เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:11:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังศึกษาเรื่องปืนเริ่มตรงไหนดีคะ...  (อ่าน 5196 ครั้ง)
ann_yoohoo
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:12:15 PM »

กำลังศึกษาเรื่องปืนค่ะ แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มศึกษาจากตรงไหนก่อนดีค่ะ
ขอผู้รู้มาให้คำตอบหน่อยค่ะ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:15:20 PM »

ศึกษาเรื่องกฎแห่งความปลอดภัยอันดับแรกครับ ต่อมาก็กฎหมายควบคู่กับการใช้ปืนที่ต้องการ

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:19:26 PM »

เริ่มจากการอ่านครับ  อ่านหนังสือปืนแทบทุกเล่มที่มีขาย   อ่านกระทู้เก่าๆในเวปบอร์ด ประกอบไปด้วย   Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:23:25 PM »

ยินดีต้อนรับสู่บ้านชาวปืนครับ

อยากศึกษาเรื่องปืน ก่อนอื่นควรศึกษาเกี่ยวกับกฎแห่งความปลอดภัยอย่างที่พี่ปูบอกเป็นอันดับแรก

เหมือนกับอยากขับรถ ก็ควรรู้กฎจราจรก่อน แล้วค่อยเลือกที่จะขับรถอะไร หรือ ปืนประเภทไหน

แต่ถ้าดีที่สุด อยากศึกษาเรื่องปืน ควรเข้ารับการฝึกอบรมการใช้อาวุธปืนเบื้องต้นจากสถาบันต่าง ๆ

ซึ่งจะได้ทั้งความรู้เกี่ยวกับกฏต่าง ๆ กฎหมายที่เกี่ยวข้อง และได้มีโอกาสฝึกและทดลองใช้อาวุธปืนประเภทต่าง ๆ ก่อนการตัดสินใจเลือกซื้อปืนต่อไป

ขอให้สนุกกับการศึกษาเรื่องปืนครับ Cheesy Cheesy Cheesy

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
เอ็ม
Hero Member

คะแนน 14

Good Guy Goes to Heaven, BAD Guy Goes Everywhere.

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:26:06 PM »

ไปยิงปืนครับ Grin Grin Grin

อย่าใช้อารมณ์........... จงใช้อาวุธ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:27:00 PM »

เริ่มซื้อหนังสือ อาวุธปืน หรือยังครับ  ยินดีต้อนรับครับ Grin Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:29:09 PM »

เริ่มจากการอ่านครับ อ่านหนังสือปืนแทบทุกเล่มที่มีขาย อ่านกระทู้เก่าๆในเวปบอร์ด ประกอบไปด้วย Smiley
ใช่เลยครับ Grin Grin ยินดีต้อนรับครับ

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
thamcharoen
Full Member

คะแนน 7

...ดื่มแต่พองาม...แต่ห้ามมาว...เมา

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:29:32 PM »

...หาแฟน....ที่ชอบปืน...หรือในweb นี้ก็ได้....แฮ่ม

....ม้าแก่...แต่อยากกินหญ้าอ่อน.....
มะจัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

รักครอบครัว รักเพื่อน รักปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:32:45 PM »

เริ่มจากการ  อ่านหนังสือปืนก่อนครับ อย่างแรกน่าจะเกี่ยวกับ กฎความปลอดภัยในการใช้อาวุธปืนครับ  จากนั้นลองไปสัมผัส กับการยิงปืนที่สนามครับ  มีโค้ช สักคน  ก็ดีครับ หรือไม่จะหา แฟน ๆ ในเวปนี้ดูก็ได้ครับ  (ล้อเล่นครับ)
sigsax
Hero Member

คะแนน 206

ขึ้นลำแล้วลดนก

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 12:34:28 PM »

เริ่มจากการอ่านกระทู้ในเวปนี้มากๆก็ได้ครับ  เพราะข้อมูลเพียบ มีภาพประกอบดูด้วย
อยากค้นหาข้อมูลส่วนไหน  ก็พิมพ์ข้อความลงไปให้เวปนี้ให้ช่วยค้นหา ในเรื่องราวหลากหลายที่เกี่ยวกับปืน
  ศึกษาก่อนว่าจะเลือกปืนกระสุนขนาดใด  ยี่ห้อใด  ระบบแบบไหน  ชอบรูปทรงขนาดแบบไหน
หากมีอะไร สงสัยก็เขียนถามมา  จะมีผู้ที่มีความรู้จะมาตอบให้เอง

หลังจากภาคทฤษฎีไปแล้ว ก็ต้องเป็นภาคปฏิบัติ  คือหาเลือกซื้อปืนป้องกันตัว
ว่าจะเอาแบบลูกโม่ /ออโต้ /หรือลูกซอง  /หรือปืนยาวอื่นๆ   /งบประมาณ /ราคา ที่รับได้

ได้ปืนมาแล้วก็ภาคสนามไปฝึกยิงสักครั้ง -2 ครั้งก็จะคุ้นเคยชินไปเองครับ....

+++++++++ปล.  ถ้าตั้งไว้หลายกระทู้    เอาไว้เหลือกระทู้นี้กระทู้เดียวก็ได้นะครับ++++++
                       ถ้าเยอะเดี๋ยวคนมาตอบ  จะหลงกระทู้นะครับ......... Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2007, 12:46:37 PM โดย sigsax » บันทึกการเข้า

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 01:40:04 PM »

เริ่มแบบนี้แหละถูกแล้วครับ (เริ่มในเว็บนี้)  Smiley แล้วจะมีข้อชี้แนะเข้ามาเรื่อยๆครับ  Smiley
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:11:12 PM »

...หาแฟน....ที่ชอบปืน...หรือในweb นี้ก็ได้....แฮ่ม

55555  เข้าท่าทีเดียว   คุณตู่ เมืองพล อยู่ไหน .....

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:19:16 PM »

...เริ่มที่เว็บนี้ถูกต้องแล้วครับ  Grin

...ยินดีต้อนรับครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
e.k.1911
ถ้าคนดีอยู่ในหมู่บ้านของชนเหล่าใด ความสุขและผลจักมีแก่ชนเหล่านั้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 251

Still Loving COLT

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 02:54:41 PM »

สวัสดีครับ เริ่มที่นี่  ล่ะก็มาถูกทางแล้วครับ 
ทีนี้ ก็อ่านกฏต่างๆ ค้นหา สิ่งที่ไม่เข้าใจ สงสัย หรือ เริ่มตั้งกระทู้ถามเลยครับ

โปรดจงเอาดอกไม้เสียบไว้ที่ปลายปืน  แล้วหยิบยื่นไมตรีมิตรให้แก่กัน
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2007, 03:13:25 PM »

สวัสดีครับ เริ่มที่นี่ ล่ะก็มาถูกทางแล้วครับ
ทีนี้ ก็อ่านกฏต่างๆ ค้นหา สิ่งที่ไม่เข้าใจ สงสัย หรือ เริ่มตั้งกระทู้ถามเลยครับ

ถูกครับ หรือหาแฟนที่นีก็ถูกอีก
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์