เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ครับ .38super ยิง 9 mm  (อ่าน 2197 ครั้ง)
mengmo
Full Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 07:47:43 PM »

วันนี้ไปสนามยิงปืนมาครับไม่มีลูกซุปเปอร์ขายเลย ก็เอาเก้าลูกซ้อมมากล่องนึง ปรากฏว่าไม่คัดปลอกครับข้อมูลดังนี้ครับ
-ปืนลาม่า1911 ตัวในโลโก้นั่นละครับ
-ยิงซุปเปอร์ได้ปกติกลุ่มเยี่ยม
-ยิงลูกเก้าถ้าใส่แม็คไม่คัดปลอกๆคารังเพลิง หรือคัดปลอกไม่พ้น
-ใส่แม็คป้อนทีละนัดส่วนมากคัดปลอกพ้น บางนัดปลอกก็หลุดแถวช่องคายปลอก
-แก็ปหลายปลอกทะลุ รูปร่างปลอกปกติ
-กลุ่มเก้าที่ได้ก็เยียมระยะ 25ม
-ลูกซุปเปอร์นั่งแท่น เก้าเล็งจี้
-กลับบ้านล้างปืนชิ้นส่วนทุกอย่างปกติ
เห็นหัวข้อเก่าๆเพื่อนๆว่ายิงเก้าได้ ปืนของผมสังเกตคือขอรั้งปลอกหลวมไม่ฟิตกับสไลด์เหมือนกระบอกอื่น หรือสปริงลำเลื่อนแข็งไปครับ
และถ้าจะให้ช่างแก้เป็นยิงเก้าเลยจะยากหรือเปล่าครับ เพราะป4ระบุเก้ามิลลิเมตร
ขอบคุณครับ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 08:01:18 PM »

Grin ขอรั้งปลอกหลวมนั่นแหละครับปัญหา ปกติแล้วขอรั้งปลอกจะต้องสามารถจับกระสุนให้อยู่ติดแน่นหน้าลำเลื่อนได้โดยไม่หลวม คาดว่ากระบอกนี้ขอรั้งปลอกไม่สามารถจับจานท้ายได้หรือจับไม่อยู่ครับ Grin

Huh ว่าแต่แก๊ปทะลุนี่ ปกติถือเป็นเรื่องอันตรายนะครับ แสดงว่าแรงดันรังเพลิงสูงจนทะลักออกทางรูประกายไฟที่แก๊ปเผาแก๊ปจนทะลุ แต่อาจเป็นได้ว่าเนื่องจากขอรั้งจับกระสุนไม่อยู่ จึงมีช่องว่างระหว่างท้ายกระสุนกับหน้าลำเลื่อน แรงดันดันปลอกกระสุนมากระแทกหน้าลำเลื่อนอย่างแรงและดันแก๊ปส่วนที่ตรงกับช่องเข็มแทงชนวนจนทะลุก็เป็นได้ อันนี้เดาเอานะครับ อยากเห็นรูปปลอกที่แก๊ปทะลุครับ Huh

Wink แนะนำแก้ไขขอรั้งปลอกให้จับกระสุนได้แน่นก่อนครับ อาจจะไม่ต้องดัดแปลงอะไรเพื่อยิงกระสุน 9 มม. พาราฯ ได้ตามปกติ Grin

mengmo
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 08:10:16 PM »

ขอบคุณพี่ใหม่มากๆๆๆครับ คือแก็ปทะลุเป็นรูนิดนึงแต่มีอยู่นัดนึงที่แก็ปหลุดจากปลอกเลย ผมเองก็คิดว่าน่าจะขอรั้งปลอกหลวม+สึก แต่ความรู้น้อยครับ Smileyกลัวซี้ซั้วทำแล้วไปกันใหญ่ ใช้เน็ตและเว็ปบอร์ดให้เป็นประโยชน์ครับ Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 08:15:43 PM »

Grin ถ้าอย่างนั้นชัดเจนครับ แสดงว่าขอรั้งจับกระสุนไม่อยู่ แล้วเวลาแรงดันมันดันปลอกกับมาปลอกมันกลับไม่สุดเพราะติดขอรั้ง แรงดันจึงดันแก๊ปหลุดออกมาครับ แก้ไขขอรั้งปลอกเลยครับ ดีนะครับที่ปืนไม่เสียหาย Grin

AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 10:06:07 PM »

