เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 03:27:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สปริงลำเลื่อน (สปริงไกด์ร็อด)  (อ่าน 8636 ครั้ง)
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 09:51:20 PM »

รบกวนถามเกี่ยวกับสปริงลำเลื่อนหรือสปริงไกด์ร็อดครับ......................... Huh
       1  เปลี่ยนสปริงลำเลื่อนจำเป็นหรือเปล่าครับที่จะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มเเทงชนวนที่เเถมมาหากไม่เปลี่ยนมีผลอย่างไร
       2  ในรูปสปริงซองสีเเดงเเละสีเขียวเเตกต่างกันอย่างไรครับ
       3  ในรูปเป็นของเเท้ทั้งคู่หรือเปล่า
       4   ปืน 1911 สามารถใส่สปริงได้ต่ำสุดกี่ปอนด์ครับ   
                                                                  ขอบคุณครับ.................. Grin

[URL=h
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:05:21 PM »

...เท่าที่เคยซื้อมาใช้  เป็นของแท้  แต่คนละแบบครับ  สีแดงเป็นแบบธรรมดา  สีเขียวเป็นแบบ variable ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:06:09 PM »

รบกวนถามเกี่ยวกับสปริงลำเลื่อนหรือสปริงไกด์ร็อดครับ......................... Huh
 1 เปลี่ยนสปริงลำเลื่อนจำเป็นหรือเปล่าครับที่จะต้องเปลี่ยนสปริงเข็มเเทงชนวนที่เเถมมาหากไม่เปลี่ยนมีผลอย่างไร
 2 ในรูปสปริงซองสีเเดงเเละสีเขียวเเตกต่างกันอย่างไรครับ
 3 ในรูปเป็นของเเท้ทั้งคู่หรือเปล่า
 4 ปืน 1911 สามารถใส่สปริงได้ต่ำสุดกี่ปอนด์ครับ
 ขอบคุณครับ.................. Grin

แท้ทั้งคู่แหล่ะครับ....
เปลี่ยนสปริงเข็มหรือไม่เปลี่ยน ได้ทั้งนั้นครับ ผมไม่เคยเปลี่ยนหากยังใช้ได้ดีอยู่.....
ในภาพใช้ได้ทั้งคู่ครับ

.40 ยิงลูกเมเจอร์ ผมใช้ 12 ปอนด์
.45 ยิงลูกซ้อม ผมใช้ 14 ปอนด์ครับ

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:15:39 PM »

อ้าว...ลืมดูชื่อคนถาม....อิอิ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2007, 10:24:25 PM »

...สปริงแบบ variable มีคุณสมบัติตามที่ผลิตคือ  ช่วงแรกๆ ที่สปริงยุบตัว (สไลด์เริ่มถอยหลัง) จะอ่อนกว่าตอนที่ยุบตัวมากๆ (สไลด์ถอยสุด) ครับ  ลองไปหาในเว็บของ Wolff ดูครับ

http://gunsprings.com/

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 01:15:25 AM »

ที่เค้าเปลี่ยน สปริงเข้ม เพราะป้องกันแรงเฉื่อยที่ไสลวิ่งเข้ากระแทกลำกล้อง ไม่ให้เข็มวิ่งไปแทงจอกแก็ป เองครับ(จะได้ไม่ยิงเป็นปืนกล)จริงถ้าปอน์ดน้อยๆ12-16ปอน์ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ แต่ถ้าเป็น18-22 ควนเปลี่ยนครับ เพราะไสลจะวิ่งเร็วขึ้นแรงเฉื่อยก็เพิ่มขึ้นครับ สปริงเก่าอาจดันเข้มไม่อยู่วิ่งไปชนท้านแก็ปเองได้ครับเวลายิง
ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 01:23:53 AM »

1. ไม่จำเป็น แต่ถ้าเปลี่ยนด้วยจะทำให้การดึงสไลด์ขึ้นลำเบาแรงลงอีกนิดหน่อยและถ้าเปลี่ยนแล้วควรลองยิงกระสุนที่ไพร์เมอร์แข็งๆดู นะครับ (กระสุนไทย ส่วนใหญ่แก๊ปแข็งกว่า) ถ้าแตกก็ผ่านครับ
2. คุณ coda ตอบไปแล้ว
3. คุณ coda กับคุณ N@j@ ตอบไปแล้ว
4. สำหรับสปริงลำเลื่อน ไม่ทราบตัวเลขปอนด์ที่ต่ำที่สุดแต่เท่าที่ทราบการใส่สปริงอ่อนลงจะทำให้สไลด์กระแทกกับโครงปืนแรงขึ้น ถ้าอ่อนมากๆสไลด์จะเดินหน้าป้อนกระสุนได้ไม่สุดครับ ส่วนสปริงที่แข็งไปอาจทำให้สไลด์ถอยหลังได้ไม่พอจนคาบปลอกเอาไว้ ใส่ที่พอดีกับสภาพปืนครับจะดีกว่า เพราะปืนแต่ละกระบอกสไลด์จะมีความฝืดต่างกันไป ไม่ว่าจะเกิดจากการแต่งปืนหรืออายุการใช้งาน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 06:07:31 PM »

