เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:20:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังแล้ว!!!! เจอจนได้..  (อ่าน 4631 ครั้ง)
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:48:35 PM »

ด้วยความเคารพครับ...

ผมเกือบจะชนหลายครั้งแล้วครับ ไอ้ไฟผ่าหมาก ทางแยกนี่นะ...

เราเห็นไฟด้านเดียวก็นึกว่าจะเลี้ยวซ้าย เราก็เลี้ยวขวาเลยครับ..

ที่จริงมันตรงเบรคกันตัวโก่งดีว่าไม่ได้เลี้ยวอย่างแรง มันเสือกจะด่าเราอีกดีนะเราก็มีปาก...

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
โจ
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:49:00 PM »

อ่านแล้วก็งงนิดหน่อย

เหตุเกิดน่าจะเป็นสี่แยกภายในซอยที่มีเครื่องหมายหยุดทุกด้าน คันนั้นถึงแยกก่อนและหยุดสนิทก่อนก็ไปได้ก่อน

ถ้าเป็นผมต้องดูด้วยว่าผมหยุดสนิทก่อนหรือไม่ และ คู่กรณีหยุดสนิทหรือไม่ (หยุด ไม่ได้หมายความว่า ชะลอความเร็วนะครับ) จากที่อ่านจขกท.ก็น่าจะใช้ข้อนี้เป็นตัวชี้เหตุมากกว่าครับ

ใครเคยหยุด ตรงเครื่องหมายหยุดบ้าง ส่วนผมหยุดสนิททุกครั้งครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 08:49:03 PM »

...ผมว่าความหมายของ "ไฟผ่าหมาก" เวลาผ่านสี่แยกธรรมดาๆ ไม่มีเหตุฉุกเฉิน  ในความคิดของคนขับรถจำนวนมากคือ  การแสดงว่า "ตูมาแล้ว  พวกสูจงรู้ไว้  และอย่ามายุ่งก๊ะตู"

...เคยเจอมาแล้วครับ  คนขับบางคนฝ่าไฟแดงแล้วเกิดอุบัติเหตุ  แต่เถียงคอเป็นเอ็นว่าเปิดไฟผ่าหมากแล้ว  ดูมัน  Sad

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:04:48 PM »

มายกมือว่าชอบเปิดไฟฉุกเฉินครับ พอมาอ่านแล้วต่อไปนี้จะไม่เปิดครับ  ขอบคุณกับข้อมูลครับพี่ๆ
harusame
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:26:14 PM »

ไฟฉุกเฉิน ชื่อ ก็บอกอยู่แล้ว ว่าใช้เวลาไหน  คนไทยมักเปิดไฟฉุกเฉิน เมื่อถึงทางแยก และต้องการไปตรง ไม่เข้าใจว่า เอามาจากไหนกัน

จำได้ว่าในกฏจราจรมีอยู่แล้วว่าจะเปิดไฟฉุกเฉิน ได้ก็ต่อเมื่อรถจอดข้างทาง เนื่องจากรถเสีย ทางข้างหน้าไปไม่ได้ หากเปิดนอกเหนือจากนี้ผิดกฏจราจร

แล้วที่สังเกตุได้ชัดเจนมาก..............  คนที่เปิดไฟฉุกเฉินมากที่สุด คือ คุณตำรวจ  Grin Grin Grin
☆ *~PLOY~* ☆
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 09:39:43 PM »

ลองอ่านครับมีประโยชน์ดี..................เกียวกับการเปิดไฟฉุกเฉิน  Grin Grin Grin
              http://www.elib-online.com/cars/general_emergency1.html

[URL=h
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 10:28:26 PM »

คนไทยมักมีอะไรที่ไม่ตรงกับสากลเขามากเหมือนกัน  เช่น ขับ90อยู่เลนขวาได้ตลอด  หรือดิฟไฟหน้าเพื่อขอทาง  เห็นไฟเหลืองปุ๊บ ต้องเหยีบคันเร่งติดพื้นเลย (อันนี้ผมก็เป็น  Grin Grin)  แต่ที่ผมกลัวมากกว่าเพื่อนก็เจ้า4แยกเดาใจนี่แหละ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ตกลงคู่กรณีผิดในลักษณะไหนครับ

ผิดเส้นทาง หรือผิดที่เปิดไฟผ่าหมาก

เห็นตัวแทนว่า "เขาชนผม"ครับ ไม่ใช่"เราชนกัน"หรือ"ผมชนเขา" ยังงง ๆ อยู่ ว่า ถ้าผมเบรคเร็วกว่านั้นผมมิเป็นคนผิดเองเหรอ.

Smiley ผมเห็นทีแรกยังนึกว่าคุณ. pandanus เป็นฝ่ายผิดเสียอีกครับ ปกติต้องให้รถทางตรงไปก่อนไม่ใช่หรอครับ เอ..หรือว่าผมเข้าใจผิด

Smiley ผมเคยเจอปัญหาคล้ายๆกัน แต่กรณีของผมกลับรถแต่ไม่พ้น พอจะถอยเพื่อหักให้พ้น รถจักรยานยนต์มาขับทางตรงมาชน เรียกประกันชั้นหนึ่งของผมมาเค้าบอกว่าผมผิด

เพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่าแฟนรอเลี้ยวกลับรถ  แล้วมีคนขับรถมาชนท้ายรถแฟน  พอตัดสินกลายเป็นว่า แฟนเพื่อนเป็นฝ่ายผิด  ผมยังนึกว่า ฝ่ายโน้นเส้นใหญ่นะเนี่ย  เพราะคู่กรณีเป็นคนมีสี  ตกลงว่าเป็นเรื่องจริงรึเนี่ย  ขัดความรู้สึกมากๆ ตกใจ ตกใจ

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 10:29:54 PM »

ยังมีอีกหลายคนมากครับที่สับสนกับวิธีใช้ไฟฉุกเฉินแบบนี้

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 11:14:33 PM »

ตามแผนที่      ถ้าแต่ละทาง   มีช่องทางเดินรถช่องทางเดียว

รถตรงจะเป็นฝ่ายถูก   ไม่ว่าจะเปิดไฟผ่าหมากหรือไม่   ในทางร่วมทางแยก

รถที่จะเลี้ยวต้องระวังรถทางตรงครับ

พ.ร.บจราจรทางบก     ม.๕๑   การเลี้ยวรถให้ปฏิบัติดังนี้

(๑).............

(๒) ถ้าจะเลี้ยวขวา

(จ) เมื่อรถอยู่ในทางร่วมทางแยก   ผู้ขับขี่ต้องให้รถที่สวนมาในทางเดินรถทางเดียวกัน

ผ่านทางร่วมทางแยกไปก่อน      เมื่อเห็นว่าปลอดภัยแล้ว   จึงให้เลี้ยวขวาไปได้

พ.ร.บ.จราจรทางบก   มาตรา  ๔๓  ห้ามมิให้ผู้ขับขี่รถ

(๓)   โดยประมาทหรือน่าหวาดเสียว   อันอาจเกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน

(๕)  ในลักษณะที่ผิดปกติวิสัยของการขับรถตามธรรมดา   หรือไม่แลเห็นทางด้านหน้าหรือด้านหลัง

ด้านใดด้านหนึ่งหรือทั้งสองด้านได้พอแก่ความปลอดภัย

จะเห็นว่า   ตามกฎหมาย   รถเลี้ยวต้องในรถทางตรงในทางร่วมทางแยกไปก่อน

การเปิดสัญญานไฟผิดประเภท    ไม่ได้เป็นองค์ประกอบความผิดในฐานประมาท

ปกติ  ประกันภัย   ย่อมรักษาผลประโยชน์ของบริษัทตนเองอยู่แล้ว      จากตัวบทกฎหมาย

ที่ผมอ้างให้ดูแล้ว      ผู้ที่เสียเปรียบเส้นทางคือรถเลี้ยวครับ   

ไฟสัญญานฉุกเฉิน  หรือไฟผ่าหมากที่เรียกกัน  ไม่มีผลในการใช้เลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวานะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2007, 11:18:21 PM โดย ป้อมทอง » บันทึกการเข้า

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
visa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 11:21:12 PM »

ขอบคุณพี่ป้อมทองมากๆครับมาได้ความรู้อีกเรื่องแล้วครับ
milo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 12:10:04 AM »

ทางตรงผิดตรงที่เปิดไฟฉุกเฉินทำให้ผู้จะเลี้ยวขวาเข้าใจผิดว่าจะเลี้ยวขวา จึงเป็นสาเหตุให้เกิดอุบัติเหตุ(ไฟฉุกเฉินเปิดได้กรณีข้างหน้ามีอุบัติเหตุให้ระวังหรือรถเสียจอดข้างทางนะครับ)
ถูกต้องครับ  ไฟฉุกเฉินใช้ผิดวัตถุประสงค์ ผิดกฏหมายด้วย
ในกรณีทางใดเป็นทางเอกหรือทางโท ให้ดูป้าย หยุด อยู่ที่ถนนด้านใดด้านนั้นเป็นทางโท
กรณีเป็นทางโททั้งคู่และไม่มีไฟสัญญาณให้ด้านขวาไปก่อน
ตำรวจเขาบอกมาครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 12:45:37 AM »

หลงรัก ชัดเจน ขอบคุณพี่ป้อม ครับ
กรณีนี้น่าจะคล้ายๆกับ ขับรถมาทางเดียวกัน เกิดการชนท้าย จะโทษว่ารถคันหน้าไม่มีไฟเบรก หรือไม่ให้สัญญาณ ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2007, 12:47:46 AM โดย Watt » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 07:09:46 AM »

มีมานานแล้วนะครับ..ความเข้าใจผิดๆ..ทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่..เห็นบ่อยๆครับ..

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 08:31:22 AM »

ผมมาเปิดอ่านตอนเช้า ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูครับ..
คุยกับหลาย ๆ ท่านแล้ว ได้ข้อสรุปมาว่า รถของท่านผู้อาวุโสนั้น จอดสนิทเป็นคันที่ ๒ ของแยกนั้น แต่ผมเป็นคันแรก พอ จยย. ออก ท่านจึงจะออกตัวได้ ผมออกตัวพร้อม จยย. เพราะไปทางเดียวกัน ท่านออกตัวหลังผม   นี่คือสาเหตุที่ท่านเป็นฝ่ายผิด ส่วนเรื่องไฟผ่าหมากตัวต้นเหตุ ไม่เห็นใครพูดถึง นอกจากตอนที่ประกันมาถึง

สรุปใจความจากหลายท่านที่คุยกันเมื่อวานและเมื่อคืน แตกประเด็นไปเป็น ๒ เรื่อง คือ เปิดไฟผ่าหมากผ่านสี่แยก ผิดหรือถูก
กับอีกประเด็นคือ ที่ชนกันตอนบ่าย รถผมเป็นฝ่ายถูกจริงหรือไม่  เขาเถียงกันจนลืมไปว่า ผมนั่งอยู่ตรงนั้นด้วย ผมจึงค่อย ๆ ขอตัวกลับ ไม่รู้จะยังเถียงกันต่อหรือเปล่า
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 03, 2007, 09:12:13 AM »

ผมมาอยู่ต่างจังหวัด เจอบ่อยมากที่เปิดไฟฉุกเฉินแล้วขับตรงไปเวลาผ่านสี่แยก ต้องคอยระวังจริงๆ ครับ เพราะไม่เห็นไฟอีกข้างหนึ่ง
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์