เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 05:21:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คนธรรมดาขอมีปืนไว้ในครอบครองยากไหมครับ  (อ่าน 2919 ครั้ง)
teendum
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 07:57:23 PM »

ผมอายุ25 ตอนนี้ตกงานอยู่ครับ ไม่มีเส้นสายแม้แต่น้อย  หัวเราะร่าน้ำตาริน อยากมีปืนไว้ติดบ้านเพราะบ้านผมมีผมกับพ่อแม่ซึ่งท่านก็อายุมากแล้ว ต้องการแค่.22ไว้ไล่โจรอยากทราบว่าขออยากมากไหมครับ Sad
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 08:07:56 PM »

ผมก็คนธรรมดาครับ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 08:19:01 PM »

ผมก็คนธรรมดาเดินดินกินข้าวแกงครับ ...

ขอ ป.3 ขนาด .22 ไม่ยากครับ หรือแม้แต่ขนาดที่ใหญ่กว่าก็ไม่ยาก ที่ยากหน่อยก็พวก .45 .44 .357 พวกนี้ยากนิดแต่ก็ยังมีหวังถ้าเอกสารครบถ้วน

แต่กรณีที่ไม่ได้ทำงาน อาจหาเอกสารรับรองโดยใช้หนังสือรับรองจากข้าราชการระดับ ซี 6 ขึ้นไปรับรองให้ครับ และควรมีหลักฐานแสดงทรัพย์สินที่สมเหตุสมผลไว้ด้วยจะได้ง่ายขึ้น ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับลองดูได้ และคุยกับเจ้าหน้าที่เขาดีๆมีเหตุผล อะไรบ้างที่จำเป็นต้องครอบครอง อวป. ผมว่าถ้ามีเหตุผลเจ้าหน้าที่เค้าคงไม่ใจร้ายเกินไปหรอกครับ

ถ้าทะเบียนอยู่กรุงเทพมหานคร ก็ขอได้ที่วังไชยา ใกล้สนามม้านางเลิ้ง
ถ้าทะเบียนบ้านต่างจังหวัด ก็ขอที่นายอำเภอครับ

เอกสารที่ใช้ก็มี : สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียบบ้าน ใบ ป.1 (คำร้อง เขียนที่วังไชยา หรืออำเภอ) หนังสือรับรอง เอกสารแสดงทรัพย์สิน เช่น บัญชีธนาคาร โฉนดที่ดิน

หรือถ้ามีญาติ หรือเพื่อนเปิดบริษัท ลองคุยกับเขาดูว่าให้ออกหนังสือรับรองให้หน่อยสิครับ

ส่วนขนาดกระสุนปืนเดี๋ยวค่อยคิดอีกที เพราะบางทีอาจอยากได้ขนาดที่ใหญ่กว่า ... แต่พวก .44 .45 .357 ต้องได้รับหนังสือรับรองการกีฬาจากสนามยิงปืนมายืนยันนะครับ ต้องใช้เวลานานอย่างน้อยก็ต้องเป็นสมาชิกไม่น้อยกว่า 60 วัน ถึงจะออกให้ ... ขอให้ได้อาวุธปืนสมใจครับ และใช้ให้เป็นประโยชน์ในทางที่ถูกเท่านั้น

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

* : L๐OKPlaNoi *:.รักแม่
....หมี คอมมานโด....
Hero Member

คะแนน 48

.......อาศัยความมั่ว.......เป็นฉากกำบัง..........

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 08:21:18 PM »

ผมอายุ25 ตอนนี้ตกงานอยู่ครับ ไม่มีเส้นสายแม้แต่น้อย หัวเราะร่าน้ำตาริน อยากมีปืนไว้ติดบ้านเพราะบ้านผมมีผมกับพ่อแม่ซึ่งท่านก็อายุมากแล้ว ต้องการแค่.22ไว้ไล่โจรอยากทราบว่าขออยากมากไหมครับ Sad

ลองยื่นขออนุญาตดูก่อนครับ  บางทีก็ไม่ได้ยากอย่างที่คิด  อย่าคิดกังวลไปล่วงหน้าครับ  ขอให้สมหวังครับ   Cheesy

