เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:25:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหา TPH .22  (อ่าน 3187 ครั้ง)
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 06:23:52 PM »

สอบถามผู้ที่ใช้ TPH  .22 ไม่ทราบว่าปืนตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้าง

ส่วนตัวผมเองพึ่งได้มาเป็น 2nd hand

ยิงกับลูก cci standard 100 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด จะคาบปอกทุกๆ 10 นัด ประมาณนัดที่ 11 ปอกคาที่ช่องคายปอก และจะเป็นที่นัดแรกของแม๊ก (ต้องปลดแม๊กเอาลูกออก)
2. มีการไม่คายปอกเลย ต้องสไลด์ทิ้งเอง ประมาณ 3 - 4 ครั้ง

ยิงกับลูก S&B HV 50 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด ไม่คายปอกเลย 2 แม๊กแรก แม๊กที่ 3 เริ่มคายปอก มีอาการคายปอกแล้วไม่โหลดลูกใหม่เข้ารังเพลิง 1 ครั้ง

ยิงกับลูก Yellow Jacket Hyper 30 นัด ลูกตัวนี้เจ้าของเก่าให้มากับปืน 50 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด ยิงลื่นไม่ติดขัด คายปอกทุกลูกแต่มีปัญหา แม๊กที่ 4 คายปอกแล้วไม่โหลดลูกใหม่เข้ารังเพลิง (เกิด 1 ครั้ง)

ไม่ทราบว่าปัญหาเหล่านี้ ตัวปืนเลือกลูกยิง หรือว่าเป็นที่ปืนมีปัญหาครับ
เคยอ่านในเวปว่า TPH มีปัญหาเกี่ยวกับการคายปอก รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

(แต่กลับมาบ้านพึ่งรู้ว่าปืนสกปรกมากๆ เจ้าของเก่ายิงไม่ล้างเลย)    เลยจับอาบน้ำซะสะอาดเลี่ยม ไว้เอาไปลองใหม่
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 06:41:44 PM »

...ขออนุญาตครับ  Smiley

สอบถามผู้ที่ใช้ TPH  .22 ไม่ทราบว่าปืนตัวนี้มีปัญหาอะไรบ้าง

ส่วนตัวผมเองพึ่งได้มาเป็น 2nd hand

ยิงกับลูก cci standard 100 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด จะคาบปอกปลอกทุกๆ 10 นัด ประมาณนัดที่ 11 ปอกปลอกคาที่ช่องคายปอกปลอก และจะเป็นที่นัดแรกของแม๊ก (ต้องปลดแม๊กเอาลูกออก)
2. มีการไม่คายปอกปลอกเลย ต้องสไลด์ทิ้งเอง ประมาณ 3 - 4 ครั้ง

ยิงกับลูก S&B HV 50 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด ไม่คายปอกปลอกเลย 2 แม๊กแรก แม๊กที่ 3 เริ่มคายปอกปลอก มีอาการคายปอกปลอกแล้วไม่โหลดลูกใหม่เข้ารังเพลิง 1 ครั้ง

ยิงกับลูก Yellow Jacket Hyper 30 นัด ลูกตัวนี้เจ้าของเก่าให้มากับปืน 50 นัด

1. ใส่แม๊กละ 5 นัด ยิงลื่นไม่ติดขัด คายปอกปลอกทุกลูกแต่มีปัญหา แม๊กที่ 4 คายปอกปลอกแล้วไม่โหลดลูกใหม่เข้ารังเพลิง (เกิด 1 ครั้ง)

ไม่ทราบว่าปัญหาเหล่านี้ ตัวปืนเลือกลูกยิง หรือว่าเป็นที่ปืนมีปัญหาครับ
เคยอ่านในเวปว่า TPH มีปัญหาเกี่ยวกับการคายปอกปลอก รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

(แต่กลับมาบ้านพึ่งรู้ว่าปืนสกปรกมากๆ เจ้าของเก่ายิงไม่ล้างเลย)    เลยจับอาบน้ำซะสะอาดเลี่ยม ไว้เอาไปลองใหม่

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 06:56:14 PM »

ลองยิงดูใหม่ครับ
อาจจะเพราะตัวปืน สกปรกมากไป

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 07:06:20 PM »

ทำความสะอาดปืนดีแล้วลองใหม่นะครับ
ถ้าอาการยังเหมือนเดิม (ลูก Std แรงไม่พอ, ลูก HV เกือบใช้ได้, ลูก Hyper คายปลอกทุกนัด) แสดงว่าสปริงลำเลื่อนแข็งเกินไปครับ  หาช่างเปลี่ยนให้นิ่มกว่าเดิมหน่อยควรจะเรียบร้อย
แต่เชื่อว่าเป็นเพราะปืนสกปรกครับ  เพิ่มความฝืดทำให้ลำเลื่อนเดินยากกว่าที่ควร

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 07:30:47 PM »

ผมเคยใช้รุ่นผลิตในเยอรมัน
แม่นยำมาก  แต่ปวดหัวเรื่องติดขัดนี่แหละ
ปัญหาของ TPH อยู่ที่ใช้เมนสปริงเป็นสปริงกระเดื่องปลดซองกระสุน และเป็นปืนนกนอก  นกปืนช่วยต้านสไลด์
ใช้ไป ๆ ปืนเริ่มสับไม่แตก  ก็เปลี่ยนสปริงนก  คราวนี้นกสับแรงขึ้น แต่ยิงลูกหัวดำไม่ได้ เพราะนกปืนต้านสไลด์มากขึ้น  แถมยังปลดซองกระสุนลำบาก
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 09:04:45 PM »

