำไปซ่อนใหม่
(ลำบากแบบนี้ไม่ต้องมีซะดีกว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2007, 01:38:50 AM โดย Springfield » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:24:32 AM »

ส่วนถ้า Iran ประกาศสงครามโดยส่งเครื่อง Su-30 ไปโจมตีกองเรือบรรทุกเครื่องบิน US ในอ่าวเปอร์เซีย
Su-30 ถูกตรวจจับตั้งแต่อยู่ฐานบินแล้วครับ แล้ว US ก็เตรียม AIM-120 แอมราม ไว้ต้อนรับเครื่องบิน Iran

ส่วนเครื่องบินป้องกันกองเรือ US นั้น ก็แค่ F-18
ถ้า Su-30 บินเข้ามาก็โดยสอยร่วงด้วย แอมราม ก่อนที่ Su-30 จะหา F-18 เจอด้วยซ้ำ
เพราะ Su-30 ถ้าจะหา F-18 ก็ต้องเปิดเรดาร์ในการค้นหา
ส่วน F-18 สามารถปิดเรดาร์ แล้วบินต่ำเรี่ยพื้นทะเล แล้วรับข้อมูลการบินของ Su-30 มาจากดาวเทียม
(จำนวน, ทิศทาง, ความเร็ว จากดาวเทียม) แล้ว F-18 ก็ปล่อย แอมราม เข้าหา Su-30)

เจ้า แอมราม ที่บินเข้าหา Su-30 นั้น ก็บินแบบเงียบไม่ให้ SU-30 รู้ตัวเพราะไม่เปิดเรดาร์เหมือนกัน
(รับข้อมูลการบินเหมือนกับ F-18)
แล้วเจ้า แอมราม ก็จะเปิดเรดาร์เมื่อเข้าใกล้ Su-30 แล้ว ตอนนั้นก็อยู่ที่นักบิน Su-30 ว่าจะ Drag หนีได้ไหม

อีกอย่างครับ
ถ้าในขณะนั้นมีเรือบรรทุกเครื่องบินสหรัฐ ลอยลำอยู่ในอ่าวเปอร์เซีย แค่ลำเดียว
แต่ภาพในจอเรดาร์ ของ Su-30 นั้น อาจจะมีจุดกระพริบๆ มากกว่า 10
อันนี้เป็นผลมาจากระบบเป้าลวง และ มาตรการต่อต้างทาง Electronic ของสหรัฐ

แล้ว Su-30 จะบินเงียบๆ เข้าหาเรือ US เหมือน เครื่องบิน ของ อาร์เจนตินา บินเรี่ยพื้นทะเล แล้วปล่อย เอ็กโซเซ่ ใส่กองเรืออังกฤษ ได้ไหม

ได้ครับ ถ้าไม่มีดาวเทียม แต่ Su-30 เป็นเครื่องบินขนาดใหญ่
จะมาบินเรี่ยพื้นทะเลเหมือนเครื่องบินเล็กนั้น นักบินต้องมีฝีมือระดับสุดยอด ต้องฝึกอย่างหนักมานาน
ความจริงเรื่อง ฟอร์คแลนด์ เรืออังกฤษ ก็ตรวจพบเครื่องบินตอนที่บินสูงขึ้นมาเพื่อตรวจสอบทิศทาง และระยะห่าง
แต่ก็ไม่นานก็หายไป ทำให้อังกฤษประมาทในตอนนั้น
และที่สำคัญ สมัยนั้น ดาวเทียมยังไม่ “ตาทิพย์” เหมือนสมัยนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2007, 01:57:31 AM โดย Springfield » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:26:05 AM »

ครับ 10 ปีข้างหน้า Iran ก็ไม่สามารถเหนือกว่า US ในปัจจุบันนี้ได้หรอกครับ ต่อ ให้ซื้อ Su-35,37 อีก 1,000 และ Jian 10 ของจีนหลายร้อย แล้วก็ AWAC อีก 10 เอา US ไม่อยู่ครับ

เอาแบบง่ายๆ ครับ การเป็นมหาอำนาจ ต้อง ผลิตอาวุธเอง อยากจะเหนือกว่า US ด้วยการซื้ออาวุธจาก จีน หรือ รัสเซีย ไม่มีทางหรอกครับ

