เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 22, 2024, 02:06:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ m1911  (อ่าน 4201 ครั้ง)
jack1911
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:11:09 PM »

คืองี้ครับ เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้ครับ ผมไปยิงปืน มาที่สนามชลบุรีมาครับ ตอนแรกยิงไปก็ปกติดีครับ จนถึงแม็กสุดท้าย ครับปืนผม
จากปืน semi-auto กลายเป็น full-auto ครับ คือ แทนที่จะออกทีละนัด มันออกหมดแม็กเลยครับ โดยที่เหนี่ยวไกครั้งเดียวน่ะครับ
ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรน่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่ามันเป็นอาการที่เยกว่าเซียร์ล้มหรือป่าวครับ รบกวนถามผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ว่ามันเกิด
มาจากอะไรครับ และเราจะแก้ไขได้ยังไงล่ะครับ คือ ผมห่วงเรื่องความปลอดภัยน่ะครับ ขอบคุณครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 03:45:14 PM »

เซียร์ล้มครับ...

กรณีอาการเบา ดัดแหนบสามชายให้กดเซียร์แน่นขึ้น แก้ได้ครับ...

กรณีอาการหนัก เปลี่ยนเซียร์ หรือนกสับ หรือเปลี่ยนทั้งคู่ครับ... ของดีๆ ราคาใกล้หมื่น ลองดูกระทู้นกสับฯ ซิลินเดอร์ แอนด์ สไลด์ครับ...

หวังว่าคงไม่มีช่างปืนฝีมือไม่ดีไปฝนๆ แต่งๆ ให้แง่นกสับ แง่เซียร์เสียไปแล้วนะครับ...          ---  นายสมชาย(ฮา)

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 04:34:01 PM »

เซียร์ล้มครับ...

กรณีอาการเบา ดัดแหนบสามชายให้กดเซียร์แน่นขึ้น แก้ได้ครับ...

กรณีอาการหนัก เปลี่ยนเซียร์ หรือนกสับ หรือเปลี่ยนทั้งคู่ครับ... ของดีๆ ราคาใกล้หมื่น ลองดูกระทู้นกสับฯ ซิลินเดอร์ แอนด์ สไลด์ครับ...

หวังว่าคงไม่มีช่างปืนฝีมือไม่ดีไปฝนๆ แต่งๆ ให้แง่นกสับ แง่เซียร์เสียไปแล้วนะครับ... --- นายสมชาย(ฮา)

แฮ่ๆ... ขอบคุณ คุณยอดครับ...

นายสมชายยังมีความเห็นเหมือนเดิมครับ...
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 05:19:21 PM »

คนตอบ ก็ตอบถูกคนแล้วครับ คริๆ รู้จริง

แต่...แล้วจขกท.ไม่ชอบหรือครับ ยิงเป็นปืนกล (ล้อเล่ง ครับ)

ถามต่อ ท่านสมชาย(ฮา) ครับ เจ้า 1911 นี่ ถ้าเราเปลี่ยนระบบไก ไปเป็นแบบ ขึ้นลำ ลดนก แล้วเข้าเซฟ เวลาจะยิง แค่ เปิดเซฟ นกจะดีดขึ้นมา เอง แล้วเหนี่ยวไกยิงได้เลย ระบบนี้ มีข้อดีข้อเสีย อย่างไรบ้างครับ ช่วยวิจารญ์ หน่อย ผมหาข้อมูลอยู่ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง จะจัดหามาใช้ ดีหรือไม่ (ปืนผม ใช้เป็นปืนศูนย์ต่อสู้ครับ ง่ายๆ ปืนใช้งาน ครับ ไม่ใช่ตัวยิงเป้า)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 05:26:43 PM »

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:06:35 PM »

เรียนคุณ udomkd

ระบบแบบนี้ ท่านเสธ. ใช้งานอยู่ครับ แนะนำให้ส่ง PM เรียนท่านให้มาตอบในกระทู้ครับ... จะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้อ่านทั่วไปด้วย คือมีคนคอยตามอ่านข้อเขียนของท่านเป็นขาประจำแยะครับ... ไม่ฮาครับ...
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2007, 10:52:45 PM »

คุณสมชายจุดธูปครับ............เลยต้องมา Grin

ผมติดตั้งชุด SFS ใน Colt S70 .45 การทำงาน ตามที่คุณyod นำมาให้ดู

ระบบนี้กลไกจริงๆอยู่ที่นกปืนครับ..............ลักษณะเป็นกระเดื่องสลับกันส่งถ่ายแรงตี.วิธีการใช้คือ....

1. ขึ้นลำ กระสุนเข้ารังเพลิง............อาการปืนจะดูเหมือนทั่วๆไป คือ นกง้างหรา (สปริงนกจะถูกกดตัวอยู่)

2.ใช้มือผลักนกปืนดื้อๆ.............ให้ขยับลงชิดโครงปืน............เมื่อนกชิดโครงปืน เซฟจะขึ้นมาขัดโดยอัตโนมัติ............อาการปืนจะแตกต่างคือ ลดนก แต่เห็นเซฟเข้าอยู่ (สปริงนกโดนอัดอยู่ แต่นกลดชิดโครงปืน)..................

3.เมื่อจะยิง...............แค่ปาดเซฟลง...........นกจะกระดกง้างตัวเองไปอยู่ตำแหน่งเตรียมฟาดลงโดยอัตโนมัติ แบบเด้งดึ๋ง..........

4. เหนี่ยวไกยิง.............นัดต่อไป เหมือนปกติ

ชิ้นส่วนที่ให้มา มี ชุดนกทั้งชุด รวมหางนกด้วย +คันค้างสไลด์+สปริงและสลักดันคันค้างสไลด์กับเซฟ+เซฟแบบสองข้าง+สปริงนกสับ............

เปลี่ยนลงได้เลยโดยไม่ต้องปรับแต่งปืน

ข้อเสียคือ............สปริงนกสับจะถูกอัดตัวอยู่ตลอดเวลาที่ลดนกเข้าเซฟอยู่

นอกนั้นดีหมด ปลอดภัยและยิงได้เร็วมาก แค่ปาดเซฟแล้วยิง.............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:17:13 AM »

คุณสมชายจุดธูปครับ............เลยต้องมา Grin

แฮ่ๆ... ขอบพระคุณครับ... เย้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:28:58 AM »

รูป 70 ตอนที่ยังไม่ติดตั้ง SFS .....

Shot with Canon PowerShot A80 at 2007-07-10

ตอนนี้ติดตั้งแล้ว..................สังเกตที่นก คันค้างสไลด์และเซฟ (ผมเลยเปลี่ยนเมนกับหลังอ่อนให้เข้าชุด)

Shot with Canon PowerShot A80 at 2007-07-10

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 08:59:48 AM »

ขอบคุณ พี่มะขิ่น ผู้มาตามกลิ่นธูป

ขอบคุณ ท่าน สมชาย(ไม่ฮา) ที่ช่วยจุดธูป

รบกวนต่อ ช่วยแนะนำ วิธีการจัดหา หน่อยครับพี่ ที่ใหน เมื่อไหร่ อย่างไร เท่าใด ครับ

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:05:52 AM »

เรื่องจัดหา ตอบตรงๆ ผมไม่มีข้อมูลครับ................เพราะ SFS ของผม มีพี่ที่เคารพนับถือท่านหนึ่ง ซื้อฝากครับ.................ท่านฝากเพื่อนอีกท่านหนึ่งที่เดินทางไปอเมริกา ช่วยนำกลับมาให้  ...........................

ทราบมาว่า ร้านกันแอนด์กาย สามารถสั่งให้ได้ แต่ราคาแพง เพราะที่อเมริกา ราคา $179 ครับ......................เข้ามาคงแพงมาก

หรือไม่ก็นำไปติดตั้งที่ลุงสังเวียนได้....................ท่านผลิตในนี้ ฝีมือไม่ต่าง เพราะฝรั่งก็ลอกแบบของท่านไป..................คงไม่เกิน 7000 บาท

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:12:56 AM »

เรื่องจัดหา ตอบตรงๆ ผมไม่มีข้อมูลครับ................เพราะ SFS ของผม มีพี่ที่เคารพนับถือท่านหนึ่ง ซื้อฝากครับ.................ท่านฝากเพื่อนอีกท่านหนึ่งที่เดินทางไปอเมริกา ช่วยนำกลับมาให้ ...........................

ทราบมาว่า ร้านกันแอนด์กาย สามารถสั่งให้ได้ แต่ราคาแพง เพราะที่อเมริกา ราคา $179 ครับ......................เข้ามาคงแพงมาก

หรือไม่ก็นำไปติดตั้งที่ลุงสังเวียนได้....................ท่านผลิตในนี้ ฝีมือไม่ต่าง เพราะฝรั่งก็ลอกแบบของท่านไป..................คงไม่เกิน 7000 บาท

ขอบคุณครับพี่ ผมเคยได้ยินข่าว พี่มายืนยันแบบนี้ ผมยิ่งมั่นใจ แต่ผมคงไม่อุดหนุนฝรั่งแน่ อุดหนุนคนไทย เป็นแน่แท้ดีกว่า

ผมจะติดต่อช่างสังเวียนได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ของลิขสิทธิ์ ผมใช้ของคนไทยครับ อิๆ

แต่ถ้า อยากใช้ของฝรั่ง ผมไป "กิมหยง" "สันติสุข" อิๆ แต่ไม่แนะนำ หรือส่งเสริมให้คนอื่นทำเช่นผม 55+

jack1911
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2007, 09:56:05 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ ที่ช่วยไขข้อข้องใจให้ครับ ขอบคุณครับ Smiley Smiley Smiley<a href="http://" target="_blank">http://</a>
หน้า: [1]
  พิมพ์