เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:34:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้อง 1.5 วินาที  (อ่าน 3077 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:44:07 PM »

ผมว่าไม่เป็นกฎตายตัวนะครับ ขึ้นอยู่กับสถานการณ์มากกว่า
แต่การป้องกันตัวยิงเร็วกว่าย่อมได้เปรียบ คนยิงช้ากว่าแน่นอน ....

แต่การยิงช้ากว่าคนร้าย ก็ใช่ว่าจะเสียเปรียบเสมอไป ..
หากเราหาที่กำบังดีๆแล้วยิงสวน แม้ช้ากว่าก็อาจเป็นผู้ชนะก็ได้ครับ ...

ใช่ครับ ไม่เป็นกฎตายตัว  ..... แต่พอจัดเป็นการอบรมเป็นหลักสูตร  หรือเป็นเกมส์ ก็ต้องมีการระบุตัวเลขที่เกณฑ์แน่นอน  เท่านั้นเอง

หลังจากศึกษามาแล้วต้อง มาพิจารณาอีกครับ ว่ายิงโชว์  หรือยิงจริง

สำคัญที่สุดคือการประเมินสถานะการณ์ล่วงหน้าครับ  พิจาณาว่าจะหนี หรือหยิบปืน  หากยิงแล้วจะทำยังไงต่อ .......

....ตามล่า...อีตอแหล
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 04:21:46 PM »

Cheesy 1.5 วิ    แค่ชักปืนยิงนัดแรกนัดเดียวก็ยากแล้วครับ (แต่ทำได้นะครับ) Grin

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 05:06:45 PM »

1.5 วินาที นี่ผมไม่ทราบครับ  รู้แต่ว่าเวลาประมาณแค่ 0.3 วินาที จะต้องตัดสินใจสำหรับว่าจะยิง หรือหลบก่อน จะยิงเป้าไหนก่อน หลบตรงไหน ไปข้างหน้าหรือถอยหลังประเมินและประมวลผลทุกอย่างระหว่างความเป็นและความตายให้ได้ภายใน 0.3 วินาที มี 3 ทางครับที่จะตัดสินใจได้ภายใน 0.3 วินาที คือ ฝึก ฝึก และฝึก ครับ
ปล.ข้อมูลจากการทำวิจัยของฝรั่งเขา เคยอ่านมานานแล้วครับ ดังนั้นจำไม่ได้ว่าใครเขียนหรือจากหนังสือเล่มไหน

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 05:42:12 PM »

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อคืนนั่งคุยกันกับเพื่อนๆที่เล่นปืนกันอยู่ มันมีคำถามตามที่ผมโพสต์ไป อีกอาทิตย์มันจะมาให้คำตอบ ซึ่งคำตอบของมันเป็นไปตามทฤษฎีของฝรั่งตามที่มันไปเรียนมา แต่มันจำไม่ได้ว่าเป็นหนังสือเล่มไหน ผมก็เลยบอกกับเพื่อนว่า เอาอย่างนี้อีกอาทิตย์เจอกันเอาหนังสือมาด้วย จะได้ขอเอามาก๊อปปี้ไว้ศึกษา
อย่างไรก็ตามขอขอบพระคุณทุกความเห็น จะได้เก็บไว้เป็นฐานข้อมูลเพื่อการศึกษา

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 06:50:33 PM »

เรื่องแบบนี้กำหนดตายตัวไม่ได้หรอกครับว่ากี่วินาที    เอาเร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ   ก็คงต้องฝึกบ่อย ๆ  เพราะหากช้า ..มีสิทธิ์ร่วงครับ     Cool

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 09:01:41 PM »

...ชักยิงทันหรือไม่ก็เรื่องหนึ่ง  ยิงโดนหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

...เร็วกว่าแม่นยำกว่าย่อมได้เปรียบ  แต่ทำไมต้องให้เวลาตัวเองแค่ 1.5 วินาที  ถ้ารู้จักระแวดระวังดีๆ จะมีเวลาเตรียมตัวมากกว่านั้น

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:01:01 PM »

ด้วยความเคารพ
 โดยส่วนตัวแล้ว การยิงต่อสู้ที่เกิดขึ้นจริงนั้น เกิดในระยะไม่เกิน 7 หลา และในระยะนี้ คนร้ายสามารถเข้าถึงตัวคุณภายในเวลา 0.4 - 0.7 วินาที
การที่คุณถาทว่าทำไมต้อง 1.5 วินาทีนั้น ผมว่ามันมากไป ความจริงคุณต้องยิงให้ได้ สองนัด ใน .05 - .09 วินาที่ครับ
ลองยิงดูนะครับ แล้วคุณจะทราบว่า เรื่องเวลาที่ผมกล่าวมา มันเป็นไปได้จริง Grin