ส่วนเรื่องขีปนาวุธข้ามทวีป (ICBM) ไม่ต้องรออีก 10 ปี หรอกครับ ถ้า Iran มีตอนนี้ก็แหลกละเอียดแน่นอน เพราะ US ไม่ปล่อยไว้แน่ ไม่มีโอกาศได้ “ยิง” แน่นอน

หรือ Iran พัฒนา ICBM เอง
อันนี้ลองคิดดูครับว่าการสร้าง ICBM กับ เครื่องบินโดยสาร อันไหนยากกว่ากัน
ยุโรป พัฒนา Airbus A-380 ใช้เวลา 10 ปี หมดเงินไปประมาณ 800,000 ล้านบาท
ใช้วิศวกรประมาณ 20,000 คน เพื่อที่จะให้อากาศยานหนัก 600 ตันลอยไปในอากาศพร้อมกับผู้โดยสาร 555 คน (สาม Class) ด้วยความเร็ว 800 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมง ในระยะบิน 15,000 กิโลเมตร

การสร้าง ICBM ที่ต้องบินไปในอวกาศ แล้วกลับลงสู่พื้นโลก
การบินไปในอากาศได้ ต้องใช้ความเร็วมากกว่า 30,000 กิโลเมตร ต่อ ชั่วโมง

Iran สร้างเครื่องบินยังไม่ได้เลยครับ ไม่ต้องหวังไปถึง ICBM ครับ
ถ้าจะทำได้จริงก็แค่ จรวดที่มีระยะยิงไม่กี่พันกิโลเมตร เพราะพวกนี้ไม่ต้องบินขึ้นไปในอวกาศ

แล้วโครงการพัฒนาแบบนี้จะทำแบบลับๆได้ไหม

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:30:07 AM »

ขอตอบท่าน Top Kop ก่อนแล้วกัน  ความเห็นขัดแย้งน่ะมีได้ครับ และผมเปิดใจกว้างยอมรับความคิดเห็นใหม่ๆเสมอ  ที่ผมบอกว่าอีก 10 ปีข้างหน้านั้น ศักยภาพทางทหารของอิหร่านจะมีสูงขึ้น เป็นเพราะการพัฒนาเทคโนโลยี่การผลิตอาวุธของจีนกับรัสเซียซึ่งเป็น Supplier รายใหญ่ให้อิหร่านครับ  แน่นอนว่าสหรัฐฯและอิสราเอลน่ะคงไม่หยุดพัฒนาเทคโนโลยี่การทหารของตนแน่    แต่ Factor สำคัญคือจีนครับ ซึ่งกำลังลดช่องว่างกับสหรัฐฯให้แคบลงทุกขณะ ถ้าท่านติดตามข่าวสารการทหาร  จะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้จีนได้เพิ่งเปิดตัวเครื่องบินรบที่มีประสิทธิภาพรุ่นใหม่คือ Jian 10 ซึ่งนักวิเคราะห์บอกว่ามีประสิทธิภาพเหนือกว่า Su-27 แต่เป็นรอง Su-30MK ครับ จีนมีแผนที่จะผลิตเครื่องบินรุ่นนี้เข้าประจำการเป็นจำนวน 300 ลำ และจะส่งออกด้วย นั่นแหละเข้าประเด็นผม เพราะราคาของไอ้เครื่องบินรุ่นนี้มันอยู่ที่ 15 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ หรือประมาณ 1/3 ของราคาเครื่องบินรบสหรัฐฯ  ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ที่อิหร่านและกลุ่มประเทศโลกที่สามจะจัดหาไว้ในประจำการ้ป็นจำนวนมาก ไม่ต้องดูอื่นไกล ก็พม่า เพื่อนบ้านเรานี่แหละ

คุณบอกว่า Jian 10 ของจีน ดีกว่า Su-27 ด้อยกว่า Su-30
ก็เทียบเท่ากับ F-15 รุ่นแรกเมื่อประมาณ 20 ปีก่อนเท่านั้นเองครับ

ไม่ต้องไปเทียบกับ F-22 เลยครับ มาลุยกับ F-16 ADF ของไทย ก่อนดีกว่า แล้วค่อยไปเทียบกับ F-15

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:32:10 AM »

