เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:28:12 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดเคยทดสอบยิงปืน-กระสุน แต่ละขนาด กับประตูไม้มั้ยครับ  (อ่าน 15543 ครั้ง)
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« เมื่อ: มกราคม 08, 2007, 01:17:04 PM »

เช่นในสถานการณ์จริงที่มีผู้ประสงค์ ต่อชีวิต อยู่อีกฟากของประตู ผมอยากทราบว่าปืนชนิดใด ขนาดไหน พอจะยิ่งผ่านประตูไปโดนคนร้ายบ้าง คงไม่นับพวก ไรเฟิล นะครับ พวก 5.56 , 7.65  พวกนี้ ประชาชน ธรรมดาๆ อย่างกระผมคงไม่มีปัญญามี  ประตูที่ว่า อาจจะเป็น ประตูไม่อัด ถูกๆ หรือ ประตูไม้แผ่นแข็งๆ  ก็ได้ ไม่ทราบ พอจะมีผู้ใด ตอบเป็นวิทยาทานมั้ยครับ
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 06:08:09 PM »

มีหลายท่านเข้ามาดู แต่ไม่มีใครตอบเลย  เศร้าจังเลย  หวังว่าคงจะมีผู้ตอบ เป็นความรู้ บ้างนะครับ
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 06:22:44 PM »

บางที..เดือนหน้าจะขึ้นนครสวรรค์ อาจจะมีโอกาสทดสอบครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบอีกที

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:48:21 PM »

Grin  ถ้าประตูไม้อัด    กระสุนปืนสั้นทุกแบบทะลุหมดครับ

แต่ถ้าเป็นประตูไม้แผ่น   แท้ ๆ   (หายาก) หนาสักนิ้วหนึ่ง

กันกระสุนขนาด  .๒๒  แอลอาร์   ๖.๓๕   .๓๒    ๗.๖๕   ได้ปลอดภัยพอควร

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 09:57:10 PM »

Grinเคยลองแต่กระสุนลูกโดด 12 เกจ ของเฟเดอรัล  ยิงผนังอาคารที่ก่อด้วยคอนกรีตบล็อค                                             (ฉาบเรียบทั้งสองด้าน) ทะลุ เยาะเย้ย
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2007, 10:16:51 PM »

ประตูบ้านเรือนเก่าเป็นไม้ขนุนป่าหนาประมาณนิ้วกว่า m 16 และ ลูกซองไม่ทะลุครับ แต่ขอบแตก (โดนริม ประตูสองคนยกไม่รอด)ไม่ได้ยิงเองพวกมายิงให้สมัยพ่อหนุ่มๆ แม่ยืนยันอยู่ในเหตุการณ์ด้วยครับ ขอบคุณ ไม้สมัยนี้คงไม่เหลือบางและไม่เป็นชิ้นเดียว

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:45:10 AM »

Grin ถ้าประตูไม้อัด กระสุนปืนสั้นทุกแบบทะลุหมดครับ

แต่ถ้าเป็นประตูไม้แผ่น แท้ ๆ (หายาก) หนาสักนิ้วหนึ่ง

กันกระสุนขนาด .๒๒ แอลอาร์ ๖.๓๕ .๓๒ ๗.๖๕ ได้ปลอดภัยพอควร

พี่ป้อมครับแสดงว่า 9 กับ .45  นี่ทะลุใช่มั้ยครับ   
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 10:47:18 AM »

ขอบคุณทุกท่าน ที่มาแบ่งปันความรู้ครับ   แต่ยังไงก็ เพิ่มเติมได้อีกเยอะๆ นะครับ  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 11:08:39 AM »

...ทะลุหรือไม่ขึ้นกับความหนา ความเหนียวของประตู  ความแรง ความคม ของกระสุน คงบอกเป็นสูตรสำเร็จไม่ได้  แต่มีข้อคิดนิดเดียวว่าถ้าจะยิงคนที่อยู่นอกประตูเพื่อป้องกันตัว (พลเมืองดีอย่างเราๆ ท่านๆ คงจะยิงคนด้วยเหตุนี้เหตุเดียว) จะเป็นการป้องกันตัวจากภยันตรายที่ใกล้จะถึง และพอสมควรแก่เหตุหรือไม่ ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:01:09 PM »

ไม่ได้ตั้งใจ แต่ทำปืนลั่น ครับ ลงพื้น เป้นไม่แดง ไม่เนื้อแข็งแถวภาคอีสานครับ ผลครับ พื้นหนา3/4นิ้วทะลุครับ ระยะยิง1เมตรครับ ดีที่ไปฝังที่เสาบ้านไม่ไปโดนใคร ครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:38:49 PM »

เช่นในสถานการณ์จริงที่มีผู้ประสงค์ ต่อชีวิต อยู่อีกฟากของประตู ผมอยากทราบว่าปืนชนิดใด ขนาดไหน พอจะยิ่งผ่านประตูไปโดนคนร้ายบ้าง คงไม่นับพวก ไรเฟิล นะครับ พวก 5.56 , 7.65 พวกนี้ ประชาชน ธรรมดาๆ อย่างกระผมคงไม่มีปัญญามี ประตูที่ว่า อาจจะเป็น ประตูไม่อัด ถูกๆ หรือ ประตูไม้แผ่นแข็งๆ ก็ได้ ไม่ทราบ พอจะมีผู้ใด ตอบเป็นวิทยาทานมั้ยครับ