ดูที่สลัดปลอกครับ ไกลประมาณหนึ่งวากำลังเหมาะ...
ใกล้กว่านี้สปริงแข็งไป ไกลกว่านี้สปริงอ่อนไป...

สลัดใกล้ สปริงแข็งไปกลัววันไหนจำเป็นต้องยิงลูกปืนอ่อนแรง ปืนขัดลำครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 06:10:37 PM »

สปริงเข็มอ่อนๆ ปลายเข็มชักกลับไม่ทัน จะเกิดรอยลูกอ้อดที่จอกแก็บ... ปล่อยไว้ปลายเข็มอาจหัก...

สปริงเข็มแข็งไป นกสับเบาจะไม่ลั่นหากเจอแก็บหนาครับ...

สปริงนกสับแข็งไป ศูนย์ขวิดและไกแข็ง...

สปริงนกสับกับสปริงลำเลื่อนจะจับคู่แข็งคู่กับอ่อนครับ... สลับกัน...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 06:47:53 PM »

หลงรัก
ครับ
ควรเปลี่ยนสปริงลำเลื่อนทุก 2000 นัดครับ
สปริงเข็ม ควรเปลี่ยนพร้อมกับ สปริงนกสับครับ  หรืออาจจะหลังสัก 2 เท่าครับ
 หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2007, 06:49:43 PM โดย kobsak » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 07:40:43 PM »

หลงรัก
ครับ
ควรเปลี่ยนสปริงลำเลื่อนทุก 2000 นัดครับ
สปริงเข็ม ควรเปลี่ยนพร้อมกับ สปริงนกสับครับ หรืออาจจะหลังสัก 2 เท่าครับ
 หลงรัก

2,000 นัด เปลี่ยน....น้อยไปครับ......สำหรับผมประมาณ 5,000 นัด...เปลี่ยน...

สำหรับสปริงเข็มปืนผมไม่เจาะจง อ่อนหรือแข็งครับ...โดยเฉพาะใช้แข่งขัน..
ผมใช้เข็มแทงชนวนเป็นแบบ XL รับรองแตกทุกนัด  อิอิ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 09:31:44 PM »

ใครมีสปริงเข็มของใหม่ ไม่ได้ใช้ไหมครับ ?

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 09:40:55 PM »

ใครมีสปริงเข็มของใหม่ ไม่ได้ใช้ไหมครับ ?

มีครับ....แต่...กำลังจะใช้ อิอิ

ETR
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 20, 2007, 10:22:50 PM »

ผมใช้ Colt Combat Elite ยิงแข่งมา 3 แมทช์ ตกแมทช์ละ 600-700 นัด ก่อนหน้ามีซ้อมอีกคงรวมกันร่วมๆ 4000นัด ปัจจุบันยังไม่เคยเปลี่ยนสปริงตัวไหนเลยครับ เปลี่ยนแต่ยางบัฟเฟอร์กันกระแทก 2 ครั้ง ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะ
ต๋อง_commander
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 10:58:11 AM »

รบกวนถามนิดนะครับ ผมใช้ colt commander อยู่มีปัญหาคือบางครับ แจมโดยกระสุนขัดที่คอรังเพลิง(เข้าไม่สุด)
พอเปลี่ยนสปริงแข็งเขาไป (เป็นของ ตัวเต็ม)โดยตัดออกไปประมาณ 7-8ข้อ ปืนทำงานได้แต่บางนัด แจมโดย
ติดแบบ ปล่องไฟ และสลัดปลอกไม่ไกลเท่าไหร่บางครับ กระเด็น ไปทางด้านหน้าขวา
      จึงอยากถามพี่ๆ ว่า  1. commander ควรใช้สปริง ขนาด กี่ ปอนด์ จึงจะพอดี (ลูกจริง)
                                  2. ถ้าเราใช้ สปริง ของตัวเต็มมาตัดได้หรือไม่ และ ถ้าได้ ควรจะให้เหลือประมาณกี่ข้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2007, 11:02:45 AM โดย tong_71 » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์