เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 11:23:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พานท้าย 870 กี่นิ้วดี?  (อ่าน 4779 ครั้ง)
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 02:29:06 PM »

พานท้ายเดิมๆ สีดำ หลังจากยิงๆแล้ว รู้สึกว่ามันยาวๆเกินๆ  Grin

จะสังเกตได้อย่างไรว่า ควรตัดเท่าไหร่ ให้พอดีกับเราครับ กี่นิ้ว ตัดแล้ว ยางข้างหลังเหมือนใส่เดิม หรือเปล่าครับ

ถอดดูข้างในมันกวงๆ มีทียึดน็อต ถ้าตัดออกแล้วจะทำไงต่อ ?

ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วจะตัดอย่างไรครับ หรือว่าให้ช่างทำทีเดียวจบ ต้องนำปืนไปด้วยไหมครับ  Cheesy

ควรตัดไหมครับ > Sad

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 02:32:19 PM »

มารอฟังด้วยคนครับ......ตอนนี้ใช้แบบพับฐานอยู่....
berm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 14

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 02:56:28 PM »

น่าจะปัญหาเดียวกันครับ รอฟังคำตอบด้วย
ขออนุญาตเพิ่มคำถาม ที่ไหนรับทำครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2007, 03:16:12 PM »

พานท้ายเดิมๆ สีดำ หลังจากยิงๆแล้ว รู้สึกว่ามันยาวๆเกินๆ  Grin

จะสังเกตได้อย่างไรว่า ควรตัดเท่าไหร่ ให้พอดีกับเราครับ กี่นิ้ว ตัดแล้ว ยางข้างหลังเหมือนใส่เดิม หรือเปล่าครับ

ถอดดูข้างในมันกวงๆ มีทียึดน็อต ถ้าตัดออกแล้วจะทำไงต่อ ?

ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วจะตัดอย่างไรครับ หรือว่าให้ช่างทำทีเดียวจบ ต้องนำปืนไปด้วยไหมครับ  Cheesy

ควรตัดไหมครับ > Sad

..."กลวง" ครับ ไม่ใช่ "กวง"

...การตัดพานท้ายเพราะมันยาวเกินไป เป็นการลดระยะของ length of pull (LOP)

...LOP ของ 870 มาตรฐานคือประมาณ 14.25 นิ้ว  พานท้าย aftermarket หลายยี่ห้อมี LOP มาตรฐาน 14.25 นิ้ว  และขนาดสั้นคือ 12-13 นิ้ว สำหรับเด็ก (และสตรี) หรือสำหรับเจ้าหน้าที่สวมเสื้อเกราะ (เพื่อให้ประทับปืนได้ถนัด)

...ที่นำ LOP มาบอกเพื่อให้เปรียบเทียบตัวเลขว่าตัดแล้วน่าจะอยู่ประมาณเท่าใด  นักกีฬาลูกซองหลายคนก็นำไปตัดครับ  แต่ไม่ทราบว่าใครรับทำ  เพราะยังไม่เคยคิดจะทำ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
g26 โต้ง...
Full Member

คะแนน 10

ให้โอกาสกับคนด้อยโอกาส ดีกว่าให้โอกาสกับคนฉวยโอกาส

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 12:35:45 AM »

เราตัดไม่แปลกครับเพราะแขนเราสั้นกว่าฝรั่งถ้าตัดให้พอดีกับเราก็เยี่ยมเลยกรณียิงเร็ว วิธีการคืองอแขนตั้งปืนขึ้นสูงขึ้นประมาณ 1 นิ้ว เวลายิงเร็วจะไม่ติดรักแร่ ถ้าจะตัดไปหาพี่ชัยที่สนามบางบัวทองก็ได้ที่นี่เป็นกันเองมากๆ ผมตัด 870 2 ตัว m1 10/22 ยางรองเดี๋ยวเค้าก็จัดการให้เอง แต่อย่าเร่งมากน่ะ เดี๋ยวงานไม่เนียน

เปิดสอนเทควันโด โฮมโปรพระราม 3 (ณัฐกร ยิม) ถ.พระราม 3 สอนและควบคุมการสอนโดย อ.ณัฐกร อดีตนักกีฬา เขต 10 นักกีฬายอดเยี่ยม โค้ชยอดเยี่ยม ซึ่งปัจจุบันสอน รร.สารสาสน์เอกตรา รร.วาสุเทวี อ.เปล่งประสิทธิ์ ฯลฯ เปิดรับตั้งแต่ 4 ขวบไม่จำกัดเพศ สนใจโทร 089-1369697
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:14:42 AM »

อื่ม.................ผมมาสังเกตุการณ์....................ครับ
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:30:11 AM »

คุณ Peco เปลี่นพานท้ายแล้วไม่ใช่หรือครับ ถ้าอยากกลับไปใช้เดิมๆพานท้ายตัวแต่งผมจองคิวแรกครับ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
toygun
Hero Member

คะแนน 194

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:31:46 AM »

ตามมาดูครับ
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:55:26 AM »

อยากรู้ด้วยครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:12:18 AM »

ผมถนัด พานท้ายแบบด้ามจับปืนพก มากกว่า..ครับ...ใส่พับฐานด้วย...สายสะพาย...ไปไหนค่อยสะดวกหน่อย...
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 08:45:45 AM »

