เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 04:34:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเล็ง  (อ่าน 12337 ครั้ง)
dj,seven
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:22:31 AM »

ขออนุญาติ ถามเพื่อความกระจ่างเพิ่มครับ
ตอนลืมตาสองข้าง ก็มองไปปกติ 
หรือว่า
ตอนลืมตาสองข้าง แต่ก็เอาตาข้างที่เราถนัดมองเล็งไปครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:28:50 AM »

...ผมเล็งตาขวายิงมือขวา  ลืมตาสองข้างแต่หรี่ตาซ้ายนิดๆ ตามที่พระฤๅษี Phoenix บอก  ยิงไปๆ ไม่ต้องหรี่ก็ยิงได้ครับ  Wink

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 12:30:43 PM »

กระผมมีความสงสัยว่า เวลาพี่ๆยิงปืน

ในกาเล็งเป้า ใช้ตาเดียวเล็ง  หรือใช้สองตาครับ

คือผมสงสัยว่าใช้สองตา เล็งเป้าทำอย่างไร เพราะเห็นพี่ที่สนามซ้อมยิงแบบไม่หลับตาข้างนึง (ลืมตาสองข้างยิง)

ผมพยายามลองยิงสองตา
ผลปรากฎว่า  ไม่เข้าเป้า

รบกวนสอบถามพี่ๆ มีเทคนิคเรื่องนี้อย่างไรครับ
ตอบให้เป็นปริศนาเล่นๆ เพื่อเจ้าของกระทู้ท่านจักได้นำไปคิดต่อยอดเพื่อเกิดเป็นปัญญาของท่านเอง ......
ปัญญาที่เกิดจากคนอื่นให้ อันจะไม่จำวฝังสมอง เหมือนปัญญาที่เกิดจากตัวท่านเอง

.....ยิงตาเดียว หรือสองตา อันไหน แม่นยำสูงสุด ให้ดูนักกีฬายิงปืน โอลิมปิค เขาแข่งปืนสั้นยิงช้า เขาใช้ตากี่ข้าง ให้ท่านไปพิเคราะห์ หาคำตอบเอาเอง
.....พลซุ่มยิง ในทางการทหาร ยิงตาเดียว หรือสองตา  พวกเขา ต้องฆ่าคน ในระยะ 1000 หลา ซึ่งถือว่า ไกลเอาเรื่อง ต้องอาศัยการเล็งที่แม่นยำที่สุด ไปดูเอาครับ ว่า พลซุ่มยิง เขายิงกี่ตา

....ตำราการยิงเร็ว ยิงฉับพลัน แน่นอน เป็นการเล็งยิงแบบต่อสู้ศัตรู ที่เป็นมนุษย์ใจร้ายด้วยกัน  ดังนั้น  การหลับตาข้างหนึ่ง ย่อมถือเป็นความเสียเปรียบในเชิงยุทธวิธี .....เขาเลยต้องฝึกเล็งสองตากันด้วยประการฉะนี้

เคล็ดลับสุดท้าย............................
ตราบใดที่การยิงปืนของท่าน ขณะยิงปืน ท่านยังมีจิตใจจดจ่ออยู่กับเป้า.....เห็นเป้าชัดเจน อยากจะเห็น เอ็กซ์เสียด้วยซ้ำ ยิงไปนัดหนึ่งแล้ว หยุดดู ชะโงกหน้าดู เอ......เข้าตรงไหนหว่า.............ตราบนั้น อย่าหวังกระสุนจะเข้าเป้าเลย
....ตราบใดที่ท่านรู้สึกถึงปลายนิ้วชี้ ในการลั่นไก  ท่านรู้ว่า ปืนจะลั่นตอนไหน  ท่านรู้ว่าปืนกำลังจะลั่นแล้วนะ
เซียร์นก กำลังจะหลุดจากหน้านกแล้วนะ มีเสียง คลิ๊กๆๆ แล้วนะ(ยิงประจำจนจำเสียงลากไกปืนตัวเองได้ )
ตราบนั้น กระสุน ก็จะไม่เคยเข้าเป้าเช่นเดียวกัน ....
....อาจเข้าบ้าง แต่จะไม่เป็นกลุ่ม.................

