เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 02:27:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องเลือกประเภท  (อ่าน 2466 ครั้ง)
babygun
Full Member

คะแนน 57

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:39:25 AM »

ผมว่า น่าจะมีหลายคนที่คิดว่าปืนขนาด 9 เอาผู้ปองร้ายไม่อยู่เหมือนผม  ผมเองก็มีประสบการณ์เกี่ยวกับปืนขนาดนี้ เพราะคืนเกิดเหตุผมยิงระยะประชิดมาก(น้อยกว่า 1 เมตร)ตั้ง 3 นัดเข้ากลางอก ก่อนตายเขายังฟันแขนผมได้เลย(ฟันผมได้หลายครั้งแต่ถูกผม 2 ครั้ง) ตอนนี้ยังเป็นคดีความอยู่(เสร็จคดีเมื่อไหร่ถ้าไม่ติดคุกผมจะเล่าให้ฟังอย่างละเอียด) กระสุนที่ใช้เป็นหัวตะกั่ว มนๆ พิษสงมันก็เลยไม่มากอำนาจหยุดเป้าหมายไม่มี ผมขอแนะนำว่า ถ้าจะใช้ลูกปืนติดแม่มัน ก็น่าจะเลือกประเภทหัวรูไว้ก่อน กันเหนียวเผื่อผู้ปองร้ายเมาหรือเสพยาเสพติด ผมว่าเขาอึดขึ้นกว่าเดิมแน่ นี่เป็นประสบการณ์โดยตรงครับ Smiley
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 01:51:55 AM »

Huh Stoping Power (อำนาจหยุดยั้ง) ของกระสุน 9 มม. ไม่มากอย่างที่คิด แต่ก็ไม่ใช่ว่าน้อยจนหยุดไม่อยู่ การที่ผู้ถูกยิงจะหยุดการเคลื่อนไหวได้นั้นมีปัจจัยหลายอย่างครับ ทั้งประสิทธิภาพของกระสุน ตำแหน่งที่ถูกยิง และแม้กระทั่งสภาพร่างกายและจิตใจของผู้ถูกยิงเอง ไม่ใช่ในหนังที่โดนกระสุนนัดเดียวเอะอะก็ล้มตึง (แต่ถ้าพระเอกโดนเป็นร้อยก็ยังไม่ล้ม) ที่หน้าอก แม้จะเป็นจุดรวมของอวัยวะสำคัญ ผู้ถูกยิงที่บริเวณหน้าอกจึงมีโอกาสเสียชีวิตสูง แต่นั่นคือ Killing Power (อำนาจสังหาร) ครับ คนละกรณีของอำนาจหยุดยั้ง Huh
 Huh ว่าแต่ก็น่าคิดครับ เพราะโดนไปตั้ง 3 นัด ยังฮึดได้ขนาดนั้น Huh

truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 02:06:08 AM »

ผมว่า น่าจะมีหลายคนที่คิดว่าปืนขนาด 9 เอาผู้ปองร้ายไม่อยู่เหมือนผม ผมเองก็มีประสบการณ์เกี่ยวกับปืนขนาดนี้ เพราะคืนเกิดเหตุผมยิงระยะประชิดมาก(น้อยกว่า 1 เมตร)ตั้ง 3 นัดเข้ากลางอก ก่อนตายเขายังฟันแขนผมได้เลย(ฟันผมได้หลายครั้งแต่ถูกผม 2 ครั้ง) ตอนนี้ยังเป็นคดีความอยู่(เสร็จคดีเมื่อไหร่ถ้าไม่ติดคุกผมจะเล่าให้ฟังอย่างละเอียด) กระสุนที่ใช้เป็นหัวตะกั่ว มนๆ พิษสงมันก็เลยไม่มากอำนาจหยุดเป้าหมายไม่มี ผมขอแนะนำว่า ถ้าจะใช้ลูกปืนติดแม่มัน ก็น่าจะเลือกประเภทหัวรูไว้ก่อน กันเหนียวเผื่อผู้ปองร้ายเมาหรือเสพยาเสพติด ผมว่าเขาอึดขึ้นกว่าเดิมแน่ นี่เป็นประสบการณ์โดยตรงครับ Smiley

ยิงในบ้านหรือข้างนอกบ้านครับ

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 02:12:58 AM »

กลางอก อาจจะไม่โดนอวัยวะที่สำคัญ ถึงกลับทำให้หมดสภาพ
ไม่โดนกระดูก แกนกลาง  โดนปอด ก็ หายใจขัด แต่มีแรงอยู่ ถ้าโดนหัวใจ ก็ เอวัง
แต่ถ้าเลื่อน ตำแหน่งกระสุน มาบริเวณ ช่วงท้อง น่าจะให้ผลที่แตกต่างกัน
ตับ ไต ไส้  ม้าม กระเพาะปัสสาวะ   ( นึกถึง ก๋วยเตี๋ยว เนื้อ )
แรงฮึดคงจะลดลง
และ ที่สำคัญ  Stoping Power (อำนาจหยุดยั้ง) และ Killing Power (อำนาจสังหาร)
ก็ยัง น่าสนใจ และ ไขว่คว้า

ต่อคำถาม ที่ว่า หลังการยิง การฟัน นั้น เป็นการฟันที่ สะเปะสะปะ  หรือ เจาะจง
แล้วการฟันนั้น เป็นการฟันแบบมีแรง หรือ ไร้เรี่ยวแรง   ก่อนที่จะเสียชีวิต ครับ
เพราะ จิตใจ ที่มุ่งมั่น ต่อการทำร้าย จึงยังส่งผลให้มีการกระทำต่อเนื่อง
ไม่เสียอาการ

ขอบคุณครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
goldmatch II
Sr. Member

คะแนน 6

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 02:14:17 AM »

แน่นอนครับ  เมื่อถูกยิง  จะไม่หยุดหรือตายทันทีแน่นอน  ยิ่งคุณอยู่ระยะใกล้ไม่ถึงเมตรเท่ากับระยะแขนเอื้อมถึง  คนร้ายยังมีโอกาสทำอะไรต่อได้อีกชั่วอึดใจ  เพราะถ้าไม่ถูกหัวใจโดยตรง  กว่าที่กระสุนจะทำให้เลือดออกจากบาดแผล จนส่งผลให้เกิด shock หรือเลือดท่วมปอดหายใจไม่ได้ ก็ต้องใช้เวลาสักหน่อย อาจจะมากกว่าครึ่งนาทีถ้าไม่ถูกเส้นเลือดใหญ่ที่ขั้วปอด  หรือไม่ตายด้วยซ้ำหากกระสุนไม่ได้ทำให้เกิดการเสียเลือดมากมายและถึงมือแพทย์ทัน
สรุปว่าขึ้นอยู่กับตำแหน่งที่กระสุนทะลวงเข้าไปด้วย  ไม่จำเป็นว่ายิงเข้าหน้าอกแล้วจะต้องหยุดทันทีทุกราย
เคยเห็น real tv ของฝรั่งหลายกรณีที่ถูกยิงแล้วยังวิ่งหนีไปได้ ก็คิดว่าคงจะไม่ถูกจุดสำคัญเหมือนกัน
ผมเชื่ออย่างนั้นครับ

S.W.A.T
Hero Member

คะแนน 6

Ceska Zbrojovka

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:27:51 AM »

แน่นอนครับ หัวรู ควรติดไว้กับปืน

อรินทราช 26
halls13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:45:41 AM »

Grin Grinใช้แต่หัวรูครับ...อุ่นใจกว่าครับ.... Grin Grinบวกพีด้วยยิ่งดี...เพราะเราอาจมีโอกาผสยิงได้แค่..นัดสองนัด Grin Grin

เดี๋ยวหาว่าเกินกว่าเหตุ.... Grin Grin
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 10:52:35 AM »

ครับๆ ..เดี๋ยวกลับบ้านไปจะเอาหัวบอลออกและเปลี่ยนใส่หัวรูให้หมด Grin Grin Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:08:30 AM »

ยินดีด้วยที่รอดมาได้ครับ และขอเอาใจช่วย ให้ศาลเห็นว่าเป็นการป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ

khunchay_huayig
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:37:15 AM »

เพื่อความมั่นใจต้องหัวรูครับ....
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 11:54:17 AM »

...กระสุนปืนพกสำหรับป้องกันตัว  ตั้งแต่ขนาด 9 มม. ลงมา ผมขอเลือกกระสุนหัวรูครับ  ถ้าขนาดโตกว่านี้หัวรูหรือไม่ก็ได้  (แต่ถ้ามีให้เลือกก็ขอแบบมีรูอีกนั่นแหละ)  Grin

...ที่สำคัญอีกอย่างคือใช้กระสุนใดติดปืน  ควรทดสอบให้มั่นใจการทำงานของปืน  และกลุ่มกระสุน  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:15:27 PM »

หน้าอกสอง น่าจะหน้าผากสักหนึ่ง ไหนๆก็ใกล้ไม่เกินเมตร (ล้อเล่นครับ)

น่ากลัวมาก

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:46:27 PM »

ต่ำลงมาสัก 2คืบกำลังดี ..... อิอิ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 12:57:00 PM »

ลูกตะกั่ว หัวมนๆ ที่ จขกท. พูดถึง ส่วนมากเป็นกระสุนซ้อม ให้ความมั่นใจได้ แค่ไหน ตอบไม่ได้ อยู่ที่การวางตำแหน่ง
สำหรับ ผม ไม่เคยเอาติดปืนเลย ยกเว้น ซ้อมยิงในสนาม
 ที่ใช้อยู่ คือไฮดราช็อค   แต่ส่วนมากไม่ได้พก ยกเว้นเดินทางไปต่างจังหวัดนำติดรถเป็นครั้งคราว
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:49:09 PM »

จขกท..เจอเรื่องน่ากลัวนะครับ..คดีเสร็จเมื่อไหร่.ช่วยเล่ารายระเอียด.ให้สมาชิก.ได้รับทราบด้วยนะครับ....

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์