อื่ม.................ผมมาสังเกตุการณ์....................ครับ
ด้วยคนครับ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 09:07:49 AM »

ภาษาบ้านๆ...เรียกไทยมุงครับ.. Wink Wink Wink

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 01:26:27 PM »

...การตัดพานท้ายเพราะมันยาวเกินไป เป็นการลดระยะของ length of pull (LOP)

...LOP ของ 870 มาตรฐานคือประมาณ 14.25 นิ้ว พานท้าย aftermarket หลายยี่ห้อมี LOP มาตรฐาน 14.25 นิ้ว และขนาดสั้นคือ 12-13 นิ้ว สำหรับเด็ก (และสตรี) หรือสำหรับเจ้าหน้าที่สวมเสื้อเกราะ (เพื่อให้ประทับปืนได้ถนัด)

...ที่นำ LOP มาบอกเพื่อให้เปรียบเทียบตัวเลขว่าตัดแล้วน่าจะอยู่ประมาณเท่าใด นักกีฬาลูกซองหลายคนก็นำไปตัดครับ แต่ไม่ทราบว่าใครรับทำ เพราะยังไม่เคยคิดจะทำ Cheesy

ขอบคุณครับ  Coda  แล้วทีบอกว่า 12-13 " อันนี้ของฝรั่งหรือเปล่าครับ  เด็กฝรั่งบางคนตัวใหญ่มาก  Grin

สงสัยน่าจะซัก 1 นิ้ว Cheesy

เราตัดไม่แปลกครับเพราะแขนเราสั้นกว่าฝรั่งถ้าตัดให้พอดีกับเราก็เยี่ยมเลยกรณียิงเร็ว วิธีการคืองอแขนตั้งปืนขึ้นสูงขึ้นประมาณ 1 นิ้ว เวลายิงเร็วจะไม่ติดรักแร่ ถ้าจะตัดไปหาพี่ชัยที่สนามบางบัวทองก็ได้ที่นี่เป็นกันเองมากๆ ผมตัด 870 2 ตัว m1 10/22 ยางรองเดี๋ยวเค้าก็จัดการให้เอง แต่อย่าเร่งมากน่ะ เดี๋ยวงานไม่เนียน

ขอบคุณครับ รบกวนถามค่าใช้จ่าย และแบบไม่เร่งนี่ คาดว่าใช้เวลา ซัก 12 วันพอไหมครับ Cheesy

คุณ Peco เปลี่นพานท้ายแล้วไม่ใช่หรือครับ ถ้าอยากกลับไปใช้เดิมๆพานท้ายตัวแต่งผมจองคิวแรกครับ Grin

ได้ครับ แต่พานท้ายทีไปเปลียนมา วันก่อนไปยิง รู้สึกว่าไม่ว่าจะหนีบแน่นแค่ไหน มันก็ยังแตะแก้มครับ ยิงลูก 4 Buck ครับ

น่าจะเป็นเพราะว่า ช่วงข้อต่อ มันให้ตัวได้ หนีบยังไงก็ไม่แน่น ครับ พี่ๆทีเป็นเซียนลูกซอง ลองยิงดู บอกว่า

ไม่ค่อยแตกต่าง ของเดิมดีกว่า เลยจะลองใส่ของเดิม+โครงการ 14 นิ้วดูครับ  Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 04:20:16 PM »

...LOP ของ 870 มาตรฐานคือประมาณ 14.25 นิ้ว พานท้าย aftermarket หลายยี่ห้อมี LOP มาตรฐาน 14.25 นิ้ว และขนาดสั้นคือ 12-13 นิ้ว สำหรับเด็ก (และสตรี) หรือสำหรับเจ้าหน้าที่สวมเสื้อเกราะ (เพื่อให้ประทับปืนได้ถนัด)

...ที่นำ LOP มาบอกเพื่อให้เปรียบเทียบตัวเลขว่าตัดแล้วน่าจะอยู่ประมาณเท่าใด นักกีฬาลูกซองหลายคนก็นำไปตัดครับ แต่ไม่ทราบว่าใครรับทำ เพราะยังไม่เคยคิดจะทำ Cheesy

ขอบคุณครับ  Coda  แล้วทีบอกว่า 12-13 " อันนี้ของฝรั่งหรือเปล่าครับ  เด็กฝรั่งบางคนตัวใหญ่มาก  Grin

สงสัยน่าจะซัก 1 นิ้ว Cheesy

...ถ้าได้ลองกับปืนที่ตัดพานท้ายแล้ว  น่าจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ  อาจเปลี่ยนใจไม่ตัดก็เป็นได้  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
อั้มแมน
ดื่มไวน์เพื่อ สุขภาพ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

รักคนดี หนีคนเลว

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2007, 05:22:15 PM »

ขออนุญาต จขกท.  ถามสมาชิกเพิ่มเติมครับ

กำลังหา  เรฯ 870  เหมือนกัน  แต่อยากได้ เป็น  พานท้าย แบบไม้จริง  ที่ร้านต่างๆ มีขายมั้ยครับ 

ถ้ามี  เรียกชื่อรุ่นว่าอย่างไรครับ 

ขอบคุณครับ

www.rodyok.net  01-5675456
หน้า: [1] 2
  พิมพ์