ลองเอาปริศนานี้ ไปศึกษาดูนะครับ.....ถามเพื่อนๆ พี่ๆ กันต่อไป เพื่อกระทู้จะได้ยาวขึ้น แล้วปัญญาจะเกิดแก่ท่านเอง
............ด้วยความเคารพ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:36:34 PM »

เคล็ดลับสุดท้าย............................
ตราบใดที่การยิงปืนของท่าน ขณะยิงปืน ท่านยังมีจิตใจจดจ่ออยู่กับเป้า.....เห็นเป้าชัดเจน อยากจะเห็น เอ็กซ์เสียด้วยซ้ำ ยิงไปนัดหนึ่งแล้ว หยุดดู ชะโงกหน้าดู เอ......เข้าตรงไหนหว่า.............ตราบนั้น อย่าหวังกระสุนจะเข้าเป้าเลย
....ตราบใดที่ท่านรู้สึกถึงปลายนิ้วชี้ ในการลั่นไก  ท่านรู้ว่า ปืนจะลั่นตอนไหน  ท่านรู้ว่าปืนกำลังจะลั่นแล้วนะ
เซียร์นก กำลังจะหลุดจากหน้านกแล้วนะ มีเสียง คลิ๊กๆๆ แล้วนะ(ยิงประจำจนจำเสียงลากไกปืนตัวเองได้ )
ตราบนั้น กระสุน ก็จะไม่เคยเข้าเป้าเช่นเดียวกัน ....
....อาจเข้าบ้าง แต่จะไม่เป็นกลุ่ม.................

ปริศนาธรรม  Grin Grin Grin

ขอเสริมสิ่งที่ท่านเต่าพูดไปแล้ว .... "บูชาศูนย์หน้า และเล็งตาม"  Grin Grin Grin

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 01:44:16 PM »

....ตราบใดที่ท่านรู้สึกถึงปลายนิ้วชี้ ในการลั่นไก ท่านรู้ว่า ปืนจะลั่นตอนไหน ท่านรู้ว่าปืนกำลังจะลั่นแล้วนะ

ปริศนาธรรม Grin Grin Grin

ขอเสริมสิ่งที่ท่านเต่าพูดไปแล้ว .... "บูชาศูนย์หน้า และเล็งตาม" Grin Grin Grin
เอ.....ท่านครับ .....ตกลง ว่า นี่มันกระทู้เล็งปืน หรือกระทู้ธรรมะ กันแน่ครับ
....มีให้อีกหน่อย ......ถ้ายิงปืน...แล้วยิงเพื่อมีความสุข  กับการเหนี่ยวไก   เป้าก็จะสะอาด
แต่ถ้ายิงปืน ...เพื่อให้เกิดความทุกข์  ทุกข์ใจกับการเลี้ยงศูนย์  ให้มานั่งแท่น ให้ได้ ให้เป็นศูนย์ชัด เป้าเปรอ ...เล็งปืน มีแต่เรื่องของการเลี้ยงศูนย์  ไม่รู้สึกว่านิ้วชี้ มีชีวิตชีวาอะไรเลย ........เป้าจะเป็นกลุ่ม ...ขอบคุณ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:04:57 PM »

ธรรมะครับ....

ถ้าคุมจิตเป็นสมาธิ ตัดร่างกาย ตัวตน และปืน ออกไปได้
และให้เหลือภาพสุดท้ายเป็นดังโลโก้ด้านซ้าย ตอนกระสุนวิ่งออกไป

เป็นกรรมฐาน

Wink
anirut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:40:59 PM »

สุดยอดสำหรับกระทู้นี้ เหมือนเสือฝ้ายสอนตี๋ใหญ่เลยครับ ผมก้อพึ่งจะถึงบางอ้อก้อตอนนี้แหละครับ แล้วที่ไม่อยากจะเชื่อสุดๆ ก้อคือขึ้นแม่นกว่าเดิมทันตาเห็น วันหลังจะเอาเป้ามาโชว์ครับ (ไม่กล้าลากมาถ่ายที่ร้านเน็ต เดี๋ยวชาวบ้านเขาแตกตื่น)  ขอบคุณจริงๆ  โง่อยู่ได้ตั้งนาน.......อิอิ
จำได้เลา ๆ ว่า

"ถนัดตาขวา ใช้ศูนย์ซ้าย ยิงเป้าขวา"