เหตุที่ท่านบอกว่าทำไมผมไม่มองอนาคตแค่สองปี แต่เป็น 10 - 20 ปี ก็อยู่ที่ตรงนี้อีกเหมือนกัน เพราะภายในสอง-สามปีนี้ จีนไม่มีทางตามสหรัฐฯทันแน่ แต่อีกสองทศวรรษข้างหน้า ด้วยการเติบโตของ GDP ที่ ประมาณ 9% ต่อปี และการทุ่มเทให้กับงบประมาณการวิจัยและพัฒนาทางทหารอย่างมหาศาล ผมว่า Gap ระหว่างสองประเทศนี้จะแคบลง โอเค สหรัฐฯอาจจะพัฒนาเครื่องบิน Stealth รุ่นใหม่มา ซึ่งต้องใช้เวลาเป็นสิบๆปี ดูอย่างเจ้า F-22 Raptor เป็นตัวอย่างก็ได้ ซึ่งที่ราคาก็แพงมหาศาล ถ้าผมจำไม่ผิดคือประมาณ 150 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ ในขณะที่จีนผลิตได้ในราคาที่ถูกกว่าเยอะ และส่งออกให้ประเทศโลกที่สาม ซึ่งจะทำให้ดุลยภาพทางทหารเปลี่ยนไป

อันนี้เป็นความฝันครับ
เทคโยโลยีเรื่องอากาศยาน เป็นเรื่องละเอียดอ่อนอย่างยิ่ง
แค่เครื่องบินโดยสาร จีน ต้องซื้อมาเลยครับ ไม่ต้องคิดไปถึง Stealth
เมื่อ จีน สร้าง Stealth สำเร็จ ตอนนั้น US ไปถึงไหนแล้วครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:42:52 AM »

F-22 นี่ ไทย ก็มีปัญญาซื้อมาใช้ครับ ถ้า US จะยอมขายให้
แต่ไม่ซื้อเพราะว่าเราเอาเงินไปพัฒนาประเทศครับ
เงินส่วนใหญ่ที่เราหาได้ (GDP) 100 บาท เราไปซื้ออาวุธประมาณ ไม่กี่สตางค์ หรอกครับ
แต่ประเทศที่ ซ่า ชอบเบ่ง นี่เอาเงินไปซื้อมากกว่า 20 บาท หรือ บางที่ 50 บาทครับ

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:46:02 AM »

ถ้าเราอยากซื้ออาวุธจริง เราก็ทำได้ครับแม้ว่าเจ้า F-22 นี่ราคาตั้ง 150 ล้าน US$

การบินไทย มี
โบอิ้ง 747 จัมโบ้อยู่ 18 ลำ, Airbus A340-500, A340-600 รวม 10 ลำ
ซื้อเครื่องพวกนี้หนึ่งลำ ซื้อ F-22 ได้สองลำครับ

โบอิ้ง 777-200, 777-200ER, 777-300 รวม 18 บวก 2 ที่รับมอบภายในปีนี่
แต่ละลำแพงกว่า F-22 เกือบ 50 ล้าน US$

เครื่อง Airbus 330-300 มี 12 ลำ จะซื้ออีก 8 แต่ละลำแพงกว่า F-22 ประมาณ 20 ล้าน US$

แล้ว Airbus A-380 ที่จะซื้ออีก 6 ลำ ถ้าเอาเงินนี้ไปซื้อ F-22 จะได้ครบฝูง 18 ลำพอดี

ยังมีอีกครับ
Bangkok Airways ซึ่งเป็นสายการบินเอกชน ได้สั่งซื้อเครื่อง Airbus A350 จำนวน 6 ลำ
แต่ละลำราคาเท่ากับ F-22 พอดี

และ Air Airsia ของคุณลุงหน้าเหลี่ยม (หรือเปล่าครับ) ซื้อเครื่องบินโดยสารขนาดเล็ก Airbus A-320 จำนวน 20 ลำ
ราคานี้ซื้อ F-22 ได้ 10 ลำ หรือ Su-30 ได้ 2 ฝูงเต็ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2007, 10:57:34 AM โดย Springfield » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:11:24 AM »