ทำความสะอาดปืนดีแล้วลองใหม่นะครับ
ถ้าอาการยังเหมือนเดิม (ลูก Std แรงไม่พอ, ลูก HV เกือบใช้ได้, ลูก Hyper คายปลอกทุกนัด) แสดงว่าสปริงลำเลื่อนแข็งเกินไปครับ หาช่างเปลี่ยนให้นิ่มกว่าเดิมหน่อยควรจะเรียบร้อย
แต่เชื่อว่าเป็นเพราะปืนสกปรกครับ เพิ่มความฝืดทำให้ลำเลื่อนเดินยากกว่าที่ควร

อาจารย์พูดเหมือนผู้รู้ท่านนึงใน ศรภ. เลยครับ

ผมเคยใช้รุ่นผลิตในเยอรมัน
แม่นยำมาก  แต่ปวดหัวเรื่องติดขัดนี่แหละ
ปัญหาของ TPH อยู่ที่ใช้เมนสปริงเป็นสปริงกระเดื่องปลดซองกระสุน และเป็นปืนนกนอก  นกปืนช่วยต้านสไลด์
ใช้ไป ๆ ปืนเริ่มสับไม่แตก  ก็เปลี่ยนสปริงนก  คราวนี้นกสับแรงขึ้น แต่ยิงลูกหัวดำไม่ได้ เพราะนกปืนต้านสไลด์มากขึ้น  แถมยังปลดซองกระสุนลำบาก

ขอบคุณครับ ของผมเป็นอินเตอร์อาร์มครับ
ลิ้ง รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 09:49:09 PM »

เป็นทุกตัวครับของผมก็เป็น ต้องใช้ลูก(แพงๆ) จึงจะไม่มีปัญหาครับ (ใช่ลูกที่เป็นกล่องพลาสติกครับ)
แต่พวกลูกที่เป็นกล่องกระดาษส่วนมากมันจะไม่ยอมคายปลอก(อาจเพราะแรงน้อยไป)

แผ่นดินสยามนี้ บรรพบุรุษได้เอาเลือด เอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้อีมันผู้ใดคิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ทำลายศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤๅ กระทำการทุจริตก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นโดยเร็ว ก่อนที่กูจะสั่งทหารผลาญสิ้นทั้งโคตร
                      "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 10:54:39 PM »

ด้วยความเคารพครับ...

TPH. ของผม ก็มีติดขัดเหมือนกันครับ แต่พอใช้ลูก CCI กับลูก Federal กล่องแดงหัวรู ไม่มีปัญหาครับ... Cheesy

ขอบคุณมากครับ........

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 11:11:52 PM »

ของผมดันรัวครับ ต้องให้ช่างดัดสปริง ถึงหายครับ

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
spear gun
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 12:25:27 PM »

ทำความสะอาดปืนดีๆ หล่อลื่นเท่าที่จำเป็น ลองยิงดูใหม่จับปืนแน่นๆหน่อย ปืนออโตพกซ่อน .22 หาตัวที่ไม่เกเรยาก
จริงๆ ยังไงถ้าจะเอาไว้ป้องกันตัว ต้องทำความรู้จัก ทำความเข้าใจกันเยอะๆหน่อย มีตัวแปรมากทั้งปืน และกระสุน ปืน
แบบนี้ควรอยู่กับคนที่รู้จริงและเอาใจใส่
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 12:44:18 PM »

ขออนุญาตครับ

ผมไม่มี แต่แม่ใช้อยู่

เท่าที่เคยยิงมาปัญหาของผมคือ

จับปืนสูงแล้วโดนกัดหลังมือครับ

เย็บไปแปดเข็ม

ด้วยความเคารพครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 12:48:30 PM »

ปืนออโตพกซ่อน .22 หาตัวที่ไม่เกเรยาก

คิดเหมือนกันเลยพี่  Smiley

....ตามล่า...อีตอแหล
J
Sr. Member

คะแนน 185

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 02:21:59 PM »

เลือกลูกเป็นบ้าเลยครับผมลองมาแล้ว4-5ยี่ห้อไม่มีปํญหาเลยคือวินฯหัวทองแดงนอกนั้นคาบปลอกบ่อยมาก Grinต้องหาลูกที่มันชอบครับ Wink
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 03:07:28 PM »

ผมเองเคยใช้แต่ยูนิค .22 ต้องลูกแรงสูง ถึงจะดี ถ้าหัวดำแม๊กเดียวขัด2นัด ประจำครับ
pingy
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 01:26:53 AM »

วันนี้มีโอกาสได้ลอง TPH 22 อีกครั้งที่ พล ม้า 2

ลูกที่ใช้ลองมี

1. cci STD  1 กล่อง
2. S&B HV 20 นัด
3. Yellow Jacket 10 นัด
4. cci Stinger 5 นัด ลองน้อย (ลูกมันแพง)  Grin

ลื่นครับ ไม่ติด ไม่คา ไม่คาบเลยซักกะนัด แม้แต่ลูกหัวดำก็ไม่คาบปลอก

แต่ตอนลองลูก Stinger รู้สึกถึงความรุนแรงและดังมากๆ แถมสะเก็ดดินปืนกระเด็นเข้าหน้า

สรุปได้ว่า TPH กระบอกนี้ของผม ถ้าทำความสะอาดดีๆ หล่อลื่นสักหน่อย ยิงลื่นไม่ติดเลยครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์