เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 29, 2024, 06:20:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเล็ง  (อ่าน 12349 ครั้ง)
คุณพ่อลูกสอง
รัก ในการ...ศึกษา อาวุธปืน
Jr. Member
**

คะแนน 30

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 04:44:41 PM »

กระผมมีความสงสัยว่า เวลาพี่ๆยิงปืน

ในกาเล็งเป้า ใช้ตาเดียวเล็ง  หรือใช้สองตาครับ

คือผมสงสัยว่าใช้สองตา เล็งเป้าทำอย่างไร เพราะเห็นพี่ที่สนามซ้อมยิงแบบไม่หลับตาข้างนึง (ลืมตาสองข้างยิง)

ผมพยายามลองยิงสองตา
ผลปรากฎว่า  ไม่เข้าเป้า

รบกวนสอบถามพี่ๆ มีเทคนิคเรื่องนี้อย่างไรครับ

2 สิ่งที่ไม่ยุติธรรม ...คือ ความรัก กับ..ประชาธิปไตย
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 04:56:45 PM »

ขออนุญาตครับ

ต้องการการฝึกฝนไม่น้อยครับ

แต่คุ้มที่จะฝึกครับ การยิงสองตาจะทำให้ไม่ล้า สมาธิไม่เสีย เพราะไม่ต้องกังวลกับการพยายามหลับตาข้างนึง

ไม่เมื่อยตาด้วย

ผมใช้วิธีฝึกโดยการ หลับตาเดียวปกติ เล็งไว้แล้วลืมสองตา แล้วจำภาพศูนย์ไว้จนชิน

เวลายิงเร็วได้เปรียบด้วยนะเออ  ลองฝึกดูครับ ทั้งเกมส์สั้นชาวบ้าน เกมส์ IPSC  มีประโยชน์ทั้งหมดครับ

ด้วยความเคารพครับ

ปล.ความเห็นนี้จากมุมมองของผมนะครับ ผิดพลาดประการใดรบกวนผู้รู้แก้ไข และขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 04:59:43 PM »

...ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่า  เราถนัดตาข้างไหน  ส่วนใหญ่ถนัดข้างเดียวกับมือ  แต่บางคนสลับกัน (อย่างเช่นคุณ Phoenix) เมื่อรู้ว่าถนัดข้างไหนแล้ว  ใช้ตาข้างนั้นเล็ง  จะง่ายกว่าใช้ข้างอื่น (ก็คืออีกข้างนึงนั่นแหละ) ครับ  Cheesy

...ลองอ่านกระทู้ต่อไปนี้เพื่อทราบว่าตาข้างไหนเป็นตาที่เราถนัด (dominant eye) ครับ  Smiley

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=15063.msg377422;topicseen#msg377422

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=5534.msg135019;topicseen#msg135019

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=672.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2007, 05:09:00 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 05:05:56 PM »

...วิธีตรวจสอบหา dominant eye

http://www.nidek.com/dominant.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2007, 05:09:46 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 05:57:06 PM »

Grin

อรินทราช 26
rx8-blue
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:11:20 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ Grin
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:12:36 PM »

อ้าว....มาอีกคนแล้วครับ เมื่อก่อน ผมก็เป็นเหมือนท่าน จขกท. ครับ เพราะ เราต่างได้รับการสอนการยิงปืนตั้งแต่สมัยเรียน ร.ด. มาว่าให้หลับตาซ้ายเล็งด้วยสายตาขวา หรือหลับตาขวาเล็งด้วยตาซ้าย ซึ่งผมก็ทำแบบนี้ที่ครูฝึกสอนตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา จนผมเข้ามาในเวปนี้และได้รู้จักพี่ๆที่ยิงปืนระบบ I.P.S.C  และได้ไปดูพี่ๆซ้อมยิงกัน สิ่งที่ผมตกใจและงงมากคือ แต่ละคนยิงเร็วมากๆและไม่เห็นมีใครเล็งปืนด้วยตาข้างเดียวเลย ผมก็เลยถามเทคนิคต่างๆและก็กลับมาฝึกซ้อม ตอนนี้ก็พอได้แล้วครับ
เทคนิคง่ายๆคือ เอานึ้วชี้หรือดินสอหรือปากกายื่นไปข้างหน้าระหว่างคิ้วแล้วเล็งไปยังจุดใดจุดหนึ่งที่เรากำหนดเองว่าเป็นเป้าที่เราจะยิงใช้สายตามองให้ปลายดินสอทับกับเป้าโดยที่ลืมตาทั้งสองข้าง แค่นี้เองครับที่บอกให้ใช้อุปกรณ์พวกนี้ก็เพราะว่าคุณสามารถจะซ้อมแบบนี้ที่ไหนเมื่อไหร่ก็ได้ ไม่ต้องห่วงครับแรกๆจะมีอาการปวดตาแน่นอน ซ้อมไปเรื่อยๆเดี๋ยวจะชินไปเองแล้วเวลาไปยิงปืนจริงๆก็เล๊งแบบนี้เลยครับ ภาพที่ออกมาจะมีสองแบบคือ เป้าชัดศูนย์เบรอ หรือเป้าเบรอศูนย์ชัด ยิงแรกๆไม่เข้าเป้าไม่ใช่เรื่องแปลกเพราะว่าตาสองข้างยังแย่งหน้าที่กันทำงานอยู่......ลองดูนะครับ....ต้อง  ซ้อม  ซ้อม  ซ้อม อย่างเดียวครับ Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 06:31:00 PM »