- ส่วนเรื่องอิหร่านจะเป็นผู้นำชาติอาหรับนั้น ผมว่ามีทางเป็นไปได้มาก เพราะชาติอาหรับยังไงก็อ้างศาสนาเพื่อรวมตัวเข้ากันได้ไม่ยาก ยิ่งในหลายๆ ประเทศเห็นอเมริกาเป็นศัตรูหมายเลข 1 ที่ไม่สามารถอยู่ร่วมโลกกันได้เลยทีเดียว

ด้วยความเคารพครับ
อาหรับไม่ได้เห็นอเมริกาเป็นศัตรูครับ
แต่จะมีคนที่เกลียดอเมริกาจริงๆ ก็พวกหัวรุนแรงต่างๆ

เช่นเดียวกันกับภาคใต้ของเรา ที่ต่างศาสนาอยู่ด้วยกันได้
แต่ก็มีพวกนรก ที่อ้างศาสนาแบบผิดๆ ก่อเรื่องอยู่
คนพวกนี้มีน้อย เมื่อเทียบกับคนส่วนใหญ่

ชาติอาหรับ ที่เห็นซื้ออาวุธกันมากมายก็มี อิยิปห์ ซาอุ แล้วก็ อิหร่าน
อิยิปห์ จนกว่าไทยมาก แต่ใช้เงินส่วนมากไปซื้ออาวุธ
ส่วน ซาอุ นั้น เงินที่ซื้ออาวุธ เป็น เศษเงินของเขาครับ
เช่นเดียวกับเศรษฐีน้ำมันอื่นๆ เช่น โอมาน การ์ตาร์ สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์

เงินที่เอาไปซื้ออาวุธ เป็นเงินที่เหลือกินเหลือใช้
เงินส่วนใหญ่ก็เอาไปพัฒนาประเทศ ไปสร้างความรวยให้ประชาชนเขา
เช่น สหรัฐอาหรับ เอาเงินไปทำสายการบิน เอมิเรตส์ ที่โด่งดัง
เงินที่เอาไปซื้อเครื่องบินโดยสาร สามารถซื้อ F-22 ได้เกือบ 200 ลำ

พวกนี้ไม่ได้ซื้ออาวุธเพราะต้องการรบกับอเมริกาครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 09:16:47 AM »

สวัสดีครัคุณ Piras

อือม์ ขอฝากอีก 2 เรื่องครับ

1. ตามประชากรมุสลิมทั่วโลกเป็นอาหรับประมาณ 20% เองครับ มุสลิมที่อื่นเขาอยากทำอะไรๆ กับอาหรับด้วยหรือเปล่าไม่รู้ครับ? ส่วนอาหรับเองก็ อย่างว่า.....     มุสลิมทั่วโลกโดยนโยบายจริงของชาติรักกันแต่ปากมากกว่า ตอนสึนามิอาหรับขายน้ำมันรวบๆ หายไปไหนล่ะครับ? มีแต่ซาตานตะวันตกมาช่วยโน่นช่วยนี่

2. ผมว่า มงโกล รบชนะ ฆ่าคน และทำลายบ้านเมืองได้กว้างมากกว่าเขาครับ แต่ปกครองไม่ได้ และครอบงำระบบการปกครองไม่ได้ อย่าว่าแต่ไปสร้างบ้านเืองของตนเองอย่าง Alexandria ชื่อซ้ำๆ กันหลายเมืองเลย เมืองของตนเองก็.....  ถามเด็ก 10 คน กี่คนจะรู้จักคาราคอรั่ม???

คุณ tonX4....

แหมคุยคาดเดาอนาคตกันแล้วจะสรุปได้ยังไงล่ะครับ? ประวัติศาสตร์เรื่องที่จบแล้สจริงๆ ยังมองมุมใหม่ได้เรื่องๆ เลย อย่าว่าแต่ประวัติศาสตร์ที่ยังไม่จบ อย่าเชื่อ/ไม่เชื่อแค่คนเดียวสิครับ ไม่ได้จะเข้าคูหาซะหน่อย อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:21:28 AM »

...สนุกดีมีประโยชน์ครับ  ขอให้อภิปรายกันต่อไป  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 11:20:10 AM »

เรียนถามทุกท่านครับ
แล้วอิหร่านจะสามารถร่วมมือกับชาติตะวันออกกลางอื่นๆที่เป็นอาหรับในการต่อสู้กับUSAมั้ยครับ

