เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:33:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามผู้ใช้กล็อกแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3012 ครั้ง)
megalopa
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:07:11 AM »

ผมกำลังจะได้กล็อก19 ประมาณสิ้นเดือนมีนาคมนี้ ผมอ่านหนังสือ all about glock บอกว่าหน้าสไลด์ จุดที่เข็มแทงชนวนโผล่ออกมา เป็นจุดเปราะบาง การยิงแห้งบ่อยๆอาจจะทำให้แตกหักได้ที่จะถามก็คือว่า
        กรณีที่ผมขึ้นลำเอาลูกไส่ลำกล้องไว้เข็มแทงชนวนถูกดึงให้ถอยมาด้วยระยะหนึ่ง(ผมจำเป็นต้องขึ้นลำเพราะเดินทางทำงานในจ. ปัตตานี)เมื่อกลับเข้าบ้านผมปลดแม็กๆออก เคลียร์กระสุนในลำกล้องออกผมต้องยิงแห้งทิ้งซึ่งการทำเช่นนี้ทำไห้ผมต้องยิงแห้งเกือบทุกวัน แล้วที่ถูกต้องผมควรทำอย่างไรเพื่อให้ปืนพร้อมใช้เมื่อออกจากบ้าน และให้ปืนอยู่ในสภาพที่ปลอดภัยเมื่ออยู่ในบ้าน   ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบคำถามครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:18:10 AM »

กล็อก 9 มม.ไม่มีปัญหานี้ครับ
และปัญหาในกล็อก.45 ก็เป็นเรื่องหน้าลูกเลื่อนบาง ไม่ใช่เข็มแทงชนวน (เข็มฯ หักหลังจากหน้าลูกเลื่อนพัง แล้วฝืนใช้ต่อ)
ถ้าไม่ได้อยู่ในสามจังหวัดทางใต้ ก็ไม่น่าจะขึ้นลำปืนไว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:20:44 AM »

ยิงแห้งโดยไม่มีลูกดัมมี่ในรังเพลิงแค่วันละครั้งไม่เป็นไรหรอกครับ...

ที่ว่ากันว่าเป็นจุดอ่อนนั้นต้องยิงแห้งหลายร้อยหลายพันครั้งครับ...

หรือยิงกระสุนจริงก็ว่ากันที่หลักหมื่นนู่นน่ะครับถึงจะแตก...Grin
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:21:55 AM »

วิธีการที่คุณทำอยู่ก็ใช้ได้ครับ ยิงแห้งหลังจากเคลียร์ลูก ไม่น่าจะถึงกับทำให้หน้าสไลด์กระเทาะออกมาหรอกครับ

หลายๆท่านที่รู้จัก ใช้GlockยิงIPSC ซ้อมขึ้นลำยิงแห้ง(DryFire) วันละเป็นร้อยครั้ง ใช้มาเป็นปีๆ ยังไม่พบปัญหานี้

ในกรณีของคุณ ถือว่าเล็กน้อยมากๆครับ ใช้ปืนให้สบายใจครับ Glockมันไม่บอบบางขนาดที่กังวลหรอกครับ

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 10:42:40 AM »

ปืนผมขึ้นลำไว้ เวลาเข้าบ้านก็เคลียร์ปืน   แล้วแขวนสไลด์  เก็บเข้ากล่อง โดยที่ แขวนสไลด์ไว้เช่นเดิม ตลอดครับ...เลยไม่ต้องยิงแห้งทิ้ง
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:01:59 AM »

ไม่เป็นไรหรอกครับแต่ถ้าไม่สบายใจก็มีอีกวิธีครับลองเอาไปใช้ดู  เอาดินสอแท่งใหม่ๆเลือกเอายางลบแข็งๆหน่อยนะครับ
ใช้ด้านยางลบสอดเข้าลำกล้องใช้นิ้วกดปลายให้แน่นแล้วยิงแห้งทิ้งจบ.... Grin

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:03:56 AM »

ปืนผมขึ้นลำไว้ เวลาเข้าบ้านก็เคลียร์ปืน   แล้วแขวนสไลด์  เก็บเข้ากล่อง โดยที่ แขวนสไลด์ไว้เช่นเดิม ตลอดครับ...เลยไม่ต้องยิงแห้งทิ้ง

...แขวน (ค้าง) สไลด์ไว้ตลอดเวลาที่อยู่บ้าน  เกรงว่ารีคอยล์สปริงจะล้าโดยใช่เหตุครับ  Smiley

...สำหรับคำถาม  ผมว่าถอดแม๊ก  กระชากสไลด์เคลียร์รังเพลิงแล้ว  จะยิงแห้งก็ไม่มีอะไรต้องห่วงมากมายอย่างที่หลายท่านกล่าวข้างต้น  แต่ถ้าไม่อยากยิงแห้ง  จะปล่อยไว้อย่างนั้นก็ไม่เป็นไรนี่ครับ  สำคัญอยู่ที่ว่าผู้ใช้ปืนกระบอกนั้นจำได้ว่าปืนอยู่ในสภาพใดก็พอ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:09:10 AM »

