เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 09:21:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยเจอนายทะเบียนแบบนี้บ้าง  (อ่าน 3419 ครั้ง)
papa
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:00:13 AM »

ผมทำงานอยู่ที่จังหวัดทางภาคเหนือตอนล่าง คือผมได้ซื้ออาวุธปืนมา 1 กระบอก ขนาด 9 มม.โดยการโอนลอย ซึ่งเจ้าของเป็นเพื่อนเขารับราชการอยู่อีกจังหวัดหนึ่งใกล้ๆกัน ผมจึงจัดการขอใบ ป.3 จากนายทะเบียนท้องที่ที่ผมอาศัยอยู่ซึ่งก็ออกให้อย่างถูกต้องตามกฎหมายทุกประการ...ผมมันก็ผิดเองที่ใบป.3 ออกแล้วดันไม่รีบทำเฉิ่มไปอีกพักใหญ่จนจะหมดอายุใบ ป.3 ก็จะมาโอน.. แต่มันดันปีปัญหาตอนที่จะตัดยอดโอนนี่สิ ....ผมไปติดต่อที่อำเภอที่เจ้าของปืนเดิมเขาอยู่แต่ทั่นปลัดดันมีปัญหาจนได้ เขาบอกให้ไปตามเจ้าของปืนเดิมเขาจะสอบปากคำถามอะไรนิดหน่อย ว่าที่ขายปืนเนี่ยนะไม่ได้ทำเพื่อขายเอากำไร หรือการค้าประการใดฯลฯ ผมก็เลยติดต่อเพื่อนเลยทราบข่าวว่าเจ้าของปืนตัวจริงนั่นนะไปช่วยราชการที่ จ.ปัตตานี ซึ่งอีกเดือนเศษๆจะกลับบ้าน ผมเลยบอกเหตุผลนี้แก่ทั่นปลัดแต่อนิจาทั่นไม่ยอมฟังเหตุผลแต่อย่างใดทั่นยืนยันอย่างเดียวจะต้องเห็นหน้าและพูดคุยกับเจ้าของคนเดิมให้ได้...โอ้พระแม่เจ้า.... แล้วใบป.3 ผมก็จะหมดอายุก่อนเพื่อนผมกลับมาด้วย ผมจะให้ทางอำเภอที่ผมอยู่ทำหนังสือตามระเบียบราชการมาตัดยอดได้หรือไม่ พี่ๆชาวสมาชิกช่วยแนะนำทางสว่างหน่อยเถอะครับ หรือว่าต้องรอให้ทั่นปลัดย้ายไปก่อนจะสะดวกกว่า
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:05:14 AM »

...ปืนขัดลำอาจเป็นเพราะขาดสารหล่อลื่นครับ  :Smiley  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:24:31 AM »

มาสังเกตุการณ์ครับผม Cheesy Cheesy

ขี้เมา เล่นปืน
ชีวิตไม่เที่ยง พอเพียงก็ได้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

คุยไม่รู้เรื่องก็อย่าไปคุย

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:30:35 AM »

มีอย่างนี้ด้วยหรือ นายทะเบียน อยากทราบเหมือนกันครับ

จงดีกับคนที่ดี
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:34:31 AM »

สงสัยหิว.....
GIM11
ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:38:18 AM »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ..คือผมก็มีข้อสงสัยคล้ายๆกันครับ  หากว่าผู้ซื้อขอให้ผู้ขายอาวุธปืนทำเป็นหนังสือมอบอำนาจให้ผู้ซื้อเป็นผู้ทำการแทนในกรณีตัดโอนปืนไม่ทราบว่าจะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ  ขอความเห็นจากท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ.... Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 11:58:23 AM »

Smiley.. เรื่องการตัดโอนอาวุธปืน. เป็นระบียบงานของ ทางราชการ.
      ที่ผ่อนผันให้ ผู้ขออนุญาต รับหนังสือ และเอกสาร ไปดำเนินการเอง
      ก็เพราะหวังความเร็ว.. และอำนวยความสะดวกกัน..

พาลเข้าใจผิดว่า  เป็นเรื่องผู้ขออนุญาตจะต้องจัดการเอง.

ทางปฎิบัติ เป็นเรื่องของ นายทะเบียนแต่ละ อำเภอ จะมีหนังสือถึงกันเอง
      ถ้าคิดว่า ต้องมีปัญหา ก็ขอให้ระหว่างอำเภอเขาดำเนินการเอง จะดีกว่า
      แต่มันอาจนานหน่อยครับ  ..   Smiley

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 12:05:32 PM »

ไม่สนับสนุนโอนลอย.........มีรูปฟอร์มสัญญาฯในหนังสืออวป.มีประโยชน์มาก....ขออนุญาตคัดลอกมาท้ายนี้

ของท่านจขกท......ไหนๆก็ไหนๆ...
ท่านจขกท.อาจจัดทำเอกสารนี้(ย้อนหลังทางไปรษณีย์)ไปประกอบ เพื่อให้ตนทำการแทนเจ้าของปืนเดิมได้
เรื่องการตัดโอน.....เป็นเรื่องภายในที่หน่วยราชการตามที่ท่านRo@dได้กล่าวไว้แล้ว...
ขอให้เรียบร้อยราบรื่นครับ
-----------------------------------------------------------------------

