เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:29:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำปืนใหม่ของน้องใหม่ครับ  (อ่าน 3112 ครั้ง)
crazy_doc
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 06:53:55 PM »

Grin  คือว่าผมพึ่งได้ปืนมา 4 วันอ่ะครับ Para ordnance  HAWG 9 (auto 12+1) เป็นปืนกระบอกแรกของผมและผมไม่เคยยิงปืนมาก่อนหน้านี้น๊ะครับ วันนี้ว่างเว้นจากภารกิจจึงได้เข้าสนาม(ชลบุรี) เพื่อนำปืนไปทดสอบ(พูดง่ายๆคือเอาไปหัดยิงอ่ะครับ)ใช้กระสุน thaiarms 9 mm(ลูกจริง).ผลปรากฎว่า ยิงทุกนัดปลอกกระสุนคา ขัดอยู่บริเวณช่องไสลด์ทุกๆนัดเลยครับ  Huh ออกอาการเหงื่อตกเล็กน้อย ยิงไป 5 นัด ต้องใช้ไม้เขี่ยเอาปลอกออกทุกนัด ไม่มั่นใจครับว่าเกิดจากอะไร ลองใหม่กับแมกกาซีนอีกอันที่แถมมาให้ 5 นัด ต้องใช้ไม้เขี่ยทั้ง 5 นัดเช่นกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตอนนี้เลยลองเปลี่ยนเป็น กระสุน winchester (ลูกจริง)ซึ่งแอบเอาไว้ ตั้งใจจะไม่ใช้เพราะมันแพงอ่ะ กลายเปนว่ายิงออกทุกนัดจนหมดกล่องครับ ดีใจปนขมขื่น   ผมเข้าใจว่าลูก thaiarms แรงกระสุนคงไม่เพียงพอในการผักไสลด์จึงทำให้คัดปลอกได้ไม่สุด จึงอยากรบกวนสอบถามพี่ๆว่าผมควรแก้ไขอย่างไรกับปัญหานี้ครับ ขอบพระคุณครับ อ้ออีกอย่างนึงครับผมรู้สึกว่าไกมันค่อนข้างแข็งถึงแข็งมาก ตรงจุดนี้แก้ไขได้อย่างไรครับ  ขอบพระคุณอีกครั้งครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2007, 07:08:20 PM »

...ยินดีต้อนรับครับ  ตามเรื่องที่เล่าผมกลับเป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย  ยิงไปแคะปลอกกระสุนไป  อยากให้อ่านกระทู้ต่อไปนี้ครับ  Smiley

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=16935.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=3509.0

...เรื่องยิงกระสุนบางรุ่นขัดลำ เรื่องไกหนัก  แก้ไขได้  เดี๋ยวคงมีเพื่อนสมาชิกให้คำตอบครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
crazy_doc
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 01:26:50 AM »

ขอบพระคุณครับเป็นการเริ่มต้นที่ดีมากๆครับคุณ coda เป็นก้าวแรกที่สำคัญและจำเป็นอย่างยิ่งสำหรับมือใหม่อย่างผม พี่ๆท่านใดจะแนะนำ(นอกเหนือจากคำถามข้างต้น) ผมยินดีเป็นอย่างมากครับ ขอโอกาสฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 01:32:50 AM »

อยากลองทดสอบปืนกระบอกนี้จังเลยค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 07:34:49 AM »

ยังไม่เคยลองครับ..รุ่นนี้..แต่ยินดีกับปืนใหม่ด้วยครับ.สายๆ.พี่ๆจะเข้ามาตอบ.ครับ....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 09:22:20 AM »

ขนาดใช้ลูกจริงแล้ว(ถึงจะเป็นไทยอาร์มก็เถอะครับ) ยังแจมเกือบทุกนัด  แล้วลูกซ้อมคงไม่ต้องพูดถึงครับ  ผมว่า ต้องให้ช่าง ปรับแต่งให้แล้วครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 09:43:45 AM »

ไม่ตองห่วงครับ ปืนใหม่เปนแบบนี้กันส่วนใหญ่ ยิงกระสุนจริงรันอีนซัก 200-300 นัดก็หายครับ ที่สัมคัญตอนติดขัดแก้ไขอย่าลืมเรื่องความปลอดภัยครับ
วิทยา
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 11:09:09 AM »

มีรูปให้ดูไหม๊ครับ
UNAGUN (อุณากรรณ.คอม)
The Top Provider of Premium Outdoor Gears
Website Sponsor
Jr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2007, 11:34:51 AM »

น่าจะลอง run in ด้วยลูก winchester สัก 4-5 กล่องก่อนนะครับ แล้วค่อยลองด้วยลูก thaiarm อีกที่หนึ่ง แล้วผลเป็นไงแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ 

crazy_doc
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 01:52:23 PM »

ขอบคุณครับ  ไม่ทราบพอจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมป่าวครับ คือผมอยากใช้ลูกซ้อมได้ด้วยอ่ะครับ
 ป.ล.  นี่ครับรูปลูกชายคนเล็ก
crazy_doc
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 01:57:03 PM »

รูปมะขึ้นอ่ะครับ.......ขออนุญาตลองอีกทีครับ
esko
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 07:06:29 PM »

ผมเคยยิงของเพื่อน เพื่อนยิงไม่ขัด แต่ผมยิงจะเป็นอาการดังกล่าว เพื่อนบอกให้เกร็งข้อมือให้มากหน่อย ลองยิงอีกก็ไม่เป็นครับ

เองกินเหล้าเมายาไม่ว่าหรอก  แต่อย่าออกนอกทางไปให้เสียผล
จงอย่ากินสินบาทคาดสินบน   เรามันชนชั้นปัญญาตุลาการ
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 07:43:14 PM »

ยินดีด้วยกับปืนกระบอกเเรกครับน่าจะเป็นเพราะปืนยังใหม่ครับได้มาใหม่ๆๆผมเองก็ยิงไปติดไปเลยใช้วิธีค้างสไลด์ไว้เป็นอาทิตย์หายครับยิงลูกจริงลูกซ้อมไม่มีติด............. Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2007, 07:46:37 PM โดย PLOY » บันทึกการเข้า

[URL=h
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 09:22:05 PM »

มือใหม่เหมือนกันครับ  แต่พอมีคำแนะนำได้  ของใหม่ก็งี้แหละ  ต้องรันอินกันมั่ง 

เอาไปซ้อมบ่อยๆครับ  พัฒนาฝีมือด้วย
Kimber
e21bmx
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 22

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 05, 2007, 09:44:55 PM »

เล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ ... เคยนำปืนเพื่อน พารา พี 12 ขนาด .45 ไปลองยิงดูเหมือนกันใช้ลูกซ้อมไทยอาร์ม เจอเหมือนกันครับทั้งแจม และแยมทุกนัด สงสัยเลยเอาลูกซ้อม Royal Titanium ลองอีกครั้งทุกนัดคายปลอกปกติ ... ฉะนั้นอย่าคิดมากครับ บางครับปืนกับลูกที่ใช้มันไม่ถูกกัน หาลูกที่ปืนชอบยิงก็จบครับ ยิงไปสักพักปืนมันจะเลิกเลือกลูกเองครับ แต่เจ้าของปืนจะเลือกว่าเลิกยิงดีกว่าหาเงินซื้อลูกไม่ทันแล้ว ... แล้วต่อไปก็มองกระบอกอื่นๆตามมา ... ฟันธง

เรารักพระเจ้าอยู่หัว ... LONG LIVE THE KING

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

หน้า: [1] 2
  พิมพ์