แก็ปปลอกกระสุนของผมก็ทะลุนะครับแต่ไม่ทุกนัดและก็มีบางนัดที่ไม่คัดปลอก แต่อย่างที่พี่ๆหลายท่านบอกไว้ว่า .38 super เอาลูกขนาด 9 มม ใส่ยิงได้ นั่นหมายความว่ายามฉุกเฉินครับ แบบว่า อยากยิงแต่หาลูกยาก แต่ไม่บ่อยนัก เพราะถ้ายิงบ่อยๆ ข้อเสียอันดับแรกน่าจะเป็นตัวขอรั้งปลอกกระสุนชำรุดครับเช่น ขอรั้งหัก หรือขอรั้งไม่เกี่ยวปลอกกระสุน อันนี้ถอดออกมาดัด ก็พอจะช่วยได้ แต่ถ้าคุณ mengmo อยากดัดแปลงไปยิงกระสุนขนาด 9 มม เลย สิ่งที่ต้องเปลี่ยนก็คือลำกล้องครับ ลองเข้าไปหาดูในหน้าทดสอบ ของเวปนะครับ เคยมีพี่คนนึงในเวป เปลี่ยนลำกล้องอย่างเดียวยิงกระสุนขนาด 9มมได้เลย  หลงรัก
mengmo
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 10:13:13 PM »

ขอบคุณพี่เอ้มากครับเวลาว่างไม่ตรงกันซักที Smileyวันนี้ไปเห็นเขายิงกันตูมตาม เดินวนไปวนมา ยิงจนได้ Smiley
AEY@1911
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2007, 10:27:03 PM »

ขอบคุณพี่เอ้มากครับเวลาว่างไม่ตรงกันซักที Smileyวันนี้ไปเห็นเขายิงกันตูมตาม เดินวนไปวนมา ยิงจนได้ Smiley
ไม่เป็นไรครับเดี๋ยวก็เจอกัน ส่วนมากตอนนี้ผมจะกลับบ้านวันเสาร์กับอาทิตย์น่ะครับ ว่าแต่ว่า ยิง25 เมตรเลยเหรอครับผมยิง .45 ยังใจไม่ถึงเลยกลัวเป้าสะอาด ว่างๆถ่ายรูปมาชมกลุ่มกระสุนบ้างนะครับ
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:30:34 AM »

ไม่ค่อยเห็น .38 ซุปเปอร์ หรือ .40 ขายในสนามเลยครับ หรือสนามไหนมีช่วยวานบอก  พอดีสนใจปืนขนาดนี้ ถ้าไม่มีกระสุนยิงคงลำบากเหมือนกัน Grin

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
AEY@1911
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 09:03:46 AM »

ไม่ค่อยเห็น .38 ซุปเปอร์ หรือ .40 ขายในสนามเลยครับ หรือสนามไหนมีช่วยวานบอก พอดีสนใจปืนขนาดนี้ ถ้าไม่มีกระสุนยิงคงลำบากเหมือนกัน Grin
สำหรับกระสุนสองขนาดนี้ไม่ถึงกับไม่มีขายหรอกครับเพียงแต่หายากหน่อยเพราะนิยมใช้กันเฉพาะกลุ่มนักกีฬา รณยุทธ์ ถ้าหาซื้อคงต้องเดินหลังวัง หรือที่สนาม ก็มีบางสนามเช่น ศรภ. หรือ ราชนาวีบางนา ครับ ลองโทรเช็คดู บางทีก็มีบางทีก็หมด  Grin
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:12:26 AM »

Grin ขอรั้งปลอกหลวมนั่นแหละครับปัญหา ปกติแล้วขอรั้งปลอกจะต้องสามารถจับกระสุนให้อยู่ติดแน่นหน้าลำเลื่อนได้โดยไม่หลวม คาดว่ากระบอกนี้ขอรั้งปลอกไม่สามารถจับจานท้ายได้หรือจับไม่อยู่ครับ Grin

Huh ว่าแต่แก๊ปทะลุนี่ ปกติถือเป็นเรื่องอันตรายนะครับ แสดงว่าแรงดันรังเพลิงสูงจนทะลักออกทางรูประกายไฟที่แก๊ปเผาแก๊ปจนทะลุ แต่อาจเป็นได้ว่าเนื่องจากขอรั้งจับกระสุนไม่อยู่ จึงมีช่องว่างระหว่างท้ายกระสุนกับหน้าลำเลื่อน แรงดันดันปลอกกระสุนมากระแทกหน้าลำเลื่อนอย่างแรงและดันแก๊ปส่วนที่ตรงกับช่องเข็มแทงชนวนจนทะลุก็เป็นได้ อันนี้เดาเอานะครับ อยากเห็นรูปปลอกที่แก๊ปทะลุครับ Huh

