เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:15:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุนหัวรูทำงานยังไงครับ  (อ่าน 11614 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #30 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 09:51:15 PM »

เรื่องการเลือกแบบหรือน้ำหนักของหัวกระสุนที่ใช้ให้สัมพันธ์กับความยาวลำกล้องปืนนั้น.................เป็นเรื่องที่น่าศึกษาและมีความจำเป็นครับ...............

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับทำให้ได้ความรู้งอกเงยอีกผมขออนุญาตสรุปตามความเข้าใจของผมว่า
1.กระสุนหัวรูจะบานหรือไม่ความเร็วเป็นปัจจัยหลัก(เร็วเกินสเป็คไม่เป็นไร ถ้าต่ำกว่าไม่บาน)
2.ความเร็วกระสุนถสูงสุดของปืนทุกกระบอกอยู่ที่ปากลำกล้อง(แต่ถ้าลำกล้องคุณสั้นมากความเร็วก็อาจต่ำเพราะดินยังเผาไหม้ไม่หมดหรือแรงดันยังไม่สูงสุดก็ไปซะแล้ว)
จากความจริงสองข้อนี้กลายเป็นว่ายิงจ่อเลยกลับมีโอกาสบานมากกว่าซึ่งตรงข้ามกับที่อาเฮียร้านค้าบอกผม Shocked
ถึงตอนนี้มีผู้สงสัยเพิ่มอีกว่าแล้วปืนตัวเองลำกล้องเท่านั้นเท่านี้ควรใช้ลูกหัวรูยี่ห้อใดบ้าง ดังนั้นหลักเณฑ์สำคัญในการเลือกลูกหัวรูคือลำกล้องกับสเป็คความเร็วของกระสุนที่จะบาน ถ้าเป็นลำกล้องยาวคงไม่มีปัญหาแต่เดาเอาว่าถ้าลำกล้องคุณสั้นจุ๊ดจู๋ก็ควรต้องใช้ที่ดินปืนเผาไหม้เร็ว อะไรทำนองนั้นแต่เราจะทราบได้อย่างไรว่ายี่ห้อไหนครับเหมาะกับลำกล้องขนาดใด รบกวนช่วยชี้แนะครับ

ในข้อสงสัยของคุณ J นั้น..............หากจะใช้กระสุนชนิดหัวรูในปืนลำกล้องสั้นๆ เช่นปืนลูกโม่ ลำกล้อง 2 นิ้ว..............พี่coda ให้คำตอบที่ถูกต้องแล้วครับว่า...........หากเลือกกระสุน+P ได้ ก็ใช้ เพราะกระสุน+P มีความเร็วมากกว่ามาตรฐานตาม"สูตร"ที่ผู้ผลิตกำหนดประมาณ 10-20%

ก็จะสามารถชดเชยความเร็วที่ลดลงเนื่องจากยิงจากปืนลำกล้องสั้น...........

สำหรับผมเอง.............ในปืนลูกโม่ .38 ลำกล้อง 2 นิ้ว...........ผมใช้กระสุนอยู่สองชนิดคือ Golden Sabre +P 125 เกรน....กับ Semi Lead Wad Cutter 170 เกรน.........บินเร็วๆกับหมัดหนักๆครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:31:09 PM »

สำหรับผมเอง.............ในปืนลูกโม่ .38 ลำกล้อง 2 นิ้ว...........ผมใช้กระสุนอยู่สองชนิดคือ Golden Sabre +P 125 เกรน....กับ Semi Lead Wad Cutter 170 เกรน.........บินเร็วๆกับหมัดหนักๆครับ

ยังไม่เคยโดน...เอ้ย...ลอง...ยิงเลยครับหัว 170 เกรน  ผมหาได้แค่ +P 158 เกรน   หลงรัก หลงรัก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:32:24 PM »

ยังไม่เคยโดน...เอ้ย...ลอง...ยิงเลยครับหัว 170 เกรน  ผมหาได้แค่ +P 158 เกรน   หลงรัก หลงรัก

เดี๋ยวพบกันคราวหน้า ผมจะติดไปฝากสัก 2 โม่ครับพี่......... Wink

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:28:37 PM »

........ขอบคุณเสธฯมากคร้าบ..... น้ำลายหก
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 09:04:01 AM »

ผมมีความเชื่อว่าลูกหัวหนักกว่าย่อมถ่ายเทพลังงานไปที่เป้าหมายได้มากกว่า ..... ไม่ทราบว่าความเชื่อนี้ถูกต้องหรือไม่ครับ .....

