เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 11:18:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีฝึกไม่ให้ตกใจเสียงปืน  (อ่าน 8189 ครั้ง)
thinkpad
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 05:32:15 PM »

จำได้ว่าเคยอ่านเจอว่าเหตุผลหนึ่งที่ยิงปืนไม่เข้าเป้าเพราะตกใจเสียงปืน วันก่อนเลยลองไม่ใส่ที่อุดหูครับ ปรากฎว่าเสียงปืนดังมากจนยิงไม่ได้เรื่องเลย อยากเรียนถามว่าจะมีวิธีฝึกยังไงไหมครับเพื่อไม่ให้ตกใจเสียงปืนเพราะคิดว่าถ้าเกิดเหตุจำเป็นจริงๆคงไม่มีเวลาใส่ที่อุดหูแน่ ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 05:53:07 PM »

ทำความคุ้นเคยบ่อยๆ

แมน
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 05:53:50 PM »

ง่ายๆ เลยก็ไปสนามยิงปืนทุกวันครับได้ยินบ่อยๆ เดี่ยวก็ชิน แต่ไม่รู้จะมีปัญหากับหูรึเปล่านะครับ
แมน
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 05:55:25 PM »

ทำความคุ้นเคยบ่อยๆ

ชนกันทาง NET แล้วครับ
sak
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 05:58:02 PM »

น้ำลายหก
ครับ
เรื่องของเสียงปืนคงฝึกยากครับ  แต่ขึ้นอยู่ว่าขณะที่เราลั่นไก เราใช้ขนาดไหน  เราอยู่ที่ไหน  ในห้อง  ในตึก  ในรถ  กลางแจ้ง  ที่โล่ง  การที่เราอยู่ระหว่างความเป็นความตาย   อยู่หน้าศัตรู   หรืออารมณ์โกรธจัด อาจจะทำให้เราไม่กลัวเสียงปืนที่ดังขึ้น
ส่วนตัวคิดว่ายากครับ โดยเฉพาะยิงในตึก  ในห้อง 
ผมเคยลืมอุดหู ขณะซ้อมด้วยลูกหัวรู ขนาด 11  ในสนามยิงปืน  บริเวณนั้น โล่ง  กว้างครับ 
นักแรกที่ลั่นออกไป  แสบแก้วหู  อยู่10กว่าวัน  ช่วงขณะนั้นอาการหยุดชงักลงทันทีครับ
แต่เคยอยู่ในเหตุการณ์ นักเรียนตีกันที่ป้ายรถเมล์  สารัตนเรียนใช้ .38  4 นิ้ว ยิงขึ้นฟ้า  1 นัด เพื่อหยุดนักเรียนกลุ่มนั้น  ได้ผลครับ  แต่เสียงเบากว่า 11 หัวรูที่ผมใช้มาก   
 หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2005, 06:43:15 PM โดย sak » บันทึกการเข้า
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 06:04:33 PM »

ใช้สติครับ เพราะเหตุการ์ณจริงยิงกันไม่กี่นัดหรอกครับ  Smiley Smiley  ตั้งสติวางตำแหน่งกระสุนดีๆๆไม่น่าจะเกิน2-3นัดนะครับตามสถิติการยิงต่อสู้กันมันไม่เกินนี้ครับ  แต่เรื่องไม่ใส่ที่ครอบหูขณะซ้อมเพื่อให้ชินเสียงปืนผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยนะครับ   ได้ไม่คุ้มเสียนะครับผมว่า Wink Wink  หาเอียปลั๊กของ3Mวางไว้ใกล้ๆๆปืนก็ได้ครับใส่แล้วยังได้ยินเสียงอื่นพอประมาณ  และได้ยินเสียงปืนเบาลง   มีความคล่องตัวพอประมาณด้วยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2005, 06:10:20 PM โดย axolot » บันทึกการเข้า

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 06:10:32 PM »

จำได้ว่าเคยอ่านเจอว่าเหตุผลหนึ่งที่ยิงปืนไม่เข้าเป้าเพราะตกใจเสียงปืน วันก่อนเลยลองไม่ใส่ที่อุดหูครับ ปรากฎว่าเสียงปืนดังมากจนยิงไม่ได้เรื่องเลย อยากเรียนถามว่าจะมีวิธีฝึกยังไงไหมครับเพื่อไม่ให้ตกใจเสียงปืนเพราะคิดว่าถ้าเกิดเหตุจำเป็นจริงๆคงไม่มีเวลาใส่ที่อุดหูแน่ ขอบคุณครับ