ศูนย์ซ้าย คือ ศูนย์หลังอันซ้าย
เป้าขวา คือเป้าอันขวา

... ที่ศูนย์หลัง และเป้ามีสองอัน เป็นเพราะต้องมองศูนย์หน้าให้ชัดครับ ... ใช้สองตามองศูนย์หน้าชัด จะเห็นศูนย์หน้ามีอันเดียว ส่วนเป้ากับศูนย์หลัง จะเบรอ เห็นเป็นสองอันครับ .... เขียนง่ายกว่าทำครับ ความชำนาญต้องฝึกอย่างเดียวครับ

ปกติผมฝึกโดยใช้วิธีการมองสันลำเลื่อนให้ชี้ทางเป้าอย่างเดียวครับ พอยกศูนย์หน้าทาบเป้าก็ยิงได้เลย (งัดปืนแค่ไหนก็ต้องเล็งดูก่อน แล้วจำมือที่จับไว้) ... เพราะที่บ้านไม่ค่อยกว้าง ใช้วิธีนี้ยิงได้เร็ว โดยไม่ต้องเล็งมากครับ ... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2007, 03:49:52 PM โดย rut_g_cz » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:41:28 PM »

ธรรมะครับ....

ถ้าคุมจิตเป็นสมาธิ ตัดร่างกาย ตัวตน และปืน ออกไปได้
และให้เหลือภาพสุดท้ายเป็นดังโลโก้ด้านซ้าย ตอนกระสุนวิ่งออกไป

เป็นกรรมฐาน

Wink

ครับ.....ท่านเจ้าของกระทู้  ฟังพี่ธำรง กระทู้เดียวนี่แหละครับ ........สำเร็จอรหันต์เลยครับท่าน มีทั้งข้อความ ทั้งภาพจำลองมาให้ดูด้วย ......ภาพโลโก้ของพี่ท่านนี่แหละ คือ จินตนาการขั้นสูงสุดแล้วในการแม่นปืนครับ
ลองไปปรับโฟกัสสายตา กลับไปกลับมาซักวันละ 100 ครั้ง ผมว่า อาจจะสำเร็จ อรหันต์การเล็งก็ได้
....ศูนย์ชัด .....เป้าเปรอ.....เป้าชัด.....ศูนย์เปรอ ......ศูนย์ชัด.....เป้าเปรอ.......ลองทำกลับไป กลับมา ซัก หลายๆรอบ
....เมื่อเข้าใจแล้ว การเล็ง ศูนย์ชัด ....เป้าเปรอ แบบโลโก้พี่ธำรง ....คือการกระทำที่ถูกต้อง
 ....เป้าชัดแจ๋ว ....ศูนย์เปรอ ......คือการกระทำที่ไม่ถูกต้อง ......เข้าใจนะครับ .....
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:45:18 PM »

สุดยอดสำหรับกระทู้นี้ เหมือนเสือฝ้ายสอนตี๋ใหญ่เลยครับ ผมก้อพึ่งจะถึงบางอ้อก้อตอนนี้แหละครับ แล้วที่ไม่อยากจะเชื่อสุดๆ ก้อคือขึ้นแม่นกว่าเดิมทันตาเห็น วันหลังจะเอาเป้ามาโชว์ครับ (ไม่กล้าลากมาถ่ายที่ร้านเน็ต เด๋ยวชาวบ้าเขาแตกตื่น) ขอบคุณจริงๆ โง่อยู่ได้ตั้งนาน.......อิอิ
ถ้าได้ผลจริงๆ ....อย่าลืมเอามาโชว์กันนะครับ ........
ผมสอนนักเรียนมาพอสมควร ......นักเรียนชายที่ยิงเป็นมาบ้าง มีพื้นฐาน ยิงขวด ยิงกระป๋อง มาบ้าง สอนตำรานี้ โครตยากเลยครับ ....เพราะเขามีวิชาอยู่ในใจ
.....แต่ถ้าสอนนักเรียนใหม่ ที่ไม่เคยยิงปืนเลย แล้วเอาตำรานี้ ไปใช้ ร้อยทั้งร้อย ทำแต้มได้ดีกว่า คนเคยยิงมาก่อนแล้วไม่มีตำราครับ
e-muak
ยามมาดุจลมพัด ยามจากไปไร้ร่องรอย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:58:28 PM »

ขออนุญาต เข้ามาหาความรู้ครับ
เยี่ยมมากเลย  ว่าแล้วทำไมผมยิงปืนดังอย่างเดียว
บางครั้งเล็งหัวใจ ไปโดนเอากล่องดวงใจ Grin Grin
   ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ จะนำไปฝึก

