เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:53:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวรูทำงานยังไงครับ  (อ่าน 11642 ครั้ง)
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:18:12 PM »

แรงปะทะบวกด้วยครับผมเพราะจะทำให้หัวกระสุน บานออกไป

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
Giant
R- U Ready
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 30

IPSC

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:28:34 PM »

ถามพี่ๆ ครับว่าถ้าต้องการนำลูกหัวรูมาใช้ติดปืนควรใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ แล้วน้ำหนักหัวกระสุนควรอยู่ที่เท่าไรจึงจะเหมาะสม แล้วซื้อได้ที่ร้านไหนครับ ขอบคุณครับ

Diligentia  Vis  Celeritas = แม่นยำ  รุนแรง  รวดเร็ว 

www.ipscthailand.com
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:35:21 PM »

เข้ามารับความรู้อีกแล้ว  ขอบคุณครับ  หลงรัก
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:42:07 PM »

หัวกระสุนออกจากลำกล้องแล้ว ความเร็วจะลดลงเสมอ  ยกเว้นกระสุนปืนใหญ่ หรืิอจรวดบางแบบเท่านั้น
แต่ถ้าเป็นเรื่องการเจาะลึกแล้ว  จะเกิดขึ้นห่างจากปากลำกล้อง 30-50 ม.(ปืนสั้น) และ 100-180 ม.(ปืนไรเฟิล)  เหตุผลคือ เมื่อกระสุนออกจากปากลำกล้องจมีอาการ YAW หัวกระสุนแกว่งรอบแกนตัวเอง  และระยะที่เจาะลึกที่สุดก็คือระยะที่ YAW หายไป  แต่เมื่อไปไกลกว่านั้น การเจาะลึกจะลดลง เพราะความเร็วต่ำลง

Grin เข้าใจแล้วครับ ข้อความนั้นผมอ่านมานานมากแล้ว ขอบคุณท่านผู้การครับ Grin

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #19 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:08:04 AM »

ในความเข้าใจของผม....กระสุนหัวรูบานออกด้วยแรงดันของน้ำ  :Smiley

ร่างกายมนุษย์ในเนื้อเยื่อในอวัยวะประกอบด้วยน้ำเสียสองในสามส่วน
เมื่อกระสุนกระทบเนื้อ ความเร็วของกระสุนจะสร้างHydro-pressureหรือแรงอัดจากน้ำขึ้นภายในรูที่หัวกระสุน
แรงอัดทำให้จุดเปราะ-จุดบางที่ขอบรูแตกบานออก ทำให้ขนาดหน้าตัดของกระสุนเพิ่มขึ้น ทำลาย-ถ่ายเทพลังงานให้เป้าหมาย

การออกแบบกระสุนหัวรูจึงมีองค์ประกอบจากวัสดุ-รูปทรงหัวกระสุน-รูปทรงของรู-และที่สำคัญคือความเร็วที่ยิ่งมากก็ทำให้เกิดแรงดันมาก
การทดสอบหัวกระสุนจึงมักเป็นการยิงผ่านแท่งเจลาติน(ผสมน้ำ) ซึ่งจำลองให้ใกล้เคียงความหนาแน่นของร่างกายมนุษย์

Smiley Smiley
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:48:45 AM »

เคยเรียนถาม ดร. ผณิศวร  อ.เคยตอบว่า  ใกล้ใช้ลูกหัวเบา  ไกล ใช้ลูกหัวหนักครับ

Shocked ความรู้ใหม่ ใช้เป็นหลักในการเลือกกระสุนได้เลยครับ  Grin Grin

ใกล้ใช้หัวเบา เพราะปืนดีดเบา

ไกลใช้หัวหนัก เพราะรักษาความเร็วได้ดีกว่า ....

หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็รู้เหมือนกัน แต่ไม่เคยคิดถึงเล๊ย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ความเร็วขนึ้อยู่กับ นน.ของหัวกระสุนด้วยหรือเปล่าครับ แบบ115 จะถึงเป้าหมาย
ได้เร็วกว่า 135 หรือ 147 เกรนครับ

ความเร็วในการเคลื่อนที่ไม่ได้ขึ้นกับน้ำหนักโดยตรงครับ

ถ้ายิงกระสุนน้ำหนักต่าง ๆ กัน ออกไปด้วยความเร็วเท่า ๆ กัน ในสูญญากาศ (ไม่มีแรงเสียดทาน) กระสุนก็จะกระทบเป้าพร้อมกัน ... แต่พอมีแรงต้านอากาศ กระสุนหัวหนัก จะรักษาพลังงานได้ดีกว่า ความเร็วจึงลดลงน้อยกว่ากระสุนหัวเบา (อย่าลืมว่าเริ่มวิ่งด้วยความเร็วเท่ากัน)

แต่ในความเป็นจริง กระสุนหัวหนักมันคับปลอก ใส่ดินปืนได้น้อย ความเร็วจึงต่ำกว่ากระสุนหัวเบา ... ทำให้ตอบยากว่าในชีวิตจริง กระสุนแบบไหนจะถึงเป้าก่อน ... Grin Grin

Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:04:01 AM »

ขอบคุณในความรู้จากพี่ๆ ทุกท่านครับ
RASH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:44:51 AM »

ขออนุญาติ จขกท.ครับ  ขอถามต่อนะครับ ผมใช้ glock 26 ในการยิงต่อสู้ระยะประชิด

ควรใช้กระสุนหัวรูน้ำหนักกี่เกรน  ยี่ห้ออะไร ซื้อที่ร้านไหน      ขอบพระคุณครับ หลงรัก หลงรัก
makarms
เมื่อเป้าเคลื่อนไหว สับไกทันที
Hero Member

คะแนน 286

อัพเดททุกลมหายใจ

« ตอบ #23 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:03:06 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ ขอบคุณครับ หลงรัก

มิตรภาพนั้นเกิดขึ้นง่าย แต่การรักษาไว้กลับยากยิ่ง......
(จงอย่าแสวงหาความสุข บนความทุกข์ของผู้อื่น
จงเติมน้ำใจสักนิดเพื่อเป็นมิตรที่ถาวร..........)
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #24 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:54:44 PM »

หัวรูไทย นี่มันกล่องละเท่าไหร่ครับ สนามไม่มีขาย  ต้องไปซื้อตามร้านใช่มั๊ยครับ  Huh

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:26:23 PM »

หัวรูไทย... ตามสนามมีขายครับ... แต่อาจจะหายากหน่อย... ส่วนใหญ่ที่ผมเจอตามสนาม... จะเป็นของบุลเล็ตฯ ... ส่วนพวก +p ทั้งหลาย... ผมไม่ค่อยเจอตามสนามครับ
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #26 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 07:46:43 PM »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับทำให้ได้ความรู้งอกเงยอีกผมขออนุญาตสรุปตามความเข้าใจของผมว่า
1.กระสุนหัวรูจะบานหรือไม่ความเร็วเป็นปัจจัยหลัก(เร็วเกินสเป็คไม่เป็นไร   ถ้าต่ำกว่าไม่บาน)
2.ความเร็วกระสุนถสูงสุดของปืนทุกกระบอกอยู่ที่ปากลำกล้อง(แต่ถ้าลำกล้องคุณสั้นมากความเร็วก็อาจต่ำเพราะดินยังเผาไหม้ไม่หมดหรือแรงดันยังไม่สูงสุดก็ไปซะแล้ว)
จากความจริงสองข้อนี้กลายเป็นว่ายิงจ่อเลยกลับมีโอกาสบานมากกว่าซึ่งตรงข้ามกับที่อาเฮียร้านค้าบอกผม Shocked
ถึงตอนนี้มีผู้สงสัยเพิ่มอีกว่าแล้วปืนตัวเองลำกล้องเท่านั้นเท่านี้ควรใช้ลูกหัวรูยี่ห้อใดบ้าง ดังนั้นหลักเณฑ์สำคัญในการเลือกลูกหัวรูคือลำกล้องกับสเป็คความเร็วของกระสุนที่จะบาน ถ้าเป็นลำกล้องยาวคงไม่มีปัญหาแต่เดาเอาว่าถ้าลำกล้องคุณสั้นจุ๊ดจู๋ก็ควรต้องใช้ที่ดินปืนเผาไหม้เร็ว อะไรทำนองนั้นแต่เราจะทราบได้อย่างไรว่ายี่ห้อไหนครับเหมาะกับลำกล้องขนาดใด  รบกวนช่วยชี้แนะครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #27 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 08:26:45 PM »

ยาวให้บั่น  สั้นให้ต่อ

ไม่ช่าย............

ลำกล้องสั้น ว่าให้ใช้กระสุนหัวเบา   ปืนจะไม่เตะมาก    หัวหนักก็ได้นะ แต่เตะแรงหน่อยยึง
หัวเบา ก็จิ๊บ ๆ  หัวหนัก ก็ตึง ๆ อะไรแบบเนี่ย  แต่ไม่ใช่ปัญหา ถ้าสามารถคุมปืนได้อยู่
ลำกล้องยาว เอาหัวหนัก เข้าว่า  เพื่อรีดประสิทธิภาพ อย่างเต็มที่

ด้วยว่า ส่วนมากแล้ว จะทดลองกันที่ ลำกล้อง 4 นิ้วเป็นหลักสำหรับ ลูกโม่  แล้วก็คิดเป็น %
ลดหลั่นกันไปว่า เสียไปอีกกี่ % สำหรับ ลำกล้อง 2 นิ้ว , 3 นิ้ว   
เรา ๆ ท่าน ๆ อย่าไปคิดอะไรมาก  ปัจจัยที่ควบคุมไม่ได้ ยังมีอีกมาก เสื้อผ้า ที่สวมใส่ ความทนทานของร่างกาย
และ อื่น ๆ อีกแยะ     จะทำอย่างไร ให้เราวางตำแหน่งของกระสุน ให้ตรงตามที่เราต้องการ จะดีกว่า

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #28 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 09:22:59 PM »

เข้ามาได้ความรู้เพิ่มครับ  ขอบคุณ  อยากแนะนำว่าสมัยนี้เขาใส่เสื้อเกราะอกกันมาก (ตามข่าวจับได้มากเลย) เวลายิงให้ยิงที่ใต้สะดือครับ นัดเดียวล้มแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2007, 09:24:54 PM โดย duriankuan » บันทึกการเข้า

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 09:40:39 PM »

ถึงตอนนี้มีผู้สงสัยเพิ่มอีกว่าแล้วปืนตัวเองลำกล้องเท่านั้นเท่านี้ควรใช้ลูกหัวรูยี่ห้อใดบ้าง ดังนั้นหลักเณฑ์สำคัญในการเลือกลูกหัวรูคือลำกล้องกับสเป็คความเร็วของกระสุนที่จะบาน ถ้าเป็นลำกล้องยาวคงไม่มีปัญหาแต่เดาเอาว่าถ้าลำกล้องคุณสั้นจุ๊ดจู๋ก็ควรต้องใช้ที่ดินปืนเผาไหม้เร็ว อะไรทำนองนั้นแต่เราจะทราบได้อย่างไรว่ายี่ห้อไหนครับเหมาะกับลำกล้องขนาดใด  รบกวนช่วยชี้แนะครับ

...จะทราบให้แน่ก็ต้องลองกับวัตถุที่คล้ายเป้าหมายที่เราจะยิง  เช่นแท่งเจลาติน ไม่แนะนำให้ทดลองกับสิ่งมีชีวิตนะครับ  บาปกรรม

...ดินปืนสำหรับกระสุนปืนพกจะเป็นแบบเผาไหม้เร็วขนาดไหน  น่าจะเป็นข้อมูลที่เกินกว่าผู้ใช้ปืนอย่างเราๆ ท่านๆ จะเข้าถึงได้ครับ  ในเว็บไซท์ของผู้ผลิตหลายราย จะบอกข้อมูลความเร็วของหัวกระสุนเมื่อยิงจากปืนที่มีความยาวลำกล้องแตกต่างกัน  และผู้ผลิตบางรายออกแบบกระสุนสำหรับปืนลำกล้องสั้นโดยเฉพาะ 

...อย่างไรก็ตาม  ในเบื้องต้นผมคิดว่าปืนลำกล้องสั้นใช้กระสุน +P เพื่อชดเชยความเร็วที่ลดลง  น่าจะสมเหตุสมผลครับ 

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์