เบื่อ ๆ อยาก ๆ  อยากแล้วก็เบื่อ เบื่อแล้วก็อยาก  แต่เกือบทุกครั้ง อยากมากกว่าเบื่อ
New_Face
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 09:36:23 PM »

คุณสมบัติพร้อม-หลักฐานครบ ยื่นขอเลยครับ ได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที...ลุ้นดีนะผมว่า เอาใจช่วยนะครับ  Grin
east
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 09:38:39 PM »

เรื่องการขอ ไม่ยากอย่างที่คิด แต่คงจะติดเรื่องการงานลองปรึกษา กับคนรู้จักว่าสามารถออกใบรับรอง
 การทำงาน ได้หรือไม่ อย่างอื่นตามขั้นตอนครับ
mayis
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:23:54 PM »

ไม่ยากครับ.........
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2007, 10:33:49 PM »

...ตามกฎหมายนั้นไม่ยาก  ถ้าคุณสมบัติและหลักฐานครบอย่างที่หลายท่านตอบไว้ครับ  แต่ในความเป็นจริง เรื่องนี้ยังขึ้นกับดุลพินิจของนายทะเบียน (บางคน) ที่พยายามทำให้มันยาก   แม้กระนั้นถ้าเรื่องไปถึงศาลปกครองแบบตรงเป้าเข้าประเด็นแล้ว  ก็ไม่ยากครับ  Wink

...เอาใจช่วยครับ  เหลือบ่ากว่าแรงก็นำปัญหามาปรึกษาเพื่อนๆ ในเว็บได้ครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 03:44:54 AM »

ยากหรือเปล่าต้องดูทางลม+หลักฐานและความพร้อมครับ   เตรียมหลักฐานให้ครบเตรียมตัวตอบคำถามดีๆ   สงสัยอะไรข้อมูลในเวปนี้เพียบถ้าได้เต็มที่ไม่ต้องเกรงใจ   พร้อมเมื่อไหร่ไปขอครับ  ผมเอาก็คนธรรมดาเหมือนกันทำเองทุกอย่างถึงตั้งแต่กระบอกแรกยันปัจจุบัน จะช้าบ้างติดขัดบ้างมันก็ธรรมดา สู้ๆ เดี๋ยวก็ได้เอง 

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
teendum
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 04:36:42 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ Grin เดี๋ยวผมจะลองไปขอดูครับ เยาะเย้ย
ณัฐพนธ์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 06:40:02 AM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ Grin เดี๋ยวผมจะลองไปขอดูครับ เยาะเย้ย
ไปเลยครับตอนไปขอไม่ยากครับ แต่ตอนรอ...........
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 06:42:36 AM »

ผมว่าแล้วแต่นายทะเบียนท้องที่นะครับ ตรงนี้แหละที่ยากง่ายต่างกัน เซ็ง
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 07:49:59 AM »

เป็นคำถามที่เจอบ่อยที่สุด ลองขอดูก่อนนะครับไม่มีอะไรยากครับ หลงรัก

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:01:46 AM »

ควรจะรีบหางานทำก่อน แล้วยื่นเรื่องต่อนายทะเบียน อย่างน้อยนายทะเบียนคงไม่ทักทวง
เรื่องรายได้และความจำเป็นที่ต้องมีปืน  ระหว่างนี้ศึกษาหาข้อมูลและระวังอย่าไปมีเรื่องครับ

อเสวนา จะ พาลานัง
worawut.k
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2007, 08:47:22 AM »

เอกสารที่ใช้ก็มี : สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียบบ้าน ใบ ป.1 (คำร้อง เขียนที่วังไชยา หรืออำเภอ) หนังสือรับรอง เอกสารแสดงทรัพย์สิน เช่น บัญชีธนาคาร โฉนดที่ดิน

หรือถ้ามีญาติ หรือเพื่อนเปิดบริษัท ลองคุยกับเขาดูว่าให้ออกหนังสือรับรองให้หน่อยสิครับ

ขอถามต่อครับ รายได้ที่ว่าต้องสักเท่าไหร่ครับ(10,000-15,000)พอไหมครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์