เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:28:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .357 แม๊กนั่ม ลำกล้องยาวกี่นิ้วถึงจะป้องกัน สัตว์จำพวกหมีควายได้ ครับ  (อ่าน 20960 ครั้ง)
...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2004, 06:43:18 PM »

อ่านกระทู้นี้แล้ว สงสัยว่าจะต้องหวนกลับไปอ่านเพชรพระอุมากะล่องไพรอีกรอบแฮะ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 12:32:11 AM »

เคยอ่านเจอว่ากระสุน .357/.44 ที่ใช้ยิงในปืนยาวเขาจะใช้ดินเผาไหม้ช้าครับ ไม่เหมือนกับที่ใช้ยิงในปืนสั้น ซึ่งใช้ดินเผาไหม้เร็ว แต่ทำไปทำมา บ.ผลิตกระสุนก็เลือกผลิตที่ใช้กับยิงปืนสั้นอย่างเดียว เพราะพอเอาไปยิงในปืนยาว ความเร็วไม่ได้ตกมากครับ ...

เคยมีบางโรงงานทำ.44 โดยใช้ดินของไรเฟิล  แต่ก็สู้ดินปืนสั้นไม่ได้   เพราะ.44 เป็นกระสุนปลอกตรง ทำงานได้ดีกับดินเผาไหม้เร็ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 10:50:30 AM »

อืม..ม...
ไม่ว่าใช้ปืนขนาดไหน
สัตว์จำพวกหมีความ ไม่จำเป็นไม่ต้องยิงมันครับ
ขนหนามาก แถมหยาบ บางทีติดกันเป็นแผง เป็นสังกะตังไปเลย

ไม่ว่าใช้กระสุนแม็กนั่มความเร็วสูง
หรือ11มม. ซับโซนิค ก็ยากที่จะเข้าถึงจุดตาย
ไม่ว่าใช้กระสุนหัวเจาะ/หัวระเบิดก็เถอะ

ขอเล่าเป็นเกร็ดนี้ดนึง
ถ้าคุณเจอหมีควายในป่าอยู่กันเป็นคู่
ตัวที่โตกว่าจะเป็นตัวเมีย ตัวที่ย่อมกว่าจะเป็นตัวผู้
ถ้าจำเป็นต้องยิง ให้ยิงตัวเมียก่อน เพราะดุร้ายกว่าตัวผู้หลายเท่า

ถ้าตัวเมียล้ม ตัวผู้จะหนี(ไปหาเมียใหม่)

ถ้าคุณยิงตัวผู้ก่อน ตัวเมียเอาคุณ ตาย..ย...ย......(เสียทองเท่าหัว ไม่ยอมเสียผัวให้ใคร)

ว่ากันว่า ทฤษฎีนี้ ใช้ได้กะสัตว์ป่าหลายชนิด แม้แต่หมูป่า
ตัวเมียใหญ่กว่าตัวผู้เหมือนกัน
และถ้ายิงต้องยิงตัวเมียก่อนเหมือนกัน
(กรณี เจออยู่กันเป็นคู่นะครับ ถ้าอยู่รวมฝูงใหญ่ พรานมักเลือกยิงตัวผู้)

จบแค่นี้ เดี๋ยวท่านมะขิ่นจะแต่งตั้งผมจะเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่อง........หมี......ไปซะ
(วันก่อนก็ตั้งให้ผมเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องงูไปหนนึงแล้ว)

อ้อหมีควายน่ากลัวก็จริง แต่สัตว์จำพวกหมีหลายชนิด เช่นหมีขอ น่าสงสารกว่าครับ
เขาไม่มีพลังมากพอเหมือนหมีควาย แถมเป็นเหยื่อพรานได้มากกว่าหมีควายด้วยครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 12:09:12 PM »

อ้างถึง
ถ้าตัวเมียล้ม ตัวผู้จะหนี(ไปหาเมียใหม่)
...555 ลึกซึ้งมากครับคุณซับ เหมือนคนเลย Grin Grin

อ้างถึง
ถ้าคุณยิงตัวผู้ก่อน ตัวเมียเอาคุณ ตาย..ย...ย......(เสียทองเท่าหัว ไม่ยอมเสียผัวให้ใคร)
...พูดถึงหมีควายแต่ผมไพล่ไปผมนึกถึง สว. หญิงบางคน เอ๊ะ ยังไงกัน Huh

อ้างถึง
ว่ากันว่า ทฤษฎีนี้ ใช้ได้กะสัตว์ป่าหลายชนิด แม้แต่หมูป่า ตัวเมียใหญ่กว่าตัวผู้เหมือนกัน และถ้ายิงต้องยิงตัวเมียก่อนเหมือนกัน
...สมัยเด็กๆ ผมเคยเห็นหัวกระสุนขนาด .44-40 ที่แบนแต๊ดแต๋ (ยิงจากวินเชสเตอร์ 1894) พ่อผมเล่าว่าลูกน้องท่านยิงหมูป่า "เขี้ยวตัน" แล้วหัวกระสุนไม่เข้า แต่ไม่ได้ยืนยันว่าหนังหนา หรือแรงขับกระสุนอ่อนไปหน่อย หรือว่าหมูเขี้ยวตันมันหนังเหนียวตามที่เขาว่ากัน Huh

อ้างถึง
กรณี เจออยู่กันเป็นคู่นะครับ ถ้าอยู่รวมฝูงใหญ่ พรานมักเลือกยิงตัวผู้)

...แสดงว่าพรานไม่เชื่อคุณซับ อิอิ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2004, 03:24:46 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 01:05:18 PM »

วิเคราะห์ทุกประเด็นเลย 555

I am dying... -*-

เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2004, 03:57:36 PM »

ท่าน sub นี่  Cheesy Cheesy

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2004, 08:45:59 PM »

ใครไปเดินป่า อย่าลืมชวนท่านซับไปด้วยครับมีไกด์นำทางดี

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2004, 12:02:53 AM »

เพิ่งเอาหนังสือเก่า "ย้อนรอยไพร" มาอ่าน
ในนั้นมีอยู่เรื่องหนึ่ง พูดถึงคุณ ชนะ ศรีอุบล
เอาปืนไรเฟิลใหม่ ไม่คุ้นกับกลไกไปยิงวัวแดงไม่ออก
เลยใช้ ไพธอน.357 ยิงไป 3 นัดล้มได้

นอกเรื่องหน่อย ว่าหมีกับวัวแดง ใครอึดกว่าครับ
เอาแถมเสือด้วยอีกตัวนึง
M 60 - 7 รักในหลวง
๗๗๖๙ "จับตาทุกความเคลื่อนไหว เฝ้าฟังทุกคำพูดของผู้คิดร้ายทำลายชาติ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1562

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 01:12:57 AM »

ยังกะอ่านล่องไพรเลยครับ
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2006, 07:40:38 AM »

ใครไปเดินป่า อย่าลืมชวนท่านซับไปด้วยครับมีไกด์นำทางดี
เอาไปด้วยรู้มากกว่าเกิดอะไรขึ้น วิ่งก่อนครับ Smiley

puttipoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 02:48:50 PM »

ผมเคยเจอครับ วิ่งสุดชีวิตครับดีที่สุด
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 03:10:24 PM »

เคยอ่านหนังสือของคุณมาลัย ชูพินิจ เล่าให้ฟังว่า ท่านเคยยิงด้วย9.3 เมาเซอร์ ยิงถูกหัวตาถลนออกมาแล้วยังเอาไม่อยู่ หมีเป็นสัตว์ที่ทรหดมากๆ ขนาดยิงหัวด้วยกระสุนคาลิเบอร์ใหญ่ยังเอาไม่อยู่ ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปยุ่งด้วยดีกว่าครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
karan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 06:24:55 PM »

ยิงขู่ขึ้นฟ้า  ตูม ๆ ๆ  ผมว่าเขาก็หนีป่าราบแล้วมั้ง  ...  Huh
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 06:32:38 PM »

กระทู้นี้ 2 ปีแล้ว ตกใจ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
worth
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2006, 08:08:43 PM »

ถึงว่าตัวหนังสือไม่แดง ............แต่มีความรู้มากครับ

รักเธอ....ประเทศไทย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์