สัญญาซื้อขายอาวุธปืน

เขียนที่

วันที่

สัญญาฉบับนี้ทำขึ้นระหว่าง xxxxxxxxxxxxxxx ซึ่งต่อไปในสัญญานี้จะเรียก ว่า “ผู้ขาย” ฝ่ายหนึ่ง
กับ xxxxxxxxxxxxx ซึ่งต่อไปในสัญญานี้ จะเรียกว่า “ผู้ซื้อ” อีกฝ่ายหนึ่ง 
    ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงซื้อขาย อาวุธปืนxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx  เลข xxxxxxxxxxxxxxxx
เครื่องหมายทะเบียน xxxxxxxxxxxx โดยผู้ขายได้รับเงินค่า อาวุธปืนไว้แล้ว และผู้ซื้อได้รับอาวุธปืนพร้อมใบ
อนุญาต, สำเนาทะเบียนบ้าน และ สำเนาบัตรประจำตัวของผู้ขายไปเมื่อวันที่ xxxxxxxxxxxxx เวลา xx นาฬิกา
      ภายใต้บทบัญญัติแห่งประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา ๔๕๙  ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงกันว่า
กรรมสิทธิ์ในอาวุธปืนที่ขายจะโอนจากผู้ขายไปยังผู้ซื้อต่อ เมื่อผู้ซื้อได้รับใบอนุญาตจากนายทะเบียนอาวุธปืนแล้ว
      ผู้ขายมอบอำนาจให้ผู้ซื้อเป็นผู้นำอาวุธปืนที่ขายไปทำการตรวจ และบันทึก หลักฐานประกอบการโอน
อาวุธปืนตาม พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ ต่อนายทะเบียนอาวุธปืน

ลงชื่อ                                                    ผู้ขาย
            (xxxxxxxxxxxxxxxx)

ลงชื่อ            ผู้ซื้อ

ลงชื่อ            พยาน

ลงชื่อ             พยาน
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 12:41:52 PM »

...ปืนขัดลำอาจเป็นเพราะขาดสารหล่อลื่นครับ :Smiley Wink
100%ครับ Cheesy
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 12:49:48 PM »

การวิจารณ์นายทะเบียนอาวุธปืน.............อาจมีข้อขัดแย้งได้นะครับ เหมือนบางหัวข้อ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 03:34:39 PM »

อื่ม..............ผมมาสังเกตุการณ์..................ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 04:05:22 PM »

การวิจารณ์นายทะเบียนอาวุธปืน.............อาจมีข้อขัดแย้งได้นะครับ เหมือนบางหัวข้อ

มีนายทะเบียนฯ/จนท.เป็นสมาชิกเวบ....ผมว่าดีครับเสธฯ   Grin Grin

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 04:47:47 PM »

คือ ขอ แสดงความคิดนิดนึงครับ คือ โดยส่วนตัว ผมเอิง คิดว่า ปัญหาจากการ ตัดโอนส่วนหนึ่ง เกิด จาก ที่ไม่มี มาตรฐาน เดียวกันในการใช้ขั้นตอนของ ระเบียบ ราชการ ขอยกตัวอย่างนะครับ เช่น ที่วังชัยยา สามารถ ใช้ใบมอบอำนาจ เพื่อใช้ในการตัดโอนได้ ถ้าเจ้าของเดิมไม่ได้มาด้วย+กับหลักฐานที่ต้องใช้ บางจังหวัด ก็ ใช้หลักเดียวกัน แต่ บางจังหวัด กลับ สร้างเงื่อนไขมากมายซึ่งผม เองก็ไม่เข้าใจ สุดท้ายก็ จบลงด้วยความยุ่งยาก ทั้งที่เจ้าของปืน และผู้ซื้อ ก็พยายามทำตามขั้นตอน แต่อาจติดขัดเรื่องการเดินทาง ที่อยุ่ห่างไกลกันมาก ซึ่ง บางครั้งก็ต้องจบด้วย เงิน ซึ่ง กลับง่าย จนงง ผมเองก็เลย ขอ นึกเอาเองว่า ขั้นตอนต่างๆ หรือเงือนไขต่างๆมากมายที่สร้างขึ้นมา(เองโดยนายทะเบียน บางท่าน) ก็เป็นไปเพื่อ เรียกรับเงิน ทอง ที่กลาวมานี้ มิได้เหมา รวม เพราะนายทะเบียนที่ดีๆก็เยอะที่ทำงานให้กับประชาชน ผมเองก็เคยได้พบกับตัวเองและประทับใจ ในความกรุณาของท่านมาก และ คงยังอีกหลายท่าน แต่อย่างไร ก็ น่าเห็นใจเจ้าของหระทู้ด้วยครับ ลองพยายามคุยกับท่านอีกที ครับ
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 05:08:01 PM »

หยอดแล้ว กลไกปืนจะไม่ติดขัด แถมป้องกันสนิมอีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 05:10:58 PM โดย FUFUFUFU » บันทึกการเข้า
khetseri
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 05:16:24 PM »

ขอแสดงความเห็นนะครับ ของผมก็เคยเจอคล้ายๆแบบนี้คือผมอยู่กรุงเทพฯแต่ซื้อปืนนครสวรรค์คนขายบอกตัดโอนให้พอส่งป.3ไปให้ปรากฎว่าทางนายทะเบียนไม่ยอมตัดโอนบอกต้องให้ผู้ซื้อมาพร้อมกับผู้ขายถึงจะทำเรื่องให้พูดอย่างไรก็ไม่ยอมบอกนายสั่งมาท่าเดียว สรุปต้องไปทำเรื่องพร้อมคนขายรอนายเซ็นต์อีก2วัน ต้องยอมครับส่วนในกรณีของท่านเจ้าของกระทู้ผมว่าไปต่ออายุป.3รอเพื่อนกลับมาดีกว่าครับถ้าไปฝืนเค้าเราจะเสียอารมณ์เปล่าๆครับผม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์