เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 07:30:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระสุน 9 มม. หัวทองแดงปลายตัด ให้อำนาจหยุดยั้งน้องๆ 11 มม. หัวบอล จริงหรือไม่  (อ่าน 22576 ครั้ง)
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 09:22:47 PM »

ทำไมกระสุนมีสีเขียวทาด้วย ?   มาจากโรงงานแบบนี้เหรอ Huh

ผมซื้อมาก็ทาสีเขียวแบบนี้แล้วครับ

Grin แล้วแบบนี้อำนาจหยุดยั้งเป็นยังไงครับ
อยากได้เหมือนกันครับ ตกนัดละเท่าไหร่ครับ

ซื้อมานัดละ 20 บาทครับ

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2005, 11:34:34 PM »

ทำไมกระสุนมีสีเขียวทาด้วย ?   มาจากโรงงานแบบนี้เหรอ Huh

ซีลแลคเกอร์มาจากโรงงานครับ
ทำ 2 หน้าที่  คือกันความชื้นจากข้างนอกเข้าไป   กับป้องกันอากาศข้างในระเหยออกมา เป็นการชลอการสลายตัวของดินส่งกระสุน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 01:22:44 AM »

Grin ลูกแบบที่คุณวรกฤษใช้อยู่แม่นดีคับ...

รีคอยล์พอๆกับลูกซ้อม...

จุดตกกระทบเป้าก็พอๆกับลูกซ้อมคับ...

เสียงก็ไม่ดังดี กลุ่มดีใช้ได้คับ...

แต่อำนาจทะลุทะลวงไม่เคยทดสอบคับ... Grin

ปล.ผมซื้อมาพร้อมๆกะคุณวรกฤษ เสียดายอยู่ว่าซื้อมาน้อยไปหน่อย... Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 06:45:38 AM »

ถ้ามี .45 ก็ควรใช้ .45 ครับ หัวทองแดงธรรมดาๆนี่แหล่ะ..............

ถ้ามีขนาดอื่นก็ใช้ไปเถอะครับ..............สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ จะยิงหรือไม่ เท่านั้น

หากเมื่อตัดสินใจยิงแล้ว ต้องวางตำแหน่งยิงในจุดที่สำคัญๆในร่างกายฝ่ายตรงข้าม...........กระสุนขนาดไหนได้ทั้งนั้น

มี .44 ยิงถูกติ่งหูก็เท่านั้น............ ใช้ .22 แต่ยิงเข้าท้ายทอย ก็ตายคาที่

ไม่ควรกังวลในเรื่องอำนาจของกระสุนที่มีอยู่นะครับ..................เราๆท่านๆ ใช้แค่การป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเท่านั้น...........เกิดเหตุร้ายๆขึ้นมาจริงๆ ยิงนัดเดียวไม่อยู่ก็ซ้ำให้อยู่............แล้วค่อยไปว่ากันทีหลัง เอาชีวิตรอดไว้ก่อน

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 07:35:24 AM »

...จุด 22 ยิงเข้าท้ายทอยตายแน่  คนยิงก็เดือดร้อนค่อนข้างแน่ครับ  Undecided Cool

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 08:21:03 AM »

ระยะไม่เกิน  100 m.ผมเชื่อ .45 ACP.-FMJ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2005, 08:22:35 AM โดย vuttichai » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 08:26:41 AM »

ขอบพระคุณครับท่านผู้การ  โดยส่วนตัวผมว่า.45ยิงนิ่มกว่า9มม.นะครับแถมคุมง่ายกว่าด้วยครับแต่ทำไมนายทะเบียนเชียร9มม.จริงหนอ   ทั้งๆๆที่กฎหมายห้ามขอเกิน.45ดันมาลดขนาดให้เหลือ9มม.
ถ้าทำทุกอย่างให้ตรงไปตรงมา  เขียนหลักเกณฑ์ให้ชัดเจน โปร่งใส ตรวจสอบได้  นายทะเบียนก็เป็นแค่ตรายาง