ครับ การรวมตัวในกลุ่มประเทศตะวันออกกลางเป็นไปได้ครับ
เหมือนที่บ้านเรารวมกันเป็น อาเซียน รวม 11 ประเทศ
ตอนแรกก็มีแค่ 6 แล้ว เมื่อ โซเวียต ล่มสลาย สิ้นสุดสงครามเย็น
ก็สามารถรวมกันได้ทุกประเทศ ในเอเซียตะวันออกเฉียงใต้

เมื่ออาหรับรวมตัวกันได้
เป็นเพื่อเพิ่มอำนาจการต่อรอง มากกว่ารวมกันเพื่อรบกับอเมริกา
ทำให้ อเมริกา "เกรงใจ" อาหรับ มากกว่านี้ 

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:40:51 PM »

ขอตอบท่าน Top Kop ก่อนแล้วกัน  ความเห็นขัดแย้งน่ะมีได้ครับ และผมเปิดใจกว้างยอมรับความคิดเห็นใหม่ๆเสมอ  ที่ผมบอกว่าอีก 10 ปีข้างหน้านั้น ศักยภาพทางทหารของอิหร่านจะมีสูงขึ้น เป็นเพราะการพัฒนาเทคโนโลยี่การผลิตอาวุธของจีนกับรัสเซียซึ่งเป็น Supplier รายใหญ่ให้อิหร่านครับ  แน่นอนว่าสหรัฐฯและอิสราเอลน่ะคงไม่หยุดพัฒนาเทคโนโลยี่การทหารของตนแน่    แต่ Factor สำคัญคือจีนครับ ซึ่งกำลังลดช่องว่างกับสหรัฐฯให้แคบลงทุกขณะ ถ้าท่านติดตามข่าวสารการทหาร  จะเห็นว่าเมื่อเร็วๆนี้จีนได้เพิ่งเปิดตัวเครื่องบินรบที่มีประสิทธิภาพรุ่นใหม่คือ Jian 10 ซึ่งนักวิเคราะห์บอกว่ามีประสิทธิภาพเหนือกว่า Su-27 แต่เป็นรอง Su-30MK ครับ จีนมีแผนที่จะผลิตเครื่องบินรุ่นนี้เข้าประจำการเป็นจำนวน 300 ลำ และจะส่งออกด้วย นั่นแหละเข้าประเด็นผม เพราะราคาของไอ้เครื่องบินรุ่นนี้มันอยู่ที่ 15 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ หรือประมาณ 1/3 ของราคาเครื่องบินรบสหรัฐฯ  ซึ่งก็มีความเป็นไปได้ที่อิหร่านและกลุ่มประเทศโลกที่สามจะจัดหาไว้ในประจำการ้ป็นจำนวนมาก ไม่ต้องดูอื่นไกล ก็พม่า เพื่อนบ้านเรานี่แหละ

คุณบอกว่า Jian 10 ของจีน ดีกว่า Su-27 ด้อยกว่า Su-30
ก็เทียบเท่ากับ F-15 รุ่นแรกเมื่อประมาณ 20 ปีก่อนเท่านั้นเองครับ

ไม่ต้องไปเทียบกับ F-22 เลยครับ มาลุยกับ F-16 ADF ของไทย ก่อนดีกว่า แล้วค่อยไปเทียบกับ F-15

เพิ่มเติมครับ

ผมไม่ได้ดูถูกความสามารถของจีนครับ ผมก็ชอบอะไรที่เป็น Chinese
แต่ถ้าเครื่องบิน Made in China ผมขอบายครับ

ลองไปนั่งเล่นที่สุวรรณภูมิสักหน่อย เพื่อไปดูเทคโนโลยีอากาศยาน ที่เราสามารถเข้าไปสัมผัสได้

เราจะพบว่า
สายการบินจีน เช่น Air China, China Eastern, China Southern ฯลฯ
ต่างใช้เครื่องบินของ โบอิ้ง และ Airbus ทั้งสิ้น
ไม่มีเครื่องบิน Maid in China และ เครื่องของรัสเซีย ครับ

เครื่องของการบินไทย มีทั้ง โบอิ้ง และ Airbus
ด้วยความสามารถของช่างอากาศ และ นักบิน ไทย
ทำให้ระดับความปลอดภัย ของเครื่องการบินไทย อยู่ที่ระดับ สูงมาก...
มากๆ จริงๆครับ