ด้วยความเคารพ

ถึงเหล้าถูก เพื่อนดี ยังมีรส
ถ้าเพื่อนคด เหล้าดี หมดรสชาด

(ลอกมา)
ช็อปเปอร์
ขอให้สัญญาว่า.... จะรักและถนุถนอมเธอตลอดไป ...
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 05:02:46 PM »

ถ้าได้ผลจริงๆ ....อย่าลืมเอามาโชว์กันนะครับ ........
ผมสอนนักเรียนมาพอสมควร ......นักเรียนชายที่ยิงเป็นมาบ้าง มีพื้นฐาน ยิงขวด ยิงกระป๋อง มาบ้าง สอนตำรานี้ โครตยากเลยครับ ....เพราะเขามีวิชาอยู่ในใจ
.....แต่ถ้าสอนนักเรียนใหม่ ที่ไม่เคยยิงปืนเลย แล้วเอาตำรานี้ ไปใช้ ร้อยทั้งร้อย ทำแต้มได้ดีกว่า คนเคยยิงมาก่อนแล้วไม่มีตำราครับ

จริงครับ ผมเองพยายามฝึกแบบที่พี่ๆ หลายท่านแนะนำ ยังทำไม่ค่อยได้เรื่องเลย ยอมรับว่ายากครับ
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 05:42:27 PM »

...ผมเล็งตาขวายิงมือขวา ลืมตาสองข้างแต่หรี่ตาซ้ายนิดๆ ตามที่พระฤๅษี Phoenix บอก ยิงไปๆ ไม่ต้องหรี่ก็ยิงได้ครับ Wink
ขอบคุณครับพี่ ต้อลองไปฝึกบ้างแล้วครับ Smiley
kornkzj95
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

Drive a Legend Drive a Land Cruiser

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 06:18:26 PM »

ขออนุญาตออกความเห็นครับ

การเล็งแบบ 2 ตาได้เปรียบกว่าในเรื่องทัศนะวิสัย โดยเฉพาะหากเป็นการยิงต่อสู้  เพราะการหลับตาข้างนึงแล้วเล็งด้วยตาอีกข้าง ภาพด้านที่เราหลับตาจะหายไป ถ้าเปรียบเหมือนจอสกรีน ก็จะเหลืออยู่ 2 ใน 3 โดยประมาณ

ทดลองเล่นๆ โดยการเล็งแบบตาเดียวให้ศูนย์จี้ไปที่หัวเป้ารูปคนระยะ 7 เมตร  ลองลืมตาอีกข้าง จะเห็นว่าเล็งแบบ 2 ตาจะเห็นที่พุงของเป้ารูปคนด้วยซึ่งตอนที่เล็งตาเดียวเราจะไม่เห็น  ตรงนี้บอกอะไร Huh

กรณีนี้เราเล็งด้วยตาข้างเดียวที่หัวคู่ต่อสู้ในระยะประมาณ 7 เมตร เราจะไม่เห็นการเคลื่อนไหวของมือเขาในระดับเอวเลย ซึ่งอาจโดนยิงสวนมาโดยไม่รู้ตัว

วิธีการฝึกก็อย่างที่พี่ๆหลายท่านแนะนำข้างต้น คือค่อยๆใช้การหรี่ตาช่วย  แรกๆอาจเห็นภาพซ้อน 2 ภาพ ให้หรี่ตาหรือหลับตาแล้วดูว่าภาพไหนยังอยู่ ก็จำไว้ว่านั่นคือภาพที่เราจะใช้เล็ง

อธิบายเป็นภาษาเขียนยากจัง ไม่รู้ที่พิมพ์ไว้ด้านบนอ่านแล้วจะเข้าใจรึป่าว อิ อิ     
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:21:55 AM »

เข้ามาเก็บความรู้
มีปัญหาเรื่องการหลับตาเหมือนกัน
เพราะถนัดขวา จึงถนัดปิดตาขวา  :Smiley :Smiley :Smiley
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:41:48 AM »

ผมเป็นอีกคนที่ถนัดมือขวาแต่ตาข้างซ้ายมองเห็นได้ดีกว่า(มาก) ตอนหัดยิงปืนแรกๆครูเค้าสอนให้เล็งด้วยตาข้างเดียวกับมือที่ถนัด และหลับตาอีกข้างนึงลง ต้อนนี้กำลังฝึกยิงแบบลืมตาทั้งสองข้างอยู่ ต้องปรับใหม่หมด หัวเราะร่าน้ำตาริน

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์