อ้าว ก็ตรายางที่ไม่ "บิด/เบี้ยว/เบลอ" นี่ไม่ใช่หน้าที่อันดีงามนายทะเบียนทุกประเภทหรือครับท่าน? อิ อิ :Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 09:01:41 AM »

1. คนโดน .45 ยิงก็ไม่กระเด็นหรอกครับ เพราะแรงที่หัวกระสุนกระทำกับเป้าต้องน้อยกว่าแรงที่ปืนเตะใส่มือตั้งแต่แรกด้วยซ้ำ แถมหัวกระสุนทะลุตัวคนถูกยิงไปอีก ลดแรงกระแทกเข้าไปอีก ถ้าหัวกระสุนหยุดคนได้ก็คือคนถูกยิง "ร่วง" ครับ แต่ไม่กระเด็น อิ อิ

เอ้อ...เคยอ่านนานมาแล้ว เกี่ยวกะปูมประวัติของนายตำรวจท่านนึง สมัยยุคคอมมิวนิสต์รุ่งเรือง
ท่านกล่าวว่า ได้มีโอกาสใช้.45 เอซีพี ยิงโจรปล้นรถทัวร์แถวๆระนอง ที่วิ่งเข้าสวนเจ้าหน้าที่ กระสุนเจาะใบหน้า
หน้าแหงน และเท้าวิ่งมาข้างหน้าทำให้ล้มในลักษณะหงายหลัง (เป็นการยิงตอนกลางคืน สภาพแสงน้อย)
แต่ก็เคยได้ฟังเรื่องเล่าจากชุดไล่ล่า ของภูธรแห่งหนึ่งเล่าให้ฟังเหมือนกันว่า
ใช้ เก้ามอมอ ยิงใส่ผู้ค้ายาบ้า ที่สู้เจ้าหน้าที่ โดนบริเวณหัวไหล่ซ้าย ด้วยลูกหัวบอล ธรรมดา
ตัวคนถูกยิงหมุนไปด้านซ้ายครึ่งรอบ ปืนร่วง ก้นเตี้ยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 09:32:11 AM »

ได้เคยอ่านเรื่องราวและคำบอกเล่าเกี่ยวกับ กระสุน 9 มม. หัวทองแดงปลายตัด 
(ในหนังสือที่ทดสอบเป็นยี่ห้อ ฟิอ๊อกกี้ ไม่รู้น้ำหนักหัวกระสุน)  มาว่า

ให้อำนาจหยุดยั้งได้ดีกว่าหัวทองแดง FMJ มาตรฐาน
เนื่องจากหัวกระสุนที่ปลายตัด เมื่อกระทบเป้าหมายแล้วจะกระจายแรงปะทะบริเวณที่กระสุนกระทบ   
ไม่ทะลุเลยเป้าออกไป  ใครโดนเป็นต้องกระเด็น  สั่งได้ประมาณ น้อง ๆ 11 มม.   

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ จริงอย่างเขาว่าไหม   
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมจะได้เลิกร้อนรนอยากได้ 11 มม.
ซึ่งมันห่างไกลฝันเหลือเกินสำหรับคนธรรมดา ๆ  อย่างผมเสียที     

สำหรับกระสุนหัวรู ผมก็ซื้อมาเก็บไว้เหมือนกัน 
แต่ไม่ค่อยอยากติดปืนไว้ กลัวเวลาจำเป็นต้องยิงคน จะลำบากคุณหมอในการเยียวยารักษาเจ้าคนถูกยิงน่ะครับ 
(แผลเหวอะหวะ, อวัยวะภายในถูกฉีกคว้านทำลาย, เปลือกหัวกระสุนอาจมีการฉีกเป็นสะเก็ด เก็บรวบรวมยาก)