ทำไมต้องไปยิงผ่านประตูหละครับ การป้องกันตัวแบบไม่เกินกว่าเหตุ น่าจะยิงกันซึ่ง ๆ หน้า ในระยะประชิด ภัยใกล้ถึงตัว โดยเขาสามารถที่จะทำร้ายเราได้ หรือระยะห่างหน่อยที่เขามีอาวุธพอ ๆ กับเรา หรือร้ายแรงกว่าเรา ไม่ใช่เราต้องแอบยิงเขาโดยยิงผ่านประตู การยิงผ่านประตูต้องระมัดระวัง เพราะกระสุนอาจจะแฉลบ หรือกระเด็นกลับใส่ผู้ยิงก็เป็นได้ ยิ่งถ้ายิงระยะใกล้ ๆ กับประตู
      ประตูไม้อัดบาง ๆ สมัยนี้ ทะลุได้เกือบหมด ยิ่งถ้ากระสุนหัวแหลมหรือหัวมนไม่ใช่หัวรู ยิ่งทะลุได้ดี แต่ถ้าเป็นประตูไม้แท้ ๆ หนา ๆ เป็นนิ้วขึ้นไป ไม้เนื้อแข็ง เช่น ไม้มะค่า โอกาสที่กระสุน .22, .25, .32, .38 จะทะลุมีโอกาสน้อย แต่ถ้าไม้ไม่หนาการทะลุ หรือการแตกก็มีครับ
       ต้องลองยิงดูครับ ผมเคยลองยิงนานแล้วแต่ไม่ใช่ประตู เป็นไม้กระดานฝา ไม้ยาง ไม่หนามาก น่าจะประมาณไม่เกินเศษ 1 ส่วน 3 นิ้ว  ตอนนั้นมีแค่ .38 ลูกตะกั่วหัวมน ทะลุครับ
       อำนาจการทะลุขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย เช่น ยิงจากปืนสั้นหรือปืนยาว ระยะในการยิงใกล้หรือไกลเพียงใด ขนาดของกระสุน กระสุนความเร็วสูงความเร็วมาตรฐานหรือความเร็วต่ำ หัวตะกั่วล้วนหรือหัวเคลือบทองแดง หัวมนหัวแหลมหัวตัดหรือหัวรู และที่แน่ ๆ คือ ไม้ เป็นไม้เนื้อแข็งไม้เนื้ออ่อนหรือไม้อัด เป็นไม้แห้งหรือไม้สด เป็นไม้เปียกหรือไม้แห้งสนิท ความหนาของไม้ เป็นต้น
       ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัว อยากรู้ต้องลองครับ

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
1911A1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 10:25:40 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  แล้วก็ไม่ได้คิดจะเอาไปลอบ ไปยิง ใคร ครับแค่คิดเฉยๆ น่ะครับ และคงจริงอย่างๆพี่ๆว่า อาจจะป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ คงต้องรอให้เค้าพังประตูเข้ามาก่อน ถึงจะยิงได้  ตามกฎหมายบ้านเมืองเรา  คือที่คิดนี่มาจากว่า บ้านผมมี 3 ชั้น แล้วเกิดว่า(สมมุติ) คนร้ายบุกเข้ามาจนถึงห้องนอนแล้ว มีแค่ประตูไม่กั้นไว้ เราได้ยินแน่ว่ามีปืน ผมก็เลยคิดเพ้อฝันต่อนะครับ  แต่ยังไม่คอยลองเลย เพราะ ไม่มีโอกาส แบกประตู ที่ไหน ไปลองยิงตามสนาม ก็มีแต่ช่องยิง เอาประตูเข้าไปไม่ได้ น่ะครับ  Grin
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 10:48:46 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  แล้วก็ไม่ได้คิดจะเอาไปลอบ ไปยิง ใคร ครับแค่คิดเฉยๆ น่ะครับ และคงจริงอย่างๆพี่ๆว่า อาจจะป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ คงต้องรอให้เค้าพังประตูเข้ามาก่อน ถึงจะยิงได้  ตามกฎหมายบ้านเมืองเรา  คือที่คิดนี่มาจากว่า บ้านผมมี 3 ชั้น แล้วเกิดว่า(สมมุติ) คนร้ายบุกเข้ามาจนถึงห้องนอนแล้ว มีแค่ประตูไม่กั้นไว้ เราได้ยินแน่ว่ามีปืน ผมก็เลยคิดเพ้อฝันต่อนะครับ  แต่ยังไม่คอยลองเลย เพราะ ไม่มีโอกาส แบกประตู ที่ไหน ไปลองยิงตามสนาม ก็มีแต่ช่องยิง เอาประตูเข้าไปไม่ได้ น่ะครับ  Grin

...อืมม์  ในความเห็นผม  ก็ไม่ใช่ว่าจะเกินกว่าเหตุและต้องรอให้พังประตูเข้ามาก่อนทุกกรณีครับ  ต้องดูสภาพความเป็นจริง และเงื่อนไขต่างๆ ประกอบครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2007, 07:35:27 PM »

เคยยิงใส่อิฐมวลเบา...
...380 ทะลุ 1 ก้อน ไปฝังอยู่ก้อนที่ 2
...38 SPL เกือบทะลุก้อนที่ 2
...9 mm เรียบร้อยครับ 3 ก้อน ยังหาหัวไม่เจอ

น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 08:27:08 AM »

ยังไม่เคยลอง กับประตูไม้จริงครับ Grin

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์