เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 03:24:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนแล้วสะท้อนมาโดนตัวเองเป็นไปได้ด้วยหรือ ช่วยดูหน่อย  (อ่าน 3904 ครั้ง)
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:42:19 PM »

ผมก็เกิบโดนลูกปืนของตัวสะท้อนกลับมาหลายครั้งเหมือนกัน   ยิง.357  ลำกล้อง 6 นิ้ว   60-70 เมตร สะท้อนกลับมาตรงๆๆ   เหลือระยะทางอีกไม่ถึงเมตรมาถึงตัวผมดีว่ากระสุนหมดแรงซะก่อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 02:57:58 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
Prinya T
Sr. Member

คะแนน 45

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:52:18 PM »

แล้วเราจะรู้ได้ไหมว่ายิงแนวไหนแบบไหนมันถึงจะกระเด็นกลับมา จะได้ระวังๆกัน ไม่อยากทำให้ตัวเองหรือใครๆบาดเจ็บหรือตาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 01:54:54 PM »

แล้วเราจะรู้ได้ไหมว่ายิงแนวไหนแบบไหนมันถึงจะกระเด็นกลับมา จะได้ระวังๆกัน ไม่อยากทำให้ตัวเองหรือใครๆบาดเจ็บหรือตาย

อยู่ที่ Back stop มากกว่าครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
coda
None of us is as smart as all of us.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:07:29 PM »

...ถ้ายิงเป้ากระดาษมีแบ๊คสต๊อปดีๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไร  แต่ถ้ายิงเป้าเหล็กย่่อมมีโอกาสสะท้อนมากเป็นธรรมดา  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป้าเหล็กแบบตรึงอยู่กับที่  ถ้าเป็นเป้าเหล็กแบบโดนยิงแล้วล้ม หรือแกว่งตัวได้  โอกาสสะท้อนกลับมาทำความเสียหายย่อมน้อยลง

...ในคลิป  ไม่เห็นเป้า  หรือจะเป็นจุดดำๆ ทางขวามือก็ไม่ทราบ  แต่ดูแนวกระสุนที่โดนพื้นดินฝุ่นกระจายก่อนโดนผู้ยิง  ูน่าจะเป็นการยิงเป้าเหล็กแบบตรึงอยู่กับที่  ถ้าจะทราบให้แน่ชัดต้องทดลองยิงเอง  หรือถามผู้มีประสบการณ์ตรง

...ส่วนเสียงหวีดหวิวแบบนั้นเคยได้ยินมาแล้ว  คุณหมอรุธยืนยันได้เพราะได้ยินมาด้วยกัน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:07:46 PM »

ผมก็คิดเหมือนกันครับ Back stop และมุมองศาที่ยิง   ที่ผมยิงเป็นผนังตึก  ผนังโกดังร้างที่ฉาบปูนซิเมนต์ครับ   ยิงเป้าที่แนวยิงขนานกับพื้นตรงๆๆครับ....
Sniper_T
ภารกิจที่สำคัญสุด คือเป็นคนดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 6

เหนี่ยวไก! ถ้าตัดสินใจแล้ว

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:28:06 PM »

ผมก็เกิบโดนลูกปืนของตัวสะท้อนกลับมาหลายครั้งเหมือนกัน   ยิง.357  ลำกล้อง 6 นิ้ว   60-70 เมตร สะท้อนกลับมาตรงๆๆ   เหลือระยะทางอีกไม่ถึงเมตรมาถึงตัวผมดีว่ากระสุนหมดแรงซะก่อน... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Grin Grinมีมหาอุตย์ ก็ไม่บอก Grin Grin

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:50:28 PM »

ที่ผมโดนเป็นสะเก็ดจากช่องยิงติดกันคับ เขายิงลูกโม่ สมิธ 617 เศษกระสุนทะลุมุ้งลวดกั้นช่องยิงมาโดนมือผม แต่ไม่เป็นอันตราย
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 03:56:52 PM »

คุณป๋อง กพล ทองพลับ  (พิธีกรเรื่องผีๆ  ไม่ใช่ ป๋อง สุพรรณนะ)

เคยเล่าในรายการหนึ่งว่า

ไปเที่ยวกับเพื่อน  เกิดอยากกินปลาย่าง    คว้าเอาปืนยาว .22   นั่งยองๆ เล็งปลาในสระ 

ยิงปัง   กระสุนแฉลบน้ำ   วิ่งไปชนก้อนหินริมสระ  แล้วกระดอนอีท่าไหนไม่รู้   วิ่งมาฝังเข้าที่ตูดคุณป๋องจังๆ

หลังจากนั้น คุณป๋องก็ไม่คิดที่จะฆ่าสัตว์อีกเลย

คุณป๋องได้วิเคราะห์ไว้อย่างน่าสนใจว่า

1. กฎแห่งกรรม  (แกชอบแนวนี้อยู่แล้ว)
2. ความประมาท  (ก็แกไม่ใช่ชาวปืน  เลยไม่รู้ว่าเค้าห้ามยิงปืนลงน้ำ)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 03:59:09 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:04:29 PM »

ที่เคยเห็นจะๆก็ที่หนองใหญ่ครับ ที่เอาลูกโดดลองยิงแผ่นเหล็กหนา 10 มิลฯ แล้วมันกระเด็นกลับมาโดนพี่ไฟโรจน์เสื้อขาดนะครับ...เห็นแล้วงงเลย

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:25:49 PM »

ผมใช้CZ452ยิงวงบ่อซีเมนต์...กระสุนCCIหัวดำ...หัวกระสุนกระทบแล้ว

เละเป็นก้อนคล้ายตะกั่วโดนหลอมด้วยไฟ...รูปร่างเหมือนดาว...สะท้อนกลับมาได้ตั้ง

4 เมตรครับ...ผมยืนยิงจากบนบ้านทำมุมประมาณ 15 องศาครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 04:53:43 PM »

...ถ้ายิงเป้ากระดาษมีแบ๊คสต๊อปดีๆ ไม่น่ามีปัญหาอะไร  แต่ถ้ายิงเป้าเหล็กย่่อมมีโอกาสสะท้อนมากเป็นธรรมดา  โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป้าเหล็กแบบตรึงอยู่กับที่  ถ้าเป็นเป้าเหล็กแบบโดนยิงแล้วล้ม หรือแกว่งตัวได้  โอกาสสะท้อนกลับมาทำความเสียหายย่อมน้อยลง

...ในคลิป  ไม่เห็นเป้า  หรือจะเป็นจุดดำๆ ทางขวามือก็ไม่ทราบ  แต่ดูแนวกระสุนที่โดนพื้นดินฝุ่นกระจายก่อนโดนผู้ยิง  ูน่าจะเป็นการยิงเป้าเหล็กแบบตรึงอยู่กับที่  ถ้าจะทราบให้แน่ชัดต้องทดลองยิงเอง  หรือถามผู้มีประสบการณ์ตรง

...ส่วนเสียงหวีดหวิวแบบนั้นเคยได้ยินมาแล้ว  คุณหมอรุธยืนยันได้เพราะได้ยินมาด้วยกัน

ครับ ยืนยันครับ...

ยืนฟังเสียงหัวกระสุนตัดผ่านอากาศ...

ข้างๆพี่แก้วแล้วอุ่นใจมากครับ...

ท่านใดมีโอกาสไม่ควรทำครับ...Grin
ตะบันไฟ
Hero Member

คะแนน 47

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2007, 05:43:07 PM »

ครับ ขอบคุณมากครับสำหรับ ทุกความเห็น แสดงว่าที่เห็นในคลิปไม่ใช่การตัดต่อแน่
แต่เป็นเหตุการณ์จริง   คลายความสงสัยไปเลยครับ

บางทีสิ่งที่ไม่คาดคิดว่าจะเป็น  มันก็เป็นไปได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2007, 05:56:48 PM โดย ตะบันไฟ » บันทึกการเข้า

ปืนคือเพื่อนแท้  ปืนคือเพื่อนตาย  ปืนคือเพื่อนร่วมทาง
ปืนมันพูดไม่ได้  แต่มันก็ซื่อสัตย์  จริงใจ  ไม่ทรยศหักหลังเรา
นี่แหละนิยามของคำว่าปืน
roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:03:16 AM »

เคยยิงค้างคาวในถ้ำแต่เป็นหนังสติก
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2007, 08:16:06 AM »

ยังไม่เคยมีประสพการณ์แบบนี้
แต่ผมยิงปืนทุกครั้งก็ใส่แว่นตาทุกครั้ง เสียวๆกระเด็นมาโดนตาเหมือนกัน

รักในหลวง
tooky
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:02:36 PM »

อ่าวทีนี้จะปลอดภัยป่าวครับน่ากลัวจัง จะทำไงไห้ปลอดภัยดีครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์