จำได้เลา ๆ ว่า

"ถนัดตาขวา ใช้ศูนย์ซ้าย ยิงเป้าขวา"

ศูนย์ซ้าย คือ ศูนย์หลังอันซ้าย
เป้าขวา คือเป้าอันขวา

... ที่ศูนย์หลัง และเป้ามีสองอัน เป็นเพราะต้องมองศูนย์หน้าให้ชัดครับ ... ใช้สองตามองศูนย์หน้าชัด จะเห็นศูนย์หน้ามีอันเดียว ส่วนเป้ากับศูนย์หลัง จะเบรอ เห็นเป็นสองอันครับ .... เขียนง่ายกว่าทำครับ ความชำนาญต้องฝึกอย่างเดียวครับ

ปกติผมฝึกโดยใช้วิธีการมองสันลำเลื่อนให้ชี้ทางเป้าอย่างเดียวครับ พอยกศูนย์หน้าทาบเป้าก็ยิงได้เลย (งัดปืนแค่ไหนก็ต้องเล็งดูก่อน แล้วจำมือที่จับไว้) ... เพราะที่บ้านไม่ค่อยกว้าง ใช้วิธีนี้ยิงได้เร็ว โดยไม่ต้องเล็งมากครับ ...  Grin

ปล. ไม่ได้ยิงแข่ง เน้นความชัวร์ครับ

sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:26:00 PM »

ผมก็ถนัดขวาแต่เล็งซ้ายครับ ...ตอนนี้ได้ความรู้จากพี่ ๆแล้วจะลองฝึกมองทั้งสองข้างดู/ถ้าทำได้คงจะดี
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:31:04 PM »

ถนัดขวาเล็งขวานะครับผมขอบคุณสำหรับลิ้งค์  คุณ coda

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
Bluetooth
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:57:20 PM »

...สองตาครับ  เล็ง(ประมาณ)ด้วยความรู้สึก

หามาไว้ในครอบครอง  และหวังว่าจะไม่ต้องใช้    ...Airbag, เครื่องดับเพลิง, ปืน ...
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 11:04:54 PM »

เราไปเข้าอบรมที่สนาม  ศรภ  กันมั๊ยครับ 

ได้เข้ากรุงละ  รอโอกาสมานาน

ตอนนี้กำลังรอรุ่นที่เลขสวยๆอยู่ครับ  ฮู่ๆ
เรือน้อย..น้อย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:04:02 AM »

ถนัดขวา  ตาซ้าย  เวลายิงสองตา ใหม่ๆ ก็คอเอียงครับ ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ
ถ้าไม่ได้ยิง IPSC ก็ไม่รู้ครับ ว่า "cross eye-hand dominant"
ปรับตามคำแนะนำ ท่าน Phoenix นกไฟครับ ผมก็โยกปืนมาทางตาซ้าย นิดนึงครับ
ตอนนี้เข้าที่ แล้วครับ จะมีปัญหาก็คือ ถ้าเวลายิงเพลิน แล้วตำแหน่งปืนอยู่ตรงกลางพอดี
เวลาวาดปืน ไปยิงเป้าขวา จะกินซ้ายครับ
เพราะ สายตาผมถนัดซ้าย มักจะวาดไปไม่ถึง นิ้วมันก็ สั่งยิงซ่ะแล้ว ครับ

ต้องปรับ ใหม่ ครับ เวลาฝึกซ้อม   

Safety  First
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 10:30:30 AM »

เข้ามาศึกษาครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 11:17:39 AM »

ถนัดขวา  ตาซ้าย  เวลายิงสองตา ใหม่ๆ ก็คอเอียงครับ ตอนนี้เข้าที่แล้วครับ
ถ้าไม่ได้ยิง IPSC ก็ไม่รู้ครับ ว่า "cross eye-hand dominant"
ปรับตามคำแนะนำ ท่าน Phoenix นกไฟครับ ผมก็โยกปืนมาทางตาซ้าย นิดนึงครับ
ตอนนี้เข้าที่ แล้วครับ จะมีปัญหาก็คือ ถ้าเวลายิงเพลิน แล้วตำแหน่งปืนอยู่ตรงกลางพอดี
เวลาวาดปืน ไปยิงเป้าขวา จะกินซ้ายครับ
เพราะ สายตาผมถนัดซ้าย มักจะวาดไปไม่ถึง นิ้วมันก็ สั่งยิงซ่ะแล้ว ครับ

ต้องปรับ ใหม่ ครับ เวลาฝึกซ้อม   

ดีครับที่ค่อยๆปรับตัวไป เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ Grin Grin Grin

ผมมีวิธีให้ลองทำดูง่ายๆครับ...เอาเทปใสที่ติดกล่องนี่แหละครับไปปิดทับบนแว่นที่ยิงปืนสัก 3-4 ชิ้นทับๆกันไว้ ปิดฝั่งที่เป็นตารองนะครับ จะทำให้คุณสามารถเปิดตายิงได้โดยเห็นศูนย์ปืนปรกติ พอเริ่มคุ้นก็ค่อยๆปรับด้วยกันลดจำนวนเทปลง จนสุดท้ายก็ไม่ต้องใช้เลยครับ
อีกวิธีหนึ่งคือการหรี่ตาลง...อย่าปิดสนิทครับแค่หรี่ตาลงลดปริมาณแสงที่เข้ามาในดวงตาเรา ก็สามารถยิงได้แล้วครับ พอฝึกไปบ่อยๆมันจะชินแล้วเราจะเปิดตายิงได้ไปเองครับ Grin Grin Grin

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์