เดี๋ยววันหลังขอชมเป็นขวัญตาหน่อยครับ

พอมีเวลาว่างวันไหนบ้างครับ ผมจะได้ไปฝากตัวเป็นลูกศิษย์

.05-.09 วินาที  แล้วผมจะเอาโปรไทเมอร์ที่ไหนจับเนี่ย

เร็วกว่าแชมป์โลกพี่อีริคผมตั้งสิบกว่าเท่า  สุดยอดดดดดดด Grin

อ้าว ได้สองนัดด้วย  พี่อีริคผมยิงได้นัดเดียว

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:07:32 PM »

ผมกระดิกนิ้วเร็วสุด เอาโปรทามเมอร์จับ เวลา ได้แค่ 0.20  กว่าๆ  0.5 - 0.9 ทำไงอ่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:42:25 PM »

ผมกระดิกนิ้วเร็วสุด เอาโปรทามเมอร์จับ เวลา ได้แค่ 0.20  กว่าๆ  0.5 - 0.9 ทำไงอ่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออนุญาตครับ

ชักยิงสองนัดด้วยนะครับม๊าสซาเต้อวรกฤษ

.05-.09 วินาที  เจ๋งสุดๆเลยอ่ะ

เน๊อะ ม๊าสซาเต้อ เน๊อะ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:47:00 PM »

Grinอ้าวทำได้เร็วกว่าตั้ง 0.3-0.7 ยังจะบ่นอีกแน่ะ Wink

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:56:31 PM »

ลองดูTodd Jarretthttp://video.google.com/videoplay?docid=-4584332856867071363&q=ipsc
SRS
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 02:20:11 PM »

.05 วินาที เร็วมาก คือ 5 ใน 100 ของหน่วยเป็นอะไร ใช่เปล่า หนึ่งวินาทีแบ่งเป็น 100 ส่วน ใช่เป่ลา สงสัยครับ

ใช่ครับ  0.05 ก็เท่ากับ 5 หารด้วย 100
หน่วยเป็นวินาทีครับ
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 06:11:33 PM »

........................................................... ........................................................... .....
- กรณีตัวเลข 0.20 จะใช้เวลาน้อยกว่า 0.5-0.9  ครับ
- แต่ตัวเลข    0.05 ผมเข้าใจว่า จขกท.คงพิมพ์ผิด...(.เพราะถ้าทำได้ 1 วินาที จะยิงได้ 20 นัด)
COLT.IN.TH
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 10:36:55 AM »

ตกใจ ตกใจผมว่าในสถานการณ์จริงเวลาไม่ใช้เครื่องพิสูจน์เพราะในชีวิตจริง ไม่มี Pro มาคอยจับเวลา ในเหตุการณ์จริง ปืนจะแต่งมาดี หรือราคาจะแพงแค่ไหน ถ้านัดแรกไม่ได้ยิงก็ไม่มีค่า เพราะหัวใจของยิงต่อสู้ในสถานการณ์จริงคือนัดแรก จะ 0.05,0.10,0.50 ฯลฯ อาจช้าหรือไวกว่านี้ไม่มีใครกำหนดได้ แต่ถ้าช้ากว่าเป้าหมายคุณอาจไม่ได้ยิงปืนอืกเลย ! นี้เป็นความคิดส่วนตัวของผมครับ สำหรับผมทำได้สูงสุดคือชักจากซองพกในเอว ขึ้นลำแล้วยิง 1 นัดทำได้แค่ 1.6 วินาทีเองครับ ถ้าใครทำได้ 3 นัด และ 1.5 วินาทั นับถือ นับถือ  ตกใจ
P 5906
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2007, 05:10:58 AM »

อ่านตำรา ฝึกปฏิบัตเหตูการณ์จำลอง
ถึงเวลาอยู่ในเหตุการณ์จริงจงอย่า " สั่น " ครับ
ใครที่เคยอยู่ในเหตุการณ์ที่มี่การต้องใช้อาวุธครั้งแรกๆคงเคยมีอาการอย่างที่ผมว่า

พกแล้วไม่ได้ใช้  ดีกว่าจะใช้แล้วไม่ได้พก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์