Wink แนะนำแก้ไขขอรั้งปลอกให้จับกระสุนได้แน่นก่อนครับ อาจจะไม่ต้องดัดแปลงอะไรเพื่อยิงกระสุน 9 มม. พาราฯ ได้ตามปกติ Grin

ถูกต้องตามนายใหม่ กล่าวไว้เลยครับ ปัญหามันอยู่ที่ขอรั้งปลอก

เนื่องจากกระสุนขนาด 9 มม. มีความยาว สั้นกว่าขนาด .38 ซุปเปอร์

เมื่อยิง ขอรั้งปลอกจะรับภาระในการจับตัวริมเลสของกระสุนไว้

เมื่อยิง เข็มแทงชนวนจะกระทบพลามเมอร์ ของกระสุนที่มีขอรั้งปลอกจับไว้

(ปกติประสุนขนาด .38 ซุปเปอร์ หัวกระสุนจะจับที่เกลียวเลย แต่ 9 มม.ไม่ใช่)

ทั้งนี้เมื่อขอรั้งปลอก หลวม หรือ ชำรุด หรือ ล้า...จับปลอกไม่แน่น ไม่ชิดกับโครง

ก็อาจส่งผลให้ก๊าซย้อนกลับมาที่พลามเมอร์จนทะลุ จากท้ายกระสุนไม่แนบชิดสนิท

กับโครงหน้าลูกเลื่อนได้เช่นกันครับ

ผมเคยลองยิง..โดยใส่กระสุนปนกันในแม็กกาซีนเดียวกัน ระหว่าง .38 ซุปเปอร์ และ 9 มม.

ระบบปฎิบัติการปกติ ป้อน และคัดปลอก ครับ...แต่แรงรีคอยล์ มันต่างกันอย่างเห็นได้ชัดเจน

และปลอกอาจดีดไปไกล และใกล้ต่างกัน จากแรงรีคอยล์ที่ต่างกันเท่านั้นครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:16:40 AM »

...ถ้าเป็นไปได้  หาลำกล้อง 9 มม สำรองไว้อีกอัน  ปรับแต่งปืนเล็กน้อยให้ถูกฝาถูกตัวกับกระสุนทั้งสองคาลิเบอร์ โดยเปลี่ยนแต่ลำกล้องและแม๊กกาซีน  เป็นอันไว้วางใจที่สุดครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Prathet
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 56

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 12:57:27 PM »

ไม่ค่อยเห็น .38 ซุปเปอร์ หรือ .40 ขายในสนามเลยครับ หรือสนามไหนมีช่วยวานบอก พอดีสนใจปืนขนาดนี้ ถ้าไม่มีกระสุนยิงคงลำบากเหมือนกัน Grin
สำหรับกระสุนสองขนาดนี้ไม่ถึงกับไม่มีขายหรอกครับเพียงแต่หายากหน่อยเพราะนิยมใช้กันเฉพาะกลุ่มนักกีฬา รณยุทธ์ ถ้าหาซื้อคงต้องเดินหลังวัง หรือที่สนาม ก็มีบางสนามเช่น ศรภ. หรือ ราชนาวีบางนา ครับ ลองโทรเช็คดู บางทีก็มีบางทีก็หมด Grin
ว้า แย่จัง ถ้าซื้อหลังวังต้องโดนราคาแรงแน่เลย

A well regulated Militia, being necessary to the security of a free State, the right of the people to keep and bear Arms, shall not be infringed.(Second Amendment to the United States Constitution Article 2)
jo1911
สู้ และ ตายอย่างมีเกียรติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 01:31:31 PM »

ผมใช้  .38  super  ของ  star    ยิง  9  มม.   ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

อยู่ในแถวร่วมรบกับข้า

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 01:34:11 PM »

ผมใช้ .38 super ของ star ยิง 9 มม. ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ
Grin

อรินทราช 26
mengmo
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 08:00:08 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความรู้ครับ พอดีกระบอกนี้อายุเยอะครับแต่ทำไงได้ชอบแบบเก่าๆริ้วรอยพอควร ถูกใจเหมือนซื้อเครื่องรายครามครับ Smiley(จริงๆซื้อปืนใหม่เงินไม่พอครับ Grin)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์