มาถึง…หน้าตัดกว้าง…หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนกันแล้วครับ
ถ้าเราเปรียบ…พลังงานสะสมในหัวกระสุน  เป็น…น้ำ
หน้าตัดของหัวกระสุน ก็เปรียบเสมือน…ท่อน้ำ…นั่นเองครับ
หากท่านใช้ท่อส่งน้ำ…ที่มีขนาดใหญ่…
การถ่ายเทน้ำออกจากที่กักเก็บ ก็ย่อมที่จะดีกว่า…มากกว่า…ใช้ท่อส่งน้ำขนาดเล็กในระยะเวลาเท่า ๆ กัน
ถูกต้องม่ะครับ

ไม่นะครับ ปริมาณน้ำที่ไหลผ่านท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางต่างกัน
(พื้นที่หน้าตัด(A)เป็นตัวแปลที่ถูกควบคุม)ในระยะเวลาเท่ากัน
จะขึ้นกับความเร็วของไหล(v)ที่ไหลผ่านท่อครับ

ดังนั้น ท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กกว่าก็สามารถถ่ายเทของไหลได้มากกว่า

หากเพิ่มความเร็ว(v)ครับ

ต้องยอมรับครับในทฤษฏีของท่าน...อิ อิ

แฮ่ ๆ แต่มันเป็นการพยายามเปรียบเทียบ.....
เพื่อให้เห็นภาพการถ่ายเทพลังงานจากหัวกระสุนไปยังเป้าหมายในระยะเวลาสั้น ๆ ครับ
ท่าน Enruoblem.....

ผมเอง...ก็ยังนึกไม่ออกว่า...จะยกตัวอย่างเช่นไรเพื่อให้...เห็นภาพ...ได้
เท่าการไหลของน้ำครับ....

ส่วนการเพิ่มความเร็วของน้ำ...ก็น่าจะคล้าย ๆ เพิ่มแรงส่งของดินขับให้หัวกระสุนวิ่งเร็วขึ้น
ผมว่าในความเป็นจริง....
หัวกระสุนน่าจะผ่านเป้าหมายไปก่อน
และจะยังคงมีพลังงานสะสมเหลืออยู่ในหัวกระสุน ครับ...
ทำให้...พลังงานในหัวกระสุนไม่สามารถถ่ายเทไปยังเป้าหมายได้หมดในระยะเวลาสั้น ๆ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 10:03:27 AM »

1. คนโดน .45 ยิงก็ไม่กระเด็นหรอกครับ เพราะแรงที่หัวกระสุนกระทำกับเป้าต้องน้อยกว่าแรงที่ปืนเตะใส่มือตั้งแต่แรกด้วยซ้ำ แถมหัวกระสุนทะลุตัวคนถูกยิงไปอีก ลดแรงกระแทกเข้าไปอีก ถ้าหัวกระสุนหยุดคนได้ก็คือคนถูกยิง "ร่วง" ครับ แต่ไม่กระเด็น อิ อิ

เอ้อ...เคยอ่านนานมาแล้ว เกี่ยวกะปูมประวัติของนายตำรวจท่านนึง สมัยยุคคอมมิวนิสต์รุ่งเรือง
ท่านกล่าวว่า ได้มีโอกาสใช้.45 เอซีพี ยิงโจรปล้นรถทัวร์แถวๆระนอง ที่วิ่งเข้าสวนเจ้าหน้าที่ กระสุนเจาะใบหน้า
หน้าแหงน และเท้าวิ่งมาข้างหน้าทำให้ล้มในลักษณะหงายหลัง (เป็นการยิงตอนกลางคืน สภาพแสงน้อย)
แต่ก็เคยได้ฟังเรื่องเล่าจากชุดไล่ล่า ของภูธรแห่งหนึ่งเล่าให้ฟังเหมือนกันว่า
ใช้ เก้ามอมอ ยิงใส่ผู้ค้ายาบ้า ที่สู้เจ้าหน้าที่ โดนบริเวณหัวไหล่ซ้าย ด้วยลูกหัวบอล ธรรมดา
ตัวคนถูกยิงหมุนไปด้านซ้ายครึ่งรอบ ปืนร่วง ก้นเตี้ยครับ

ลองยิงสมุดโทรศัพท์ที่ เบากว่าตัวคนหลายสิบเท่า และแข็งรับแรงกว่าตัวคน ดูก็แล้วกันครับ จะเห็นเลยว่ากระเด็นรึปล่าว :Smiley

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 10:17:10 AM »

คนส่วนใหญ่มักดูถูกหรือไม่ก็กังขา  9 มม. ลูเกอร์ เนาะ.......แปลก
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 10:50:20 AM »

คนส่วนใหญ่มักดูถูกหรือไม่ก็กังขา  9 มม. ลูเกอร์ เนาะ.......แปลก

ผมป่าวครับ... ถ้าไม่มั่นใจ 9 มม.พารา ผมก็คงยิ่งไม่กล้าใช้ .38 สเปฯ เยาะเย้ย

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 11:08:07 AM »

แบบว่า ชอบใหญ่ไว้ก่อนไงครับ อุ่นใจ

แต่ทีผ่านๆมา 9 หรือ 11 ยิงกันก็ ตายทั้งคู่ครับ

อยู่ทีการ วางตำแหน่ง นัดแรกครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 11:24:41 AM »

ได้เคยอ่านเรื่องราวและคำบอกเล่าเกี่ยวกับ กระสุน 9 มม. หัวทองแดงปลายตัด 
(ในหนังสือที่ทดสอบเป็นยี่ห้อ ฟิอ๊อกกี้ ไม่รู้น้ำหนักหัวกระสุน)  มาว่า

ให้อำนาจหยุดยั้งได้ดีกว่าหัวทองแดง FMJ มาตรฐาน
เนื่องจากหัวกระสุนที่ปลายตัด เมื่อกระทบเป้าหมายแล้วจะกระจายแรงปะทะบริเวณที่กระสุนกระทบ   
ไม่ทะลุเลยเป้าออกไป  ใครโดนเป็นต้องกระเด็น  สั่งได้ประมาณ น้อง ๆ 11 มม.   

ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ จริงอย่างเขาว่าไหม   
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมจะได้เลิกร้อนรนอยากได้ 11 มม.
ซึ่งมันห่างไกลฝันเหลือเกินสำหรับคนธรรมดา ๆ  อย่างผมเสียที     

สำหรับกระสุนหัวรู ผมก็ซื้อมาเก็บไว้เหมือนกัน 
แต่ไม่ค่อยอยากติดปืนไว้ กลัวเวลาจำเป็นต้องยิงคน จะลำบากคุณหมอในการเยียวยารักษาเจ้าคนถูกยิงน่ะครับ 
(แผลเหวอะหวะ, อวัยวะภายในถูกฉีกคว้านทำลาย, เปลือกหัวกระสุนอาจมีการฉีกเป็นสะเก็ด เก็บรวบรวมยาก)

มาถึง…หน้าตัดกว้าง…หรือเส้นผ่าศูนย์กลางของหัวกระสุนกันแล้วครับ
ถ้าเราเปรียบ…พลังงานสะสมในหัวกระสุน  เป็น…น้ำ
หน้าตัดของหัวกระสุน ก็เปรียบเสมือน…ท่อน้ำ…นั่นเองครับ
หากท่านใช้ท่อส่งน้ำ…ที่มีขนาดใหญ่…
การถ่ายเทน้ำออกจากที่กักเก็บ ก็ย่อมที่จะดีกว่า…มากกว่า…ใช้ท่อส่งน้ำขนาดเล็กในระยะเวลาเท่า ๆ กัน
ถูกต้องม่ะครับ

ไม่นะครับ ปริมาณน้ำที่ไหลผ่านท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางต่างกัน
(พื้นที่หน้าตัด(A)เป็นตัวแปลที่ถูกควบคุม)ในระยะเวลาเท่ากัน
จะขึ้นกับความเร็วของไหล(v)ที่ไหลผ่านท่อครับ

ดังนั้น ท่อที่มีเส้นผ่านศูนย์กลางเล็กกว่าก็สามารถถ่ายเทของไหลได้มากกว่า

หากเพิ่มความเร็ว(v)ครับ

ต้องยอมรับครับในทฤษฏีของท่าน...อิ อิ

แฮ่ ๆ แต่มันเป็นการพยายามเปรียบเทียบ.....
เพื่อให้เห็นภาพการถ่ายเทพลังงานจากหัวกระสุนไปยังเป้าหมายในระยะเวลาสั้น ๆ ครับ
ท่าน Enruoblem.....

ผมเอง...ก็ยังนึกไม่ออกว่า...จะยกตัวอย่างเช่นไรเพื่อให้...เห็นภาพ...ได้
เท่าการไหลของน้ำครับ....

ส่วนการเพิ่มความเร็วของน้ำ...ก็น่าจะคล้าย ๆ เพิ่มแรงส่งของดินขับให้หัวกระสุนวิ่งเร็วขึ้น
ผมว่าในความเป็นจริง....
หัวกระสุนน่าจะผ่านเป้าหมายไปก่อน
และจะยังคงมีพลังงานสะสมเหลืออยู่ในหัวกระสุน ครับ...
ทำให้...พลังงานในหัวกระสุนไม่สามารถถ่ายเทไปยังเป้าหมายได้หมดในระยะเวลาสั้น ๆ ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

ท่าน 51 อธิบายได้ละเอียดดีครับ ตามหลักวิชาการครับ....

IMHO ถ้าว่ากันตามตัวเลข และ ๙ มม. หัวกระสุนสามารถหยุดในเป้าหมายได้ ผลการทำลายคงมากกว่า .๔๕ แน่นอน .... ดังนั้นเราจะพบว่ากระสุนหัวรูขนาด ๙ มม. จึงมีเปอร์เซ็นหยุดยั้งมากกว่า FMJ ขนาดเดียวกัน .... ถ้าให้เทียบต่างขนาดก็ต้องพิจารณาสถานการณ์ด้วย ว่าจะยิงมากนัด หรือยิงน้อยนัดดี ....

จริง ๆ แล้วชาวบ้านก็น่าจะพกนี่น้อยนัด แต่ลูกใหญ่พอให้ความมั่นใจได้ (ว่าไม่ทะลุไปโดนคนอื่น) ไม่ใช่ให้แต่ขนาดเล็ก จุมาก อย่างกะจะไปรบกับใคร  Huh

ถ้าคิดฝัน ๆ หน่อยก็น่าจะมีหัวที่วิ่งไชไปในเนื้อเยื่ออย่างเดียว เวลาหลุดมาใกล้ ๆ ผิวหนังก็จะเลี้ยวมุดเข้าไปในเนื้อต่อ  น้ำลายหก  Wink

TAZAN
Jr. Member
**

คะแนน 0

ความสุขเล็กๆ ความสุขน้อยๆ

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2005, 11:45:42 AM »

ถ้าคิดฝัน ๆ หน่อยก็น่าจะมีหัวที่วิ่งไชไปในเนื้อเยื่ออย่างเดียว เวลาหลุดมาใกล้ ๆ ผิวหนังก็จะเลี้ยวมุดเข้าไปในเนื้อต่อ

___________________________________________________________ __________________________________
   ท่าน JAKRIT คิดถึงหัวอะไรอยู่ครับ
       หลงรักคิดอะไรก็ไม่รุ๊  ดีอ๊อก  หลงรัก
                 Grin Grin Grin  

มี   ศรัตรู    เพิ่มขึ้นหนึ่งคน   ก็มากเกินไป
มี   เพื่อน    เพิ่มขึ้นร้อยคน   ยังน้อยเกินไป
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์