ส่วนสายการบินจีน ความปลอดภัย (Safety Performance) ต่ำกว่าการบินไทย เห็นได้ชัด

ครับ เทคโนโลยีด้านอากาศยานของจีน ยังห่างชั้นประเทศตะวันตกอย่างมาก
ถึงแม้ว่า Jian 10 จะถูกกว่าเครื่องบิน US ถึง 3 เท่า แต่คุณภาพก็สมราคาครับ

เช่น วัสดุ ที่ใช้ในการสร้างเครื่องบิน ชาติตะวันตกใช้ วัสดุ Composite
ผมไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับเจ้านี่มากนัก ทราบเพียงว่ามันไม่ใช่โลหะ
แต่แข็งแรง และ เบากว่าโลหะ เยอะมาก

ส่วนของจีน ยังเป็นโลหะอยู่เลยครับ เป็น อลูมิเนียม กับ ไตตาเนียม
(เจ้าสองอย่างนี้ถือว่าโบราณมากในชาติตะวันตก)

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 135

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:45:18 PM »

เหตุที่ท่านบอกว่าทำไมผมไม่มองอนาคตแค่สองปี แต่เป็น 10 - 20 ปี ก็อยู่ที่ตรงนี้อีกเหมือนกัน เพราะภายในสอง-สามปีนี้ จีนไม่มีทางตามสหรัฐฯทันแน่ แต่อีกสองทศวรรษข้างหน้า ด้วยการเติบโตของ GDP ที่ ประมาณ 9% ต่อปี และการทุ่มเทให้กับงบประมาณการวิจัยและพัฒนาทางทหารอย่างมหาศาล ผมว่า Gap ระหว่างสองประเทศนี้จะแคบลง โอเค สหรัฐฯอาจจะพัฒนาเครื่องบิน Stealth รุ่นใหม่มา ซึ่งต้องใช้เวลาเป็นสิบๆปี ดูอย่างเจ้า F-22 Raptor เป็นตัวอย่างก็ได้ ซึ่งที่ราคาก็แพงมหาศาล ถ้าผมจำไม่ผิดคือประมาณ 150 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ ในขณะที่จีนผลิตได้ในราคาที่ถูกกว่าเยอะ และส่งออกให้ประเทศโลกที่สาม ซึ่งจะทำให้ดุลยภาพทางทหารเปลี่ยนไป

อันนี้เป็นความฝันครับ
เทคโยโลยีเรื่องอากาศยาน เป็นเรื่องละเอียดอ่อนอย่างยิ่ง
แค่เครื่องบินโดยสาร จีน ต้องซื้อมาเลยครับ ไม่ต้องคิดไปถึง Stealth
เมื่อ จีน สร้าง Stealth สำเร็จ ตอนนั้น US ไปถึงไหนแล้วครับ

เพิ่มเติมอีกครับ

ขอขยายความประโยคนี้ของคุณ Piras หน่อยครับ

“ดูอย่างเจ้า F-22 Raptor เป็นตัวอย่างก็ได้ ซึ่งที่ราคาก็แพงมหาศาล ถ้าผมจำไม่ผิดคือประมาณ 150 ล้านยูเอสดอลลาร์ครับ ในขณะที่จีนผลิตได้ในราคาที่ถูกกว่าเยอะ และส่งออกให้ประเทศโลกที่สาม ซึ่งจะทำให้ดุลยภาพทางทหารเปลี่ยนไป”

แปลว่าจีน จะผลิตเครื่องบินที่ดีกว่า F-22 โดยที่ราคาถูกกว่าหรือครับ

ปัจจุบันนี้ ยังไม่มีหลักฐาน หรือ สิ่งประดิษฐ์ของจีน อันใดที่มีเทคโนโลยีเทียบเท่า F-22
Jian 10 ที่เพิ่งพัฒนาเสร็จ ไม่สามารถเทียบกับ F-117 ที่ใช้เทคโนโลยีเมื่อ 15 ปีที่แล้วได้เลย

จีน เพิ่งส่งมนุษย์อวกาศไปโคจรรอบโลกได้ หนึ่งรอบ เป็นผลสำเร็จ
หลักจากที่ อเมริกา สำเร็จไปแล้วประมาณ 40 ปี

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์