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 09:40:12 AM »

สูตรคำนวณพลังงานของหัวกระสุน = VxVxM หารด้วย 450240   ...... หน่วยเป็นฟุต.ปอนด์
เมื่อ V = ความเร็วกระสุน, ฟุต ต่อ วินาที
      M = น้ำหนักหัวกระสุน, เกรน

ความเร็วเป็นปัจจัยผกผันยกกำลังสอง ส่วนน้ำหนักเป็นปัจจัยผกผันตรงครับ คุณRUGER  Smiley

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 09:48:02 AM »

สูตรคำนวณพลังงานของหัวกระสุน = VxVxM หารด้วย 450240   ...... หน่วยเป็นฟุต.ปอนด์
เมื่อ V = ความเร็วกระสุน, ฟุต ต่อ วินาที
      M = น้ำหนักหัวกระสุน, เกรน

ความเร็วเป็นปัจจัยผกผันยกกำลังสอง ส่วนน้ำหนักเป็นปัจจัยผกผันตรงครับ คุณRUGER Smiley

ขอบพระคุณครับพี่ธำรง

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 10:40:10 AM »

...ผมเข้าไปในเว็บไซท์ของ  Federal ลองเปรียบเทียบกระสุน 9 มม. Federal HydraShok 2 รุ่นคือ 124 (1120 fps หัวเบาบินเร็ว) และ 147 เกรน (1000 fps หัวหนักบินช้า) ผลการเปรียบเทียบเป็นดังนี้ครับ  Smiley

...กราฟเปรียบเทียบพลังงานครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2007, 10:53:47 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 06:58:38 PM »

จากกราฟที่พี่codaนำมานั้นแสดงว่าถ้าใช้งานในระยะต่อสู้ส่วนใหญ่ของปืนสั้น ถ้าเลือกใช้ควรเป็นลูกเบาแต่บินเร็ว ตอนนี้ความรู้เริ่มบานเต็มศรีษะด้วยความอนุเคราะห์ของพี่ๆทุกท่าน Grin ต่อไปเวลาเลือกลูกกระสุนหัวรูคงจะมั่วน้อยลง Embarrassedขอบคุณทุกท่านครับ หลงรัก
Little Doe
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 10:58:11 PM »

ผมเคยทดสอบโดยใช้กระสุนหัวรูของ เซลิเออร์แอนด์เบล็อต จำจำนวนเกรนไม่ได้ครับ  ขนาด 9 มม. ยิงจาก เทารัสลำกล้อง 3 นิ้วเศษ  ระยะห่าง  10  เมตร   1 .ยิงใส่เป้าหมายเป็นแท่งดินเหนียว  ขนาดประมาณ  20*20*50 เซนติเมตร แล้วเสร็จลองผ่าดู  ปรากฏเป็นโพรงดูน่ากลัวมากหากเป็น  อวัยวะภายในมนุษย์คงบอบช้ำน่าดู 2. ยิงใส่ขวดน้ำอัดลมพลาสติกขนาด 1.25 ลิตร ภายในบรรจุน้ำเต็ม  ปรากฏว่า  ขวดน้ำแตกยับเยิน  ภายในขวดที่ยังหลงเหลือ ยังมีเศษที่เรียกว่า Jacket ทองแดงให้เห็น ประมาณ 2-3 ชิ้น  แสดงว่าฉีกขาดออกอีกหลายชิ้น  3. ยิงใส่เสาไม้แก่น เป็นไม้ที่ทำเสารั้วเก่า  หมดยางแล้ว  ปรากฏว่า  ลูกกระสุนเจาะลึกลงไปประมาณ ไม่เกิน 2 เซนติเมตร  ไม่มีการแบ่งบานของหัวกระสุน  มีแต่เศษไม่มาอัดกันเต็มไปหมดในหัวกระสุนบริเวณที่เป็นรูครับ  ที่เล่ามาด้วยความสัตย์จริง  ประมาณ 7 ปีให้หลัง  กล้องดิจิตอลยังไม่มี  การเก็บภาพมีแต่เศษหัวกระสุนที่เหลือกับความทรงจำ  จึงนำมาเล่าสู่กันฟังครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์