..."วันก่อนเลยลองไม่ใส่ที่อุดหูครับ"  อันตรายครับ  จะทำให้ประสาทหูเสื่อม (เสื่อมแล้วเสื่อมเลย ไม่กลับมาดีเหมือนเดิม)  ควรใช้อุปกรณ์ป้องกันเสียงเช่นปลั๊กอุดหู ครอบหู (ผมเห็นบางท่านใช้ทั้งสองอย่างพร้อมกันเลย) จะลดความดังของเสียงลงมาในระดับที่ปลอดภัยและทำให้ยิงปืนได้ดีขึ้นครับ 

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 08:52:03 PM »

ไม่มีทางฝึกได้ครับ   คนที่ว่าไม่ตกใจเสียงปืนนั้นหูใกล้หนวกแล้วครับ

เมื่อ "จำเป็นจริงๆ" รับรองว่ายิงได้ครับ   เหมือนที่เคยเล่ากันว่าเวลาไฟไหม้ยกตุ่มน้ำวิ่งได้นั่นแหละ   ผมเคยไปช่วยขนของบ้านเพื่อนหลังไฟไหม้  คือเพียงไหม้ใกล้ๆ บ้านแต่คนในบ้านขนของหนีออกมาแล้ว  มีจักรเย็บผ้าเท้าถีบแบบดั้งเดิมสี่คนช่วยกันแทบตายกว่าจะกลับขึ้นไปชั้นสองได้   ทั้งๆ ที่ตอนขนออกมามีคุณป้ากับน้าผู้หญิงสองคนเอง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
The Kingdom Of Gun
คนจะงามงามที่จิต
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 11:14:35 PM »

พ่อผมพาไปยิงบ่อยๆ ท่านก็เอาสำลีปั้นเป็นก้อนอุดหูก็พอลดเสียงลงได้บ้างจนเดี๋ยวนี้ก็ชินกับเสียงปืนแล้วคับ

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2005, 11:47:44 PM »

ไปยิงปืนโดยไม่ใส่ที่อึดหู จะช่วยได้มาก ถึงมากที่สุดครับ
เพราะหูคุณจะชำรุดถาวร แบบว่าหูตึงไปเลยครับ
วันหลังก็ไม่ได้ยินอะไรอีก ดังนั้นจะไม่ตกใจด้วยเสียงอีกต่อไปในอนาคตแล้ว Grin

ขออภัย ล้อเล่น แต่พูดจริงนะ Grin
Point_Blank
ผู้มีฤทธิ์ ย่อมไปได้ ในอากาศ
Hero Member

คะแนน 31

Point_Blank เอง....................ก๊าบ

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 14, 2005, 10:32:04 AM »

ใช้ที่อุดหู อุดให้แน่นก็แก้อาการได้.........ก๊าบ

ถ้าคุณเป็นคนที่ไม่มีรองเท้าจะใส่แล้วน้อยใจในโชคชะตา ลองมองคนที่เขาไม่มีขาจะใส่รองเท้าดูบ้าง

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 14, 2005, 10:38:33 AM »

เอียร์ปลั๊กช่วยได้แน่นอนครับ Grin

phuyen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 14, 2005, 10:50:28 AM »

ลองยิงตอน อายุเท่าปู่สิ แหม...ปืนนี่มันเสียงจั๊กกะจี้หูแท้ แบบดังๆหน่ะมีไม๊หลานเอ้ย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2005, 10:54:21 AM »

ลองยิงตอน อายุเท่าปู่สิ แหม...ปืนนี่มันเสียงจั๊กกะจี้หูแท้ แบบดังๆหน่ะมีไม๊หลานเอ้ย

ตกใจ อ่า ปู่เย็นไม่อยู่ในคลอง แต่มาอยู่ในเวปแล้ว  !!!   ทำไปได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

บางโพ 5
phuyen
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2005, 10:56:50 AM »

ตกใจ อ่า ปู่เย็นไม่อยู่ในคลอง แต่มาอยู่ในเวปแล้ว  !!!   ทำไปได้  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แหม...ก็ท่านผู้ว่าเขาให้คนมา สอนปู่หน่ะ เฮ่อๆๆ ไม่ว่ากันนะหลานนะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์