ผมกำลังจะได้กล็อก19 ประมาณสิ้นเดือนมีนาคมนี้ ผมอ่านหนังสือ all about glock บอกว่าหน้าสไลด์ จุดที่เข็มแทงชนวนโผล่ออกมา เป็นจุดเปราะบาง การยิงแห้งบ่อยๆอาจจะทำให้แตกหักได้ที่จะถามก็คือว่า
 กรณีที่ผมขึ้นลำเอาลูกไส่ลำกล้องไว้เข็มแทงชนวนถูกดึงให้ถอยมาด้วยระยะหนึ่ง(ผมจำเป็นต้องขึ้นลำเพราะเดินทางทำงานในจ. ปัตตานี)เมื่อกลับเข้าบ้านผมปลดแม็กๆออก เคลียร์กระสุนในลำกล้องออกผมต้องยิงแห้งทิ้งซึ่งการทำเช่นนี้ทำไห้ผมต้องยิงแห้งเกือบทุกวัน แล้วที่ถูกต้องผมควรทำอย่างไรเพื่อให้ปืนพร้อมใช้เมื่อออกจากบ้าน และให้ปืนอยู่ในสภาพที่ปลอดภัยเมื่ออยู่ในบ้าน ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบคำถามครับ

ถ้าคิดมากจริงๆ....ผมมีวิธีให้ครับถ้าต้องขึ้นลำและเคลียร์ปืนทุกวัน

เข้าบ้าน

1.ปลดแม็ก

2.เอาลูกยิงแห้งใส่แม็ก เอาแม็กใส่ปืน

3.ดึงสไลด์ เอาลูกปืนออก

4.ยิงแห้ง

5.ปลดแม็ก เอาลูกที่สไลด์ ออกมาบรรจุแม็ก

ตอนเช้า

1.ข้ำลำ เอาลูกยิงแห้งออก

2.ไปทำงานได้สบายใจครับ..........^^

แต่ต้องอย่าประมาท อย่าลืมกฎของความปลอดภัยด้วยนะครับ

ด้วยความเคารพครับ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:14:20 AM »

ขออนุญาตครับ

ยิงแห้งวันละครั้ง

ลูกชายรับโอนไปยังใช้ต่อได้อีกนานครับ

ไม่พังง่ายแน่นอนครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:15:48 AM »

-ที่ผู้การสุพินท์แนะนำไว้ถูกต้องแล้วครับ ไม่ต้องซีเรียสมาก
-ถ้าไม่สบายใจก็ลองอีกวิธี หาลูกดัมมี่ไว้1นัด ตอนกลับบ้านก็ถอดแม็กกาซีนออก ดึงสไลด์เคลียร์ปืนหลายๆครั้งเพื่อดีดลูกจริงออกไป แต่ยังไม่ต้องเหนี่ยวไกทึ้ง(ถ้าไม่สบายใจ) เอาแม็กเปล่า(ถอดลูกจริงออกให้หมด)ใส่ลูกดัมมี่ไว้1นัด  เอาแม็กใส่ปืน ดึงสไลด์ป้อนลูกดัมมี่เข้ารังเพลิง ตอนนี้ก็เหนี่ยวไกทิ้งได้เพราะมีลูกดัมมี่รองรับเข็มแทงชนวนแล้ว แล้วเก็บปืนไว้ที่บ้านตอนกลางคืน
-พอตอนเช้าก็เอาแม็กกาซีนที่บรรจุลูกจริงใส่เข้าไปในแม็กกาซีนตามจำนวนที่ต้องการเสียบแม็กกาซีนเข้าปืน ดึงสไลด์ถอยหลังจนสุดเพื่อดีดลูกดัมมี่ที่ค้างไว้ออกไปและปล่อยสไลด์เดินหน้าเพื่อป้อนลูกจริงเข้ารังเพลิง ลูกจริงก็จะป้อนเข้ารังเพลิง พร้อมใช้งาน
Hybrid Guns
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 216

จำหน่ายปืนสั้นNighthawk Custom,ปืนยาวอัดลมAir Arms

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:30:54 AM »

...สำหรับคำถาม  ผมว่าถอดแม๊ก  กระชากสไลด์เคลียร์รังเพลิงแล้ว  จะยิงแห้งก็ไม่มีอะไรต้องห่วงมากมายอย่างที่หลายท่านกล่าวข้างต้น  แต่ถ้าไม่อยากยิงแห้ง  จะปล่อยไว้อย่างนั้นก็ไม่เป็นไรนี่ครับ  สำคัญอยู่ที่ว่าผู้ใช้ปืนกระบอกนั้นจำได้ว่าปืนอยู่ในสภาพใดก็พอ   Smiley

คิดเหมือนกัน และเห็นด้วยครับ Wink

nowkung
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:38:44 AM »

ซื้อลูกดัมมี่ติดบ้านไว้

พอถอดแม็ก เคลียร์ลูกในรังเพลิงเสร็จ
ก็ใส่ลูกยิงแห้งแล้วเหนี่ยวไกซะ
rx8-blue
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:45:31 AM »

อย่าคิดมากครับเพราะมันไม่เปราะปางขนาดนั้นครับ Cheesy
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 11:57:57 AM »

quote]

...แขวน (ค้าง) สไลด์ไว้ตลอดเวลาที่อยู่บ้าน เกรงว่ารีคอยล์สปริงจะล้าโดยใช่เหตุครับ Smiley

คือ...ผมก็อยากให้สปริงอ่อน ๆ ลงบ้างครับพี่...ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่า...ขอบคุณครับ  Grin
megalopa
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2007, 12:28:02 PM »

ขอขอบพระคุณมากครับสำหรับทุกคำตอบ โดยเฉพาะที่ผู้การบอกว่า 9มมไม่มีปัญหานี้ ที่จริงแล้วผมไม่ได้คิดมากนะครับแต่ผมอยากใช้ปืนให้ถูกวิธีที่สุด ดีกว่ารู้เท่าไม่ถึงแล้วมาเสียใจภายหลังกับความเสียหายของปืน

หน้า